[CCCĐ] Một vòng ngắm lúa HN - MCC - Ô Quy Hồ - Y Tý - Lũng Pô - Lào Cai - HN

Macgregor

Xe điện
Cảnh đẹp quá, mời cụ 1 ly nhé

Hoàng Bảo

Xe hơi
Cụ chụp máy gì mà đẹp thế ?

vangamom

Xe container
Đơn độc giữa biển vàng.

vangamom

Xe container
Em đi giữa biển vàng. Nghe mênh mông trên đồng lúa hát.

tvdung

Xe điện
Chụp choẹt chán ở thung lũng Lìm Mông em lại lên lưng chừng đèo chụp tiếp. Đoạn lưng chừng đèo chỗ ngắm lúa toàn cảnh Lìm Mông đẹp nhất giờ có một anh người Mông lên đó làm nhà quây kín thu vé chụp ảnh rồi, người dân tộc mà khôn hơn cả Kinh các cụ à. Dựng chòi thu vé 20k một người hãi quá. Chặt chém không thể tưởng tượng nổi. Có một gói xôi, ba xiên chả, một chai nước tiền trông xe, lên chòi chụp ảnh mà những 200k quá đắng các cụ à. Anh í biết có lễ hỗi nghỉ hẳn ở nhà để trông. Vì anh ấy làm ở trạm xá của xã.

Cái trạm xá hình như nó ở ngay cạnh chỗ đấy, trước em cũng mò xuống 1 lần, vắng hơn chùa bà Đanh :))

Công nhận cụ chủ chộp ảnh điệp tóa, nhìn mà lại thèm :)

tungst

Xe buýt
Cụ chủ có mấy tấm chụp bằng ông tele đẹp thật.

buonnon

Xe buýt
Chụp choẹt chán ở thung lũng Lìm Mông em lại lên lưng chừng đèo chụp tiếp. Đoạn lưng chừng đèo chỗ ngắm lúa toàn cảnh Lìm Mông đẹp nhất giờ có một anh người Mông lên đó làm nhà quây kín thu vé chụp ảnh rồi, người dân tộc mà khôn hơn cả Kinh các cụ à. Dựng chòi thu vé 20k một người hãi quá. Chặt chém không thể tưởng tượng nổi. Có một gói xôi, ba xiên chả, một chai nước tiền trông xe, lên chòi chụp ảnh mà những 200k quá đắng các cụ à. Anh í biết có lễ hỗi nghỉ hẳn ở nhà để trông. Vì anh ấy làm ở trạm xá của xã.

Ko phải riêng ở đây đâu cụ mà hình như e thấy ở khắp VN đi đến đâu lớ xớ là bị chặt đẹp ngay, đủ mọi cách đủ mọi hình thức làm cho nhiều chuyến đi của mình kém vui đi nhiều.

toyota yaris

Xe buýt
Ảnh cụ đẹp thật, em ở Lào Cao bé đi rừng nhiều chưa bao giờ nghĩ đi phượt sau vụ này chắc sẽ làm chuyến. :)

vangamom

Xe container
Em chụp chán ở thung lũng Lìm Mông rồi, bọn em lên xe vượt đèo Khau Phạ sang bên kia là MCC. Đến gần đỉnh đèo chỗ là điểm bay dù lượn mù quá em chả được cái nào tiếc quá. Kể mà trời nắng thì tốt quá. Đến giờ em vẫn tiếc. Em up tạm cái thung lũng Cao Phạ hồi nước đổ cho đỡ vật vậy.

vangamom

Xe container
Em vượt đèo Khau Phạ sang đến chỗ cầu Ba Nhà để leo lên mâm xôi. Đường lên Mâm xôi ngày nắng có thể phi xe máy lên được còn mưa thì phải đi bộ, hoặc đi xe ôm của dân bản 70k họ có lốp bọc xích lên được. Nhưng em leo bộ cho nó thoải mái mà còn chụp choẹt được nhiều. Lên đến mâm xôi thì đã thế này rồi các cụ à. Đông gớm.

hieutcnd

Xe điện
Cụ chủ chụp bằng máy gì ống gì mà góc ảnh rộng và đẹp thế ah?

vangamom

Xe container
Em lọ mọ đi xuống dười chân ruộng để chụp toàn cảnh mâm xôi thì gặp một bác trong đoàn từ Sài Gòn ra, chắc bác ấy không quen đi trên bờ ruộng bậc thang nên khổ thân bác í bị ngã xuống ruộng ướt hết cả người, toàn thân bùn đất nhoe nhoét cả. Cả babô máy ảnh và một cái máy bác ấy đang cầm trên tay cũng dính nước bùn đất không biết có sao không nữa. Đã thế có một lão người Mông đi ra nói lơ lớ tiếng kinh bắt đền 150k tiền làm hỏng nát lúa nhà ông ấy. Mà cũng chả biết có phải ruộng nhà ông ấy không mà ông ấy bắt đền như đúng rồi. Bác người SG kia thỏa thuận trả 150k tiền làm hỏng lúa + 50 k ông ấy đưa xuống ruộng dưới nữa. Đang đi thì có một lão cũng người Mông ra đuổi hết, nói chúng mày không đc đi xuống nữa hỏng hết lúa của tao. Đi ra đi ra hết. Làm em cũng phải đứng im không đc đi xuống. Em phải nói với ông ấy là tôi đi trên bờ ruộng chứ không dẫm xuống ruộng, không làm hỏng lúa của ông. Còn bác kia chẳng may bác ấy ngã đã bẩn người hỏng máy bao tiền rồi và đã trả tiền hỏng lúa rồi, ông với lão già kia chia nhau tiền đó đi. Lão ấy còn càu nhàu một lúc. Em nhanh chân lẻn luôn xuống dưới. Bọn em cũng chỉ vì đam mê chụp ảnh nên mới khổ thế thôi. Nhưng công nhận phải nói rằng dân mình rất vô ý thức. Hò nhau lên xem lúa, đông quá dẫm nát cả cái ruộng ở trên. Rồi mấy bạn áo cờ khăn rằn cả đoàn bốn năm người lội xuống cả cái ruộng mâm xôi. Em không hiểu các bạn ấy xuống để làm gì. Để check in hay để xem cái lúa ở mâm xôi nó khác cái lúa ở ruộng khác hay sao í mà kéo nhau xuống đó, dẫm nát hết cả bờ cả lúa. Rồi thi nhau tự sướng, em phải đợi gần nửa tiếng để các bạn ấy đi ra khỏi cái mâm xôi em mới có được mấy cái ảnh gọi là ưng ý. Rồi còn ăn uống ngay bên cạnh cái mỏm bên rác rồi giấy bánh kẹo vứt tung toé. Thật sự buồn.

vangamom

Xe container
Ảnh Mâm Xôi - La Pán Tẩn của em. Chỗ Mâm Xôi này là cầu Ba Nhà đi lên nhưng hành chính vẫn thuộc xã La Pan Tẩn.

Mâm xôi - Biểu tượng của ấm no

Bằng lòng đi em anh đón em về

Đường lên Mâm Xôi

vangamom

Xe container
Cái trạm xá hình như nó ở ngay cạnh chỗ đấy, trước em cũng mò xuống 1 lần, vắng hơn chùa bà Đanh :))

Công nhận cụ chủ chộp ảnh điệp tóa, nhìn mà lại thèm :)
Thằng cha người Mông này bằng tuổi em mà khôn như dận.

Cụ chủ có mấy tấm chụp bằng ông tele đẹp thật.
Em cảm ơn cụ nhiều. Hôm ấy cái chân máy của em nó có vấn đề, cái chốt xoáy nó rơi mất cái nhựa nên không xoay được phải mượn ông bạn Mông khôn lỏi kia cái kìm nên cũng hơi lích kích nên em cái dùng chân cái không dùng chân.

Ảnh cụ đẹp thật, em ở Lào Cao bé đi rừng nhiều chưa bao giờ nghĩ đi phượt sau vụ này chắc sẽ làm chuyến. :)
Thế cụ phải làm ngay đi cụ Lào Cai quê cụ nhiều chỗ đẹp lắm cụ à. Trong chuyến đi của em em lên tận Y Tý nữa cơ, em sẽ tả dần cho cụ cụ nhé.

Cụ chủ chụp bằng máy gì ống gì mà góc ảnh rộng và đẹp thế ah?
Em chụp bằng Nikon D300 và Nikkor 17-55 cụ à. Ước mơ của em lên FF mãi mà vẫn chưa thực hiện được cụ à. Lên FF còn đẹp nữa ạ.

vangamom

Xe container
Em quên mất là trước khi lên cầu Ba Nhà để leo lên Mâm Xôi em còn rẽ vào La Pan Tẩn. La Pán Tẩn - Chế Cu Nha là hai xã đã được NN công nhận là danh thắng quốc gia, ruộng đẹp và hùng vĩ lắm các cụ à. Trong chuyến đi này ngay từ gần Tú Lệ em đã gặp hay cô chú người Miền Nam cũng đi xe máy như bọn em. Hai cô chú đó ngoài 60 rồi ạ. Cô chú đó đi hết các tỉnh trong Miền Nam rồi, năm nay mới triển khai ra Bắc. Em phục hai bác ấy. Gửi xe từ SG ra rồi đi từ HN lên và thong dong đi các tỉnh Tây Bắc. Hai cô chú đấy đi hết tháng mới về. Em gặp ở gần Tú Lệ đến lúc vào La Pán Tẩn em lại gặp mà em quên mất không chụp kiểu ảnh kỷ niệm về đến nhà cứ tiếc hùi hụi.

Ruộng bậc thang La Pán Tẩn.

Cũng Góc này hôm nước đổ.

joyride

Xe điện
Nghe mấy câu chuyện cụ chủ kể về các bạn trẻ trâu adua ""phượt"" em thấy đúng. Đi theo phong trào, chả hiểu gì về van hóa, lịch sử vùng đất mình đến. tác phong sinh hoạt thì ôi thôi..

Hồi em lang thang Cebu, cũng gặp mấy bạn trẻ sang du lịch. Gặp chỗ Mactan Shrine (Magellan Bay) các bạn ấy còn chả biết Magellan là ông nào

vangamom

Xe container
Hồi nước đổ em đi đến La Pán Tẩn mưa như trút nước. Em chả chụp đc mấy đành phải xin trú nhờ nhà một người Mông. Nói chuyện mới biết chị chủ nhà là cô giáo bên Trạm Tấu, vừa sinh em bé nên nghỉ ở nhà. Em xin phép chụp hai mẹ con em ấy. Khung cảnh thanh bình quá các cụ à.

Còn hôm nọ em lên thì không còn ai ở đó nữa. Gia đình em ấy đã chuyển hẳn sang Trạm Tấu để tiện việc công tác và chăm sóc em bé rồi ạ.

vangamom

Xe container
Dời La Pán Tẩn với hy vọng được gặp lại gia định em cô giáo người Mông nhưng không có duyên nên bọn em lại chạy sang Dế Xu Phình. Đường vào Dế Xu Phình trải bê tông rất đẹp. Chắc các bạn phượt với dân du lịch không quan tâm lắm đến Dế Xu Phình hay sao mà đường vào rất vắng. Bọn em chạy tít vào trong bản đứng bên này Dế Xu Phình nhòm sang La Pán Tẩn rất đẹp và hùng vĩ các cụ à.

Dọc đường em gặp ba em bé này chơi trò này.

vangamom

Xe container
Đứng bên ni đồng, ngó bên tê đồng.
Đứng bên Xu Phình đồng, ngó bên Pán Tẩn đồng.

Một xóm vài nóc nhà của người Mông bên xã Dế Xu Phình.

Chỉnh sửa cuối:

vangamom

Xe container
Nghe mấy câu chuyện cụ chủ kể về các bạn trẻ trâu adua ""phượt"" em thấy đúng. Đi theo phong trào, chả hiểu gì về van hóa, lịch sử vùng đất mình đến. tác phong sinh hoạt thì ôi thôi..

Hồi em lang thang Cebu, cũng gặp mấy bạn trẻ sang du lịch. Gặp chỗ Mactan Shrine (Magellan Bay) các bạn ấy còn chả biết Magellan là ông nào
Vâng chuẩn đó cụ. Đi theo kiểu checkin rồi up lên FB rằng tau đã đến chỗ này tau đã đến chỗ kia.

Chứ còn đi để cảm nhận để thẩm thấu cái đẹp cái văn hóa vùng miền thì em nghĩ chỉ riêng MCC hoặc Tú Lệ thôi em đi cả tuần vẫn chưa thể hết nổi cụ à. Còn nhiều chỗ ngay tại Tú Lệ - Lìm Mông - hay La Pán Tẩn, Dế Chu Phình - Chế Cu Nha - Chế Tạo mà em đi đến mấy lần rồi em vẫn còn cảm thấy chưa thỏa, chưa đủ chưa hài lòng lắm. Cụ à. Khéo có khi mình phải kiếm cái hâu phương trên này để có thể đi cả tháng được í cụ nhỉ