Chi hội MSC- Khu kỹ thuật-Trao đổi kinh nghiệm,hiểu biết về xe !

Trạng thái
Thớt đang đóng

noithatkientruc

Xe điện
Em mới đi spark nên còn gà mờ lắm nên mới hỏi các cụ, mong các cụ chém nhẹ thôi ạ, chả là em mới mua spark 2009 LT, nhưng tình hình là có vài điểm em thấy chưa ổn lắm
Thứ nhất là ồn, cái này em chấp nhận là xe rẻ thì khó khắc phục nhưng có vẻ như nó ồn hơn xe matiz hoặc spark khác, đặc biệt là phía nắp capo
Thứ 2 mới là vấn đề nghiêm trọng, đó là cảm nhận của em về chân ga, đạp ga thường hay có cảm giác bị hụt, ga ko lên ngay, xe giật đùng đùng nếu ko đỡ chân côn
Xe cụ giống y hệt xe em: spark 2009 , xe giật khi nhấn ga ko đỡ chân côn, ồn hơn xe khác . Độ ồn thì em đoán là do xe đi đc 5 vạn 1 số bộ phận cao su lão hoá nên phải thay còn xe giật khi nhấn ga em chưa biết là do cái gì. Hóng cùng cụ chủ xem các cao nhân chỉ giáo thêm, vote các cụ

nganhabtgtu

Xe buýt
Hà hà!
cũng có giảm ồn hơn chút cụ ạhh! nhưng vụ luồn zoăng vào thì quả là đỡ ồn hơn rõ rệt cụ ạh!
Em lại sĩ bớt hơi bánh trước đi nữa cho đờ ồn cụ ạhh nhưng lại hơi tốn xăng! thôi kệ cụ nhỉ!

bong07

Xe container
xe cụ thay giảm sóc mới đã êm hơn nhiều chưa cụ?

herotran8

Xe tăng
Với spark thì ồn là không tránh khỏi các cụ ạ. Nhưng đi nhiều sẽ thấy quen và cảm giác ồn sẽ giảm, cụ thích giảm ồn thì đầu tư vào âm thanh, thay lốp mít nhưng em khuyên là cứ để thế mà đi thôi. Còn hiện tượng giật giật thì cụ vệ sinh con bù ga và quan trọng hơn là đệm ga nhẹ nhàng thôi ạ, em nó yếu nên cụ phải nhẹ nhàng ạ. Xe em đi vẫn ngon, chẳng thấy giật gì. Em đang đi spark lt fake đời 2010, 4.3 vạn. Cảm thấy khá hài lòng với em nó. Ăn ít xăng, máy vẫn ngon, điều hòa lạnh cóng, chỉ đổ xăng thay dầu mà chạy thôi ạ.

nplinh

Xe hơi
em cũng chưa thử vệ sinh bù ga, chắc phải làm xem thế nào. đã có cụ nào làm chống ồn ở nắp capo chưa cho em xin tý kinh nghiệm ạ

anhduc131084

Xe tải
Kính các cụ.
Con matiz 2004 của em Không bao giờ sáng đèn check, kể cả khi hỏng một số bộ phận trên xe và khi bật chìa khóa chưa nổ máy.
Khi bật chìa khóa chưa nổ máy chỉ sáng đèn ắc quy và đèn báo nhớt.
Bóng đèn báo kim xăng không sáng
Bóng đèn báo nhiệt độ không sáng.
Đi buổi tối chỉ nhìn được đúng đồng hồ công tơ mét.
Em chưa tháo ra xem cháy bóng hay bị thế nào nên chưa biết. Các cụ cho em hỏi cách khắc phục như thế nào ạ?
Nếu phải thay cái bảng đồng hồ mới thì mua ở đâu và giá cả khoảng bao nhiêu ạ?
Em rót rượu mời các cụ a.

bong07

Xe container
Kính các cụ.
Con matiz 2004 của em Không bao giờ sáng đèn check, kể cả khi hỏng một số bộ phận trên xe và khi bật chìa khóa chưa nổ máy.
Em chưa tháo ra xem cháy bóng hay bị thế nào nên chưa biết. Các cụ cho em hỏi cách khắc phục như thế nào ạ?
Cụ kiểm tra lại đèn xem sao đã, xe em đèn sáng tùm lum ko bít lỗi gì vậy ta:

Phương Nga

Xe lăn
Kính các cụ.
Xe cụ ko sao cả. Chỉ là cháy mấy cái bóng đèn demi nằm phía trong đồng hồ thôi. Cụ ra gara bảo nó thay cho mấy cái bóng là xong. Công xá tầm 50k, bóng đèn tầm 10K/cái
Cụ kiểm tra lại đèn xem sao đã, xe em đèn sáng tùm lum ko bít lỗi gì vậy ta:

Chỗ này đâu phải chỗ khoe xe nhà cụ

anhduc131084

Xe tải
Xe cụ ko sao cả. Chỉ là cháy mấy cái bóng đèn demi nằm phía trong đồng hồ thôi. Cụ ra gara bảo nó thay cho mấy cái bóng là xong. Công xá tầm 50k, bóng đèn tầm 10K/cái

Chỗ này đâu phải chỗ khoe xe nhà cụ
Thank cụ.
Để mai em qua chợ giời làm mấy cái bóng về thay thử xem có ok không!

vietran

Xe ba gác
Xe cụ giống y hệt xe em: spark 2009 , xe giật khi nhấn ga ko đỡ chân côn, ồn hơn xe khác . Độ ồn thì em đoán là do xe đi đc 5 vạn 1 số bộ phận cao su lão hoá nên phải thay còn xe giật khi nhấn ga em chưa biết là do cái gì. Hóng cùng cụ chủ xem các cao nhân chỉ giáo thêm, vote các cụ
Giật thì có cả ngàn lý do, nhưng giật khi nhấn ga phải đỡ côn thì hết là do hơi đã bị quá yếu
Làm lại hơi là hết

Matizbk

Xe tải
Giật thì có cả ngàn lý do, nhưng giật khi nhấn ga phải đỡ côn thì hết là do hơi đã bị quá yếu
Làm lại hơi là hết
Làm lại hởi mất nhiêu xiền hả cụ? Có mất thời gian lắm không ah?

Matizbk

Xe tải
Nhiên tiện các cụ cho nhà cháu hỏi. Cái còi trên xe nhà cháu lắm lúc kêu rất bé. Cháu đoán làm sắp hỏng. Lại có ông anh cho cái còi của Lăn Cu Đơ để lắp vào. Nhưng cháu tìm mãi chẳng thấy cái còi của Matiz đâu cả. Thêm nữa còi Lăn Cu đơ lại là còi đôi thấy bảo phải lắp thêm cái relay gì đó pải không các cụ?

chinh_rua

Xe tăng
Nhiên tiện các cụ cho nhà cháu hỏi. Cái còi trên xe nhà cháu lắm lúc kêu rất bé. Cháu đoán làm sắp hỏng. Lại có ông anh cho cái còi của Lăn Cu Đơ để lắp vào. Nhưng cháu tìm mãi chẳng thấy cái còi của Matiz đâu cả. Thêm nữa còi Lăn Cu đơ lại là còi đôi thấy bảo phải lắp thêm cái relay gì đó pải không các cụ?
dời ạ
cụ mở nắp capo, nhờ đứa nào ngồi trong xe bóp còi để "định vị" xem nó ở đâu nhé
còi lăng cu đơ là còi đôi --> tiêu thụ điện >=2 lần --> nếu tiết diện dây dẫn và cầu chì chịu được thì cụ cứ đấu vào mà sài thôi, còn bảo đấu thêm relay nghĩa là thêm rơ le, nghĩa là lấy trực tiếp điện từ ắc qui, qua rơ le cấp cho còi, tín hiệu điện từ dây còi cũ cấp cho con rơ le ợ

Matizbk

Xe tải
dời ạ
cụ mở nắp capo, nhờ đứa nào ngồi trong xe bóp còi để "định vị" xem nó ở đâu nhé
còi lăng cu đơ là còi đôi --> tiêu thụ điện >=2 lần --> nếu tiết diện dây dẫn và cầu chì chịu được thì cụ cứ đấu vào mà sài thôi, còn bảo đấu thêm relay nghĩa là thêm rơ le, nghĩa là lấy trực tiếp điện từ ắc qui, qua rơ le cấp cho còi, tín hiệu điện từ dây còi cũ cấp cho con rơ le ợ
Gấu nhà cháu ngồi trong bóp còi rồi. Mà cháu định vị thế nào lại ở bên phụ hix, nhin mãi chẳng thấy đâu. Nên nhờ bác Gúc (google) thì thấy bảo là ở bên lái. Muốn tháo lắp mải tháo lốp trước bên lái ra. Hix kể cũng phức tạp nhỉ cụ.

chinh_rua

Xe tăng
Gấu nhà cháu ngồi trong bóp còi rồi. Mà cháu định vị thế nào lại ở bên phụ hix, nhin mãi chẳng thấy đâu. Nên nhờ bác Gúc (google) thì thấy bảo là ở bên lái. Muốn tháo lắp mải tháo lốp trước bên lái ra. Hix kể cũng phức tạp nhỉ cụ.
thường có mấy vị trí ợ:
- ngay dưới kính lái
- phía trước két nước làm mát (sau mặt nhựa cản trước)
- hốc phía dưới xi nhan
ở đâu thì cũng tháo lắp độc lập, k phải tháo thêm chi tiết nào của xe cả
cùn lắm ở hốc dưới xi nhan thì đánh hết lái để thao tác
như của cụ mà ở hốc bánh trước bên lái thì đánh hết lái sang trái thao tác là được rồi

Matizbk

Xe tải
Cụ nhiên tiện cho nhà cháu hỏi. Xe nhà cháu cứ sáng ra đạp phanh thì có tiếng rít, két. Đi được một lúc thì hêt. Hôm sau lại bi như vậy. Cháu dùng kích kích bánh xe lên quay thử thì có tiếng rít. Như kiểu phanh không nhả hết đó ah. Cháu muốn đi bảo dưỡng hệ thống phanh thì đến chỗ nào tin cậy ah? và giá rổ là bao nhiêu ah?

luuvandung

Xe tăng
Cụ nhiên tiện cho nhà cháu hỏi. Xe nhà cháu cứ sáng ra đạp phanh thì có tiếng rít, két. Đi được một lúc thì hêt. Hôm sau lại bi như vậy. Cháu dùng kích kích bánh xe lên quay thử thì có tiếng rít. Như kiểu phanh không nhả hết đó ah. Cháu muốn đi bảo dưỡng hệ thống phanh thì đến chỗ nào tin cậy ah? và giá rổ là bao nhiêu ah?
bac mở lắp capo lê co hop trắng gần phía tay lái , mở ra xem nếu hết dầu phanh thì phải ra gara bỏa dưỡng ngay, nếu còn thì do xe cụ đã hết má phanh cần thay mới.
240k / 1 hộp có 4 má, công bảo dưỡng 4 bánh 250k, nếu xe lâu chưa bảo dưỡng thì chắc chắn sẽ thay bi toàn bộ 120k/1vong, 8 phớt ( hỏng cái nào thay cái đáy ) 20k/1 cai. Em vừa đi bảo đưỡng 4 bánh về, chẳng biết đắt rẻ thế nào, nhưng đã trả xièng rồi.

noithatkientruc

Xe điện
Hi các cụ, xe em spark có 2 cái chân máy và 2 cái giảm xóc sau cao su bị lão hóa nên em muốn thay cao su không cơ mà qua mấy gara cứ đòi thay cả cụm mặc dù ko hỏng gì ngoài cái cao su cả. Các cụ cho em xin địa chỉ gara nào ép cao su ra và bổ xung cái cao su mới vào cho em đỡ buốt ruột mới :D, đội ơn các cụ nhiều nhiều ah

Trạng thái
Thớt đang đóng