[CCCĐ] Mù Căng Chải - em đi ngắm lúa

VIKO L

Xe điện
Qua thị xã Nghĩa Lộ khoảng hơn 11h đêm. Đoạn này em chụp ảnh bằng mồm vậy.
Phố núi về đêm cũng lunh linh lắm, cũng ồn ào tấp nập như dưới xuôi mặc dù đã nửa đêm. Chợt có 2 bóng hồng xuất hiện, trùi ui, ngon quá, xạ thủ ngồi hàng ghế đầu vội lôi súng ống ra, không kịp rồi, xe đã vụt qua!
Đường lên đèo Khau Phạ, trăng 16 lên cao tròn vành vạnh, sáng ngời lung linh như mấy hot gơn ngồi phía sau em.
Trăng 16 soi sáng cả dãy núi trùng điệp, huyền ảo, mời gọi, cứ như gái 16 mặc đồ mỏng manh thấp thoáng làm chàng nào cũng háo hức, tưởng tượng. Em lại nhớ đến ngày xưa những đêm đi chơi trăng đến gần sáng mới mò về.
Miên man, miên man rồi cũng thiu thiu ngủ.
Đến khoảng 1h sáng chúng em đến được tt MCC, cờ hoa đã được trang trí khắp nơi chờ đón ngày khai hội. Trong lúc chờ chủ nhà ra đón, chúng em làm vài kiểu chekin

Trang Nguyen

Xe điện
Chú cứ từ từ, MCC cũng như Hà Lội không vội được đâu!
Tối hôm đấy chén xong khoảng 9h bọn em lại tiếp tục cuộc hành trình xuyên đêm
Đang đi tối tối thế này đã bao giờ cụ thấy đột ngột xuất hiện cái bóng trắng trắng chưa? :(( (Em fun tý) Em ngại đi đường mà 2 bên k có đèn lắm.

VIKO L

Xe điện
Đang đi tối tối thế này đã bao giờ cụ thấy đột ngột xuất hiện cái bóng trắng trắng chưa? :(( (Em fun tý) Em ngại đi đường mà 2 bên k có đèn lắm.
Vâng, em cũng thía, không tránh được mới phải đi đêm thui ợ!
Qua cây cầu này rẽ trái là vào bản Thái, nơi dừng chân của bọn em

ndinhsea

Xe hơi
Các cụ mợ đi khỏe thật, thông cả đêm:)

giangsuki

Xe ngựa
Chắc năm nay bị hạn hả cụ?
Cụ dưới đã trả lời chi tiết rồi ạ
Bác và bác Giangsuki nhận xét rất đúng, chi tiết và tinh tế, chỉ những người hay đi trải nghiệm thực tế mới phát hiện ra điều này.
"Lúa chín không đều, lá bị bạc nói chung là xấu hơn mọi năm"
Cháu khẳng định luôn là chuẩn, không cần chỉnh
Nếu mọi năm là cả một triền núi, trải rộng một màu vàng rộm, đều tăm tắp như một tấm thảm khổng lồ, khiến cho không chỉ khách du lịch, dân phượt mà cả những tay săn ảnh chuyên nghiệp náo nức đổ về như phát cuồng,
Thì năm nay thất vọng tràn trề, đừng mong săn được ảnh đẹp, vì sao vậy?
Mời các cụ ngược thời gian độ mươi tháng về trước, một biến đổi bất thường của thời tiết, mà theo hồi ức của những người dân bản địa thì có lẽ là hiện tượng 100 năm mới có một lần
Băng tuyết phủ kín núi rừng, không chịu nổi cái rét, và chính sức nặng của những khối băng đá bám trên cành lá, hàng loạt cây cối đã gãy gục, hoặc chết trơ cành
Thậm chí nhiều loại cây mọc trên cao quen với khí hậu khắc nghiệt cũng chịu chung số phận.
Các cụ cứ xem những cánh rừng già hai bên đèo KPhạ là biết, còn bị tàn phá hơn cả bão cấp 17.
Cũng vào thời điểm đó gần như 100% số mạ mới cấy của đồng bào trong huyện MCC chết cóng, coi như mất trắng một vụ lúa.
Và xảy ra cảnh, có nhà thì xót ruột, vừa xong vụ rét là trồng bổ sung trái vụ, với hy vọng vớt vát phần nào
Có nhà thì không có điều kiện trồng lại, đành bỏ mặc ruộng nương, chờ sự cứu trợ giống lúa của Nhà nước........
Và đó chính là nguyên nhân những thửa ruộng bậc thang không đẹp, không đều bằng mọi năm, như các cụ đã thấy.
Với cây táo mèo cũng vậy, quả không tròn đẹp, bóng bẩy như trước kia nữa, lại thêm bị tư thương ép giá, rớt giá thảm hại!
Rất nhiều gia đình đã thoát nghèo, bỗng chốc tái nghèo ngay lập tức.
Một huyện thuộc diện 30a, nằm trong số 60 huyện nghèo nhất của cả nước, đã nghèo nay càng thêm phần khó khăn.
Chúng ta thất vọng một, thì với những đồng bào nơi vùng cao này còn phải gánh chịu mất mát rất nhiều.
Cốt lõi vấn đề nó là như vậy đó các cụ ạ!

Vầng, em vẫn hóng đây. Nhưng cơ bản chưa thấy cái ảnh nào mong muốn :). Có khi cuối tháng lên ngắm rạ lại đẹp :)

Lão viết giống dân nông nghiệp quá :). Rất lô gic. Để cuối tháng em lêm trực tiếp xem như nào :)
Cuối tháng là bắt đầu gặt rồi, cũng hay đấy lão
Các món đơn giản nhưng ngon lắm ạ. Em là em chỉ khoái ngon bổ rẻ dư lày thôi!

:((:((:((

Mời các cụ ngồi chơi xơi vodka ạ!
Xơi vodka thì em thích ở quán cơ :D

tvdung

Xe điện
Chờ các cụ mợ lâu quá, em lại phọt ít ảnh đèo Khau Phạ

Các cụ không viết nhanh là em cướp diễn đàn bây giờ :))

Divephiamattroi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ dưới đã trả lời chi tiết rồi ạ

Cuối tháng là bắt đầu gặt rồi, cũng hay đấy lão

Vâng, E đồng ý 100%, được vậy còn gì bằng,
Mong một dịp nào đó sẽ được diện kiến và giao lưu với các cụ trên OF.

Soc Bin

Xe hơi
Tổ quốc còn nhiều nơi đẹp quá

VIKO L

Xe điện
Vâng, E đồng ý 100%, được vậy còn gì bằng,
Mong một dịp nào đó sẽ được diện kiến và giao lưu với các cụ trên OF.
Hôm tới ọp nhà mới cu Trọc, mời các cụ tham ra ạ!

Ấy chết, em mất bao nhiêu xèng mới lấy được cái thớt này của Menhim1601 đấy, cụ cứ thỉnh thoảng vào làm phát là được ợ :))

VIKO L

Xe điện
Bọn em đi đúngvào dịp lễ hội nên phải nghỉ ở cái nhà rất cũ, nơi mới nhât là cái nhà vệ sinh ( mới xây) thì lại rất nhiều rác bỏ lại từ trước mà chủ nhà cũng không thèm dọn. Trải qua chặng đường dài nên khi vào được nhà là nằm vật ra

longnguyenpvp

Xe buýt
Mùa này lúa trên MCC mới bắt đầu chín lác đác thôi cụ ạ. Chưa đẹp bằng đầu tháng 9 âm đâu cụ ợ!!!!!
Em cúng đi hôm 17/9/2016 thấy lúa năm nay không được đẹp như các năm trước và đã lác đác bắt đầu gặt rồi. Năm nay lễ hội khai mạc tối 18/9 nêm lãnh đạo huyện Mù Căng Chải cấm người dân không được hái táo mèo (từ đầu tháng 9) và gặt trước lễ hội.

chikunbi

Đi bộ
Sáng nắng đẹp thế mà chừ lại mưa à cụ?
Thời tiết chiều lòng người quá, em thấy mấy cháu xách can rượu 3l đi đấy, mưa này mà ngồi thì phê phải biết :))
chờ a mag triển khai giải quyết 5 loét rượu mag đi r lại mag về a ạ

Bác và bác Giangsuki nhận xét rất đúng, chi tiết và tinh tế, chỉ những người hay đi trải nghiệm thực tế mới phát hiện ra điều này.
"Lúa chín không đều, lá bị bạc nói chung là xấu hơn mọi năm"
Cháu khẳng định luôn là chuẩn, không cần chỉnh
Nếu mọi năm là cả một triền núi, trải rộng một màu vàng rộm, đều tăm tắp như một tấm thảm khổng lồ, khiến cho không chỉ khách du lịch, dân phượt mà cả những tay săn ảnh chuyên nghiệp náo nức đổ về như phát cuồng,
Thì năm nay thất vọng tràn trề, đừng mong săn được ảnh đẹp, vì sao vậy?
Mời các cụ ngược thời gian độ mươi tháng về trước, một biến đổi bất thường của thời tiết, mà theo hồi ức của những người dân bản địa thì có lẽ là hiện tượng 100 năm mới có một lần
Băng tuyết phủ kín núi rừng, không chịu nổi cái rét, và chính sức nặng của những khối băng đá bám trên cành lá, hàng loạt cây cối đã gãy gục, hoặc chết trơ cành
Thậm chí nhiều loại cây mọc trên cao quen với khí hậu khắc nghiệt cũng chịu chung số phận.
Các cụ cứ xem những cánh rừng già hai bên đèo KPhạ là biết, còn bị tàn phá hơn cả bão cấp 17.
Cũng vào thời điểm đó gần như 100% số mạ mới cấy của đồng bào trong huyện MCC chết cóng, coi như mất trắng một vụ lúa.
Và xảy ra cảnh, có nhà thì xót ruột, vừa xong vụ rét là trồng bổ sung trái vụ, với hy vọng vớt vát phần nào
Có nhà thì không có điều kiện trồng lại, đành bỏ mặc ruộng nương, chờ sự cứu trợ giống lúa của Nhà nước........
Và đó chính là nguyên nhân những thửa ruộng bậc thang không đẹp, không đều bằng mọi năm, như các cụ đã thấy.
Với cây táo mèo cũng vậy, quả không tròn đẹp, bóng bẩy như trước kia nữa, lại thêm bị tư thương ép giá, rớt giá thảm hại!
Rất nhiều gia đình đã thoát nghèo, bỗng chốc tái nghèo ngay lập tức.
Một huyện thuộc diện 30a, nằm trong số 60 huyện nghèo nhất của cả nước, đã nghèo nay càng thêm phần khó khăn.
Chúng ta thất vọng một, thì với những đồng bào nơi vùng cao này còn phải gánh chịu mất mát rất nhiều.
Cốt lõi vấn đề nó là như vậy đó các cụ ạ!
Cụ nói như lãnh đạo địa phương nhể. Nhưng đúng là nhìn không trù phú như mọi năm, không dám hỏi vì sợ các cụ lại bảo chê ảnh không đẹp như đời. Giờ mới biết nguyên nhân. Tks cụ ạ!

Mấy quả "cướp" của cụ hùng vĩ quá, thế nào chả làm các nhân vật chính tuôn bài như mưa mùa hạ cho mà xem. Cụ cứ bình tâm mà cướp như vậy!

VIKO L

Xe điện
Bọn em đi đúngvào dịp lễ hội nên phải nghỉ ở cái nhà rất cũ, nơi mới nhât là cái nhà vệ sinh ( mới xây) thì lại rất nhiều rác bỏ lại từ trước mà chủ nhà cũng không thèm dọn. Trải qua chặng đường dài nên khi vào được nhà là nằm vật ra
Nghỉ ngơi 1 lát, tranh thủ VS cá nhân rồi ai nấy đều lăn quay luôn. Em chọn được 1 "giường" có tấm chắn ri đô, kéo vào tha hồ làm gì thì làm :)):)):)).......
5h sáng em đã dậy, chờ mn dậy hết, mợ Nhím mới mở mâm.
Uầy! xôi đẹp quá! chắc ngon lém đây

Chỉnh sửa cuối:

VIKO L

Xe điện
Mọi người bắt đầu mở mồm, choén!
Xôi không ngon như tưởng tượng, vẫn nóng mà đã cứng, không dẻo như mẹ đĩ nhà em làm. Sát ngay vùng lúa Tú lệ lừng danh mà xôi nếp ở đây lại dở tệ, thịt nướng và muối lạc thì được

VIKO L

Xe điện
Ăn sáng xong xuôi, cả đoàn kéo nhau ra thị trấn thuê ngựa. Trên đường đi thấy cái cối giã bẵng nước thấy hay hay, nhao vào xem. Đúng là đồ nhà tỉnh về quê

Lúa ở đây vừa mới trổ đòng, còn lâu mới gặt!

VIKO L

Xe điện
Nghỉ ngơi 1 lát, tranh thủ VS cá nhân rồi ai nấy đều lăn quay luôn. Em chọn được 1 "giường" có tấm chắn ri đô, kéo vào tha hồ làm gì thì làm :)):)):)).......
5h sáng em đã dậy, chờ mn dậy hết, mợ Nhím mới mở mâm.
Uầy! xôi đẹp quá! chắc ngon lém đây
Í quên, mợ Nhím rất chăm chỉ, dậy sớm còn xuống bếp giúp chủ nhà nữa cơ

Nhím ơi, cái chậu trước mặt là cái gì mà trông khiếp thế?