Một vòng Tây Bắc

hieuanh

Xe tải
Chị chủ quán kiêm đầu bếp

Chủ quán nuôi cả nhím bán cho quý khách

hieuanh

Xe tải
Chuyện về vợ chồng mèo thì đầu đuôi như thế này. Bọn em vào quán trước đang ăn thì có mộ xe khách cũng từ Mường Nhé ra dừng lại cho lái xe và khách ăn trưa. Trên xe đó có một vợ chồng người Mèo (Hmông), dắt theo 8 đứa con nhỏ. Họ lấy gói cơm gạo đỏ mang theo từ nhà giở ra ăn và chỉ mua một bát phở để lũ trẻ lấy nước ăn cơm hết nước phở, lũ trẻ đành lấy cả nước trắng trong bình nhựa của quán chan ăn với cơm ko. Chỉ một loáng lũ trẻ đã đánh sạch sẽ gói cơm mang theo nhưng trông vẫn thòm thèm. Thật tội nghiệp

Thấy vậy, em gọi vợ chồng lão chủ quán đem đến cho chúng một bát cơm trắng và một đĩa thịt rang để chúng ăn. Một anh ngôi bàn bên cạnh thì gọi thêm cho chúng 2 bát phở. Lão chủ quán thấy vậy cũng đem cho thêm 1 bát phở. Chỉ một lát chúng cũng đánh bay. Hỏi có ăn thêm gì nữa không. Lúc ấy lũ trẻ mới lắc đầu. Còn hai ông bố, bà mẹ lúc này mới dám ăn những gì còn lại.

Đây là tác giả của 8 đứa trẻ

Hỏi chuyện hai anh chị này các bác biết thế nào ko? Ko phải là chỉ có 8 đứa đâu mà anh bác Mèo này đẻ tất cả 18 lần, chết mất 4 còn còn 14 đứa, 8 đứa trẻ đi theo này là bọn nhỏ :21::21::21:. Thằng con lớn của vợ chồng nhà này mới 20 tuổi cũng đã có vợ và đã kịp đẻ cho ông bà này 5 đứa cháu nội. Vãi lái chưa:21::21::21:. *** đã đói nghèo lại còn đẻ nhiều:77::77::77:. Hỏi tuổi thì anh chồng bảo hơn 40, vợ gần 40. Khiếp thật.
Cha bà cái thằng chủ quán. Chẳng biết đĩa thịt nó cho người ta ăn là thịt gì mà khi em tính tiền trả cho nó, có mỗi đĩa thịt và tô cơm nó chém em 80 ngàn:102:. Em cũng chẳng biết giá chung ở đấy ntn bởi cơm rượu thịt em ăn thì các bác cơ sở trả. Em chửi thằng chủ quán ko phải vì tiếc tiền mà thằng ấy nó đểu cứ xui ông Mèo kia ra bắt tay em. Mà cái tay ông Mèo kia khù khoằm, lại vừa bốc thịt mắm muối, mỡ màng dính đầy.

Chỉnh sửa cuối:

hieuanh

Xe tải
Con lợn mán xịn này đồng chí Mèo này nói nuôi gần một năm. Mang ra bán cho chủ quán ăn với giá 29.000đ/cân hơi. Quá rẻ! Trong khi tết vừa rồi đứa em em mua ở trên Hoà Lạc 120 mà chắc chắn ko xịn bằng

hieuanh

Xe tải
Đường từ Mường Chà sang Lai Châu (mới)

Đèo Ma thì hồ

hieuanh

Xe tải
Đi qua thị xã Mường Lay, Cầu Hang Tôm, khu vực này tới đây sẽ nằm gọn dưới đáy lòng hồ thuỷ điện Sơn La nên chẳng ai đầu tư xây dựng gì

hieuanh

Xe tải

Tạm biệt Điện Biên

Đường rẽ đi Mường Tè

one2fi

Xe tải
Tiếp tuc đi Bác
Sinh động quá
Chưa đến Lai châu mà

hieuanh

Xe tải
Còn ít ảnh em up nốt

Đang ngon trớn phải tạm dừng 30 phút

Đợi cái thằng trên cao kia nó cào đất

Ngó qua lán của các bác làm đường, giữa rừng núi gió rét. Chợt nhớ Nhật ký trong tù của Cụ Hồ
"Rãi nắng dầm mưa trải mấy sương
Phu đường vất vả lắm ai ơi"

Trong lúc chờ ngó xuống cái cầu mà nghe bảo Trung Quốc giúp ta xây từ những năm 1960 khi làm đường. Cái củ quay quay phía dưới là máy phát thuỷ điện nhỏ

hieuanh

Xe tải
Vừa thoát 30 phút này gặp ngay 30 phút khác

Vẫn đợi ông máy xúc trên cao

Nhiều đá quá nhặt mãi chẳng hết, thôi đành đi qua vậy

Vừa qua chưa được bao lâu thì xiiiiiì. Nguyên nhân do bị mảng đá xé

TÉP

Xe buýt
Bác nói rõ giúp mấy địa danh Chăn Nưa & Pa Tần nó ở chỗ nào vậy. Đại khái là đường đi tới đó như thế nào hả bác.

hieuanh

Xe tải
Bác nói rõ giúp mấy địa danh Chăn Nưa & Pa Tần nó ở chỗ nào vậy. Đại khái là đường đi tới đó như thế nào hả bác.
Từ chỗ hết đất Điện Biên ở Cầu Hang Tôm theo đường 12 sang Lai Châu thì đi qua Ngã 3 Chăn Nưa. Cách đây khoảng 4-5 năm muốn đi lên trung tâm huyện vùng cao Sìn Hồ (thuộc tỉnh Lai Châu) thì từ thị xã Lai Châu phải vòng ít xuống tận ngã 3 này mới đi được. Nay thì ko cần bởi người ta đã làm đường đi thẳng từ thị xã Lai Châu. Em nhớ ko nhầm thì Tết năm 2007 cả 2 thằng cha Chủ tịch và Phó chủ tịch xã Chăn Nưa này đánh bạc bị bắt báo chí đưa ầm ĩ mà nguyên nhân là thằng này tham ăn vụ đền bù di dân tái định cư thuỷ điện Sơn La nên bị chơi. Pa Tần là một xã vùng thấp cũng thuộc Sìn Hồ, nằm trên đường ở đoạn giữa Chăn Nưa và Phong Thổ.

hieuanh

Xe tải
Thị trấn Phong Thổ bụi mù

Chợ

Đường

TÉP

Xe buýt
Từ chỗ hết đất Điện Biên ở Cầu Hang Tôm theo đường 12 sang Lai Châu thì đi qua Ngã 3 Chăn Nưa. Cách đây khoảng 4-5 năm muốn đi lên trung tâm huyện vùng cao Sìn Hồ (thuộc tỉnh Lai Châu) thì từ thị xã Lai Châu phải vòng ít xuống tận ngã 3 này mới đi được. Nay thì ko cần bởi người ta đã làm đường đi thẳng từ thị xã Lai Châu. Em nhớ ko nhầm thì Tết năm 2007 cả 2 thằng cha Chủ tịch và Phó chủ tịch xã Chăn Nưa này đánh bạc bị bắt báo chí đưa ầm ĩ mà nguyên nhân là thằng này tham ăn vụ đền bù di dân tái định cư thuỷ điện Sơn La nên bị chơi. Pa Tần là một xã vùng thấp cũng thuộc Sìn Hồ, nằm trên đường ở đoạn giữa Chăn Nưa và Phong Thổ.
Cảm ơn bác, nhà bác thông hiểu địa lý thế này chắc là phóng viên rồi. Biết đi nhiều sướng thế này trước đây nhà cháu thi vào học báo chí đi cho rồi.
:102::102::102:

hieuanh

Xe tải
Em ở cái KS này tiện nghi cũng được. Đồng rừng lên toàn gỗ

hieuanh

Xe tải
Tỉnh nghèo nhất nhì nước nhưng khu hành chính, công sở các cơ quan nhà nước xây to vãi lúa

Kém gì còn hoành tráng hơn cả Hội trường Ba Đình cũ

Nocar nothing

Xe buýt