mountain bike và Touring bike - em nên chọn ai?

hanoi29

[Tịch thu bằng lái]
xe đẹp ..................................

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
MTB khung nhôm + Gác ba ga (giá đèo hàng) thì đều chở được cả, nhưng có khuyến cáo là Gác ba ga chỉ tối đa cho 25 kg thôi ( có nghĩ là F1 còn được, chứ Gấu thì đợi đấy).
Kụ mua topeak chở 45kg thoải mái nhé, iem đang lắp vào trek 6500/

thanhte

Đi bộ
Xe cụ còn hay bán rồi, cuối tuần giao lưu ae độp ecopark đi cụ.
Hôm nay nhà em cũng vừa qua khu ecopark bằng xe máy. Công nhận là khu đó đẹp và nhiều cây. Được đạp xe và nghỉ ngơi ở đó thì thật tuyệt. Mong có dịp được đạp xe ở đó giao lưu cùng mấy bác.

hah2005

Xe tăng
Cụ mua cái khung Surly Troll về dựng, lắp thêm baga thì thành touring, để nguyên thì ra MTB đèo thoải máii nhưng kiếm cái cặp vành và baga tốt một tí. Tuy nhiên phương án này kinh phí hơi cao.

ALTIS 98

Xe buýt
Em đang đi MTB, vote cho MTB.

tung_ey

Xe tải
Chào các cụ, em cũng có một con cái xe đạp rồi nhưng nay muốn đổi. Có hai con, một là 2014 Dahon Espresso D21 Folding MTB, hai là con Montague Crosstown Pavement Bike 19" Ghost White/Black. Giá cả hai con này gần như nhau.

Con MTB Espresso hiện có ít review quá trên mạng quá, chỉ có 1 review chê bàn đạp chất lượng kém và yên ngồi cứng và đau mít. Đổi lại có 21 tốc độ, và nhìn bề ngoài trông cứng cáp.

Con Crosstown thì các review đều tốt (đều 5 sao), nhưng chỉ có 7 tốc độ và không phải xe MTB. Nhìn thì trông cũng thanh thoát, nhưng gấu nhà em đang bảo xấu.

Em muốn dùng để thỉnh thoảng đi làm, và lang thang thôi ạh, thi thoảng nếu thích thì có thể đi xa, và chỉ dùng xe đạp gấp (để mang được lên căn hộ, và cho lên xe vác đi xa khi cần). Các cụ góp ý cho em với ạh. Vodka em chờ sẵn ợ...

Chỉnh sửa cuối:

Hungkaax1

Xe tăng
Cụ cần xe để làm gì, con số 2 cụ đi lại trong thành phố, ra ngoại ô thoải mái, đừng bắt em nó đi đường offroad là được.
Xe đó 1 đĩa 7 líp, đủ dùng rồi. Nếu cụ thích nhiều tốc hơn thì xem khoảng cách càng sau xem lắp được moay ơ chiều dài bao nhiêu. Xong làm con moay ơ road hoặc MTB thắng gôm, lắp líp 10, mua đề sau 10 líp, tay đề sau 10 số loại tay ngang (nếu mua tay đề road). Thế là cụ có 1 em 1x10 ngon lành rồi, chiến được rất nhiều tốc độ
Không nhất thiết mua MTB đâu cụ, con thứ 2 của cụ đi lại nhẹ nhàng, nhanh hơn MTB nhiều

tung_ey

Xe tải
Mục đích chính của em: đi làm, đi lang thang với F1, thi thoảng đi ngắm cảnh và tập thể dục, nếu có đi ngoại thành cũng chỉ đi đường bằng, không đi các thể loại đường xấu off-road cụ ạh. Như vậy chắc con 2 là được cụ nhỉ.

Các bộ chuyển số của nó vặn cụ ạh, cái đó có hay hỏng hóc gì không cụ nhỉ?

Cụ cần xe để làm gì, con số 2 cụ đi lại trong thành phố, ra ngoại ô thoải mái, đừng bắt em nó đi đường offroad là được.
Xe đó 1 đĩa 7 líp, đủ dùng rồi. Nếu cụ thích nhiều tốc hơn thì xem khoảng cách càng sau xem lắp được moay ơ chiều dài bao nhiêu. Xong làm con moay ơ road hoặc MTB thắng gôm, lắp líp 10, mua đề sau 10 líp, tay đề sau 10 số loại tay ngang (nếu mua tay đề road). Thế là cụ có 1 em 1x10 ngon lành rồi, chiến được rất nhiều tốc độ
Không nhất thiết mua MTB đâu cụ, con thứ 2 của cụ đi lại nhẹ nhàng, nhanh hơn MTB nhiều

Hungkaax1

Xe tăng
Mục đích chính của em: đi làm, đi lang thang với F1, thi thoảng đi ngắm cảnh và tập thể dục, nếu có đi ngoại thành cũng chỉ đi đường bằng, không đi các thể loại đường xấu off-road cụ ạh. Như vậy chắc con 2 là được cụ nhỉ.

Các bộ chuyển số của nó vặn cụ ạh, cái đó có hay hỏng hóc gì không cụ nhỉ?
Cái vụ hay hỏng hóc thì em cũng không trả lời được, nó tùy vào độ mới của xe cụ mua, nhưng em thấy tay bấm thả tiện lợi hơn, sang số chuẩn hơn, nhất là với các group tầm trung. Cái xe số 2 cụ post về là đi ngay được rồi, cái khung rất ngon. Vụ bắt baga sau thì em không dám chắc, nó tùy khung cụ có chỗ bắt vít không. Tùy theo nhu cầu và tình trạng xe, em thấy cụ có thể nâng cấp được một số món sau: Moay ơ (hub), phanh đĩa (em thấy khung có chỗ bắt), combo líp, đề sau, tay đề sau

Viking Vodka

Xe buýt
Em cũng hóng các cụ show xe đạp gấp để lựa chọn 1 em.

tung_ey

Xe tải
Trước em cũng đang dung một con giống xe số 2 (Montague Crosstown), giờ đang hơi muốn chuyển sang xe MTB như xe số 1 (Dahon Espressor 2014), nhưng em cũng chưa chắc là sẽ dung hết tính năng của nó. Cái lăn tăn ở cái Espressor này là nhìn có vẻ hơi nặng nề (khung, lốp) khi di chuyển trong phố. Con này hiện chỉ thấy bán ở Anh, ship về VN tổng cộng khoảng 21-22 củ. Con số 2 có thể nhập từ Mỹ, ship về VN tổng cộng khoảng 20 củ.

Với mức giá đó, ở mình có mua được con nào có vẻ ngang tầm chat lượng và tin tưởng được không các cụ (mới, gập được). Em loanh quanh mấy shop, thấy có nhiều loại xe, giá rẻ, nhưng chat lượng thì không biết thế nào. Các cụ cho em vài lời khuyên cái...

Chào các cụ, em cũng có một con cái xe đạp rồi nhưng nay muốn đổi. Có hai con, một là 2014 Dahon Espresso D21 Folding MTB, hai là con Montague Crosstown Pavement Bike 19" Ghost White/Black. Giá cả hai con này gần như nhau.

Con MTB Espresso hiện có ít review quá trên mạng quá, chỉ có 1 review chê bàn đạp chất lượng kém và yên ngồi cứng và đau mít. Đổi lại có 21 tốc độ, và nhìn bề ngoài trông cứng cáp.

Con Crosstown thì các review đều tốt (đều 5 sao), nhưng chỉ có 7 tốc độ và không phải xe MTB. Nhìn thì trông cũng thanh thoát, nhưng gấu nhà em đang bảo xấu.

Em muốn dùng để thỉnh thoảng đi làm, và lang thang thôi ạh, thi thoảng nếu thích thì có thể đi xa, và chỉ dùng xe đạp gấp (để mang được lên căn hộ, và cho lên xe vác đi xa khi cần). Các cụ góp ý cho em với ạh. Vodka em chờ sẵn ợ...

huhadopa

Xe tải
Website
www.henritours.com
Touring đi cụ. Cụ mua MTB xong rồi lại hối đấy ạ. CỤ có thấy ở quanh quanh Hànoi có cái MOUNTAIN nào có đường đất để cụ leo không? Mua xe MTB mà đi đường nhựa thì mua làm giề :D