[CCCĐ] Một vòng Miền Tây T6 2023

tungpt13

Xe tăng
Vắng i10 lại miễn cưỡng được dùng hẳn vai ốt màu hường :D
Vào trong này lái con vios CVT này 5 ngày làm cháu thay đổi hẳn quan điểm về hộp số CVT đấy cụ ạ . Đúng là cái gì cứ phải trải nghiệm rồi tự mình mới thấy có hợp hay không .
Xe lái khá bốc và tiết kiệm nhiên liệu . Cháu lái kiểu chân to , lại vừa đi vừa dừng để chụp ảnh mà xe khá tiết kiệm chỉ tầm 5.2 L cho 100km . Chưa kể lái cũng khá bốc , còn này chau thuê hình như là đời 2020 và cũng cày 13 vạn rồi.
A e trong này tâm lý , biết đi với vợ nên cho xe màu Hường hợp với mệnh của vợ :))

tungpt13

Xe tăng
Haha em chịu cụ ơi. Cụ có cái thú kể cũng lạ ấy 🤣🤣🤣
thật ra là cũng có lý do cụ ơi
Thường thì văn phòng tỉnh ủy sẽ gần UBND . Mà khu đó thì là trung tâm của thành phố rồi , coi như vào đó thì mình cũng đã đi dạo một vòng trung tâm.
5 ngày 1 vòng miền tây như nhà cháu cũng chỉ là cưỡi ngựa xem hoa thôi . Coi như đi lần đầu xem điểm nào mình thích thì sẽ quay dành nhiều thời gian hơn.

DuongThoAn

Xe buýt
Vợ chồng cụ có chuyến chạy như này đã quá, 5 ngày thì khá tít đó ạ.
Em hóng để lấy động lực quay lại miền Tây, nhớ lại thời lang thang vật vờ trong đấy.

Chỉnh sửa cuối:

truonglq

Xe tải
E đang canh đi miền Tây mùa nước nổi :D

Bigmoto

Xe container
vừa nhậu về loáng choáng e đọc là Vòng 1 miền tây:))

anhuy1974

Xe máy
Chào các cụ , nhà cháu cả hai vợ chồng chưa được đi miền tây bao giờ . Năm nay sau khi hoàn thành chương trình nghỉ hè với tụi trẻ con xong . Hai vợ chồng cháu trốn con vào Miền tây chơi . Vì chưa đi lần nào , tính lại ham vui nên cháu đặt mục tiêu là chạy đủ một vòng miền tây .
Lịch trình là bay vào Cần thơ , thuê xe rồi đi sóc trăng , bạc liêu , xuống mũi cà mau . Quay ra rạch giá , hà tiên , châu đốc , Ghé hông ngự , cao lãnh , sa đéc , Mỹ tho vòng ra bến tre , tra vinh và kết thúc ở sân bay cần thơ .
Thời gian thì nhà cháu có 5 ngày cho chuyến đi trên .

cháu thích đi phượt nên chuyến đi này cũng dành kha khá thời gian cho bảo tàng ở các tỉnh đã đi qua.

Cuối T6 nhà em cũng vừa làm 1 chuyến giống cụ bay vào Cần Thơ rồi thuê xe đi các tỉnh miền Tây ( 5 ngày 4 đêm ) nhưng lịch trình đi hướng ngược với nhà cụ. Từ Cần thơ đi châu đốc, Hà Tiên, Rạch Giá, Cà Mau, Dất Mũi, Bạc Liêu, Sóc Trăng, Vĩnh Long, Sa đéc và vè lại Cần Thơ. Em thuê xe Nhà xe Trần Quang thấy rất OK. Nhận và trả xe tại Sân bay thêm 50K/ lươt.

tungpt13

Xe tăng
Vợ chồng cụ có chuyến chạy như này đã quá, 5 ngày thì khá tít đó ạ.
Em hóng để lấy động lực quay lại miền Tây, nhớ lại thời lang thang vật vờ trong đấy.
Vâng em gần 40 rồi mà mới lần đầu được tới miền tây
. miền tây qua sách ảnh , qua phim truyện đất rừng phương nam luôn khiến em háo hức .
Giờ đi cũng khắp cả nước rồi , nơi muốn em quay lại chắc là an giang và pleiku.

tungpt13

Xe tăng
E đang canh đi miền Tây mùa nước nổi :D

Đi mùa nước nổi là chuẩn nhất rồi cụ ạ . Bao giờ em đi tiếp về miền tây cũng sẽ là mùa nước nổi và khu an giang đồng tháp.Lúc đó thuế xe máy thoải mái vi vu.

tungpt13

Xe tăng
vừa nhậu về loáng choáng e đọc là Vòng 1 miền tây:))
Cứ nhầm lẫn thế thì chết
Em chuyến này đi xin gấu đi một mình vi vu bằng xe máy mà gấu cho luôn 2 sự lựa chọn
1 . ở nhà
2. Vác hàng đi kèm nên em mới chuyển hướng thuê ô tô.

Quyết định cũng dễ cụ nhi ?

tungpt13

Xe tăng
thuê xe trong đó giá rễ chịu bác chủ nhỉ? chúc gđ bác có chuyến đi vui vẻ ạh!
Vâng , em thấy dịch vụ thì từ đà nẵng trở vào thì rất ok . em cũng thuê xe ở qui nhơn , phú quốc rồi . nói chung là nhanh gọn , đơn giản .
Nhà em đi chuyến này về ngoài trải nghiệm ra thì ăn uống còn có bước chuyển lớn , như vợ em trước không ăn được cần tây , giờ về ăn được rồi. Kể cũng lạ. Không hiểu tại sao

tungpt13

Xe tăng
Cuối T6 nhà em cũng vừa làm 1 chuyến giống cụ bay vào Cần Thơ rồi thuê xe đi các tỉnh miền Tây ( 5 ngày 4 đêm ) nhưng lịch trình đi hướng ngược với nhà cụ. Từ Cần thơ đi châu đốc, Hà Tiên, Rạch Giá, Cà Mau, Dất Mũi, Bạc Liêu, Sóc Trăng, Vĩnh Long, Sa đéc và vè lại Cần Thơ. Em thuê xe Nhà xe Trần Quang thấy rất OK. Nhận và trả xe tại Sân bay thêm 50K/ lươt.
Vậy là lịch trình của em với cụ cơ bản là giống nhau , chỉ ngược hướng di chuyển , có gì cụ chia sẻ vào đây nhé . coi như là update thông tin miên tây 2023.
Du lịch qua góc nhìn của mỗi người là khác nhau mà .

DuongThoAn

Xe buýt
đang đi sắp tới tp thì waao , một ngôi chùa lớn và rất đẹp
Chùa dơi và chén kiểu thì cháu tìm hiểu và nên lịch trình còn ngôi chùa ghô sitaram này là bất ngờ luôn .
Trong cả chuyến đi các chùa miền tây này của cháu thì cháu thấy chùa này là ngôi chùa đẹp và yên bình nhất.
chùa Ghositaram Bạc Liêu
được xây dựng vào năm 1840 trên một diện tích đất rộng đến 4 ha. Hàng thế kỷ trôi qua, ngôi chùa này hư hỏng phần nào. Vì thế năm 2001, Chánh Điện được xây dựng lại và đạt vẻ đẹp hoàn mỹ sau 10 năm thi công.

Ghositaram không chỉ là một ngôi chùa – nơi sinh hoạt tôn giáo. Mà nơi đây còn được ví như một “bảo tàng mỹ thuật” – lưu giữ kiến trúc văn hóa Khmer đặc trưng. Sự rực rỡ và nổi bật hòa quyện cùng vẻ đẹp cầu kỳ, tinh xảo đã làm nên giá trị vượt thời gian cho ngôi chùa Khmer lớn nhất Việt Nam này.

Thật sự là các cụ các mợ nên bố trí vào lịch trình du lịch miền tây ngôi chùa này
Hôm cháu đến , ngôi chùa vẫn còn rất nhiều khu vực đang xây dựng.
Một sự tình cờ hơn cả mong đợi phải không cụ, nhờ thử đi đường tỉnh lộ TL20 mà cụ gặp ngôi chùa đặc sắc này.

Tóc Xoăn

Xe tăng
Em chưa được đi Miền Tây. Em ngắm nhờ chuyến đi

tungpt13

Xe tăng
Một sự tình cờ hơn cả mong đợi phải không cụ, nhờ thử đi đường tỉnh lộ TL20 mà cụ gặp ngôi chùa đặc sắc này.
đúng là tình cờ hơn cả mong đợi cụ ah , hơn nữa nó còn nằm ngoài kế hoạch.
các chùa em đi ở miền tây là cũng đọc các review của các cụ đi trước , kể cả những chùa trong cả chuyến đi này . Duy nhất chỉ có chùa ghô sitaram này là không có ăn mày , không có bán vé số . Vào cảm giác yên bình thực sự.

ở chỗ chùa dơi , lúc đi vào cổng có mấy người ăn xin nhưng em không cho tiền , đi qua chưa tới 10 bước chân đã nghe thấy người ta chửi mình luôn . Em sốc một lúc , lúc đi ra em chọn chỗ người ăn xin khác em gửi người ta chút tiền .
Đọc các thớt khác về văn hóa, cũng không phải tự dưng chúa nguyễn người ta di dân người kher me về trà vinh sóc trăng bạc liêu.

tungpt13

Xe tăng

Vợ chồng cháu có cái ảnh bon chen cùng điện gió bạc liêu .

tungpt13

Xe tăng
Tham quan xong điện gió , hỏi vợ còn điểm nào muốn tham quan không vợ cháu bảo Còn mẹ Nam Hải .
xem trên map cũng gần nên nhà cháu triển khai luôn .

các cụ lưu ý là chùa gửi xe miễn phí nhé , kể cả ô tô . Hôm cháu đi thấy thanh gác trước lối vào công chùa , tưởng chỉ miễn phí gửi xe máy nên ra bãi gần đó gửi ô tô , vừa xa mà lại còn mất phí . Lúc vào quay ra hỏi bảo vệ mới biết là ô tô gửi cũng miễn phí .

Khi có dịp du lịch ghé thăm xứ Bạc Liêu, ngôi chùa nổi tiếng nhất tỉnh với tên gọi Quan Âm Phật đài Mẹ Nam Hải chính là điểm đến bạn không nên bỏ lỡ. Ngôi chùa với bức tượng Quan Âm to lớn mà nhiều người gọi tắt là Mẹ Nam Hải thuộc hệ phái Phật giáo Bắc Tông. Cụ thể có vị trí nằm ở đường Đê Biển, Phường Nhà Mát, tỉnh Bạc Liêu.

Tuy tại Bạc Liêu có rất nhiều địa điểm để du khách hành hương, lễ Phật nhưng người ta tin rằng, ở Quan Âm Nam Hải với bức tượng Quan Thế Âm Bồ Tát cao 11m là nơi linh thiêng nhất.

Lễ hội Quan Âm Nam Hải được diễn ra dưới chân tượng Mẹ Nam Hải Bạc Liêu tổ chức định kì vào ngày 22, 23, 24 tháng 3 âm lịch hàng năm. Trong phạm vi tỉnh Bạc Liêu thì chưa có lễ hội Phật giáo nào diễn ra với quy mô lớn như ở đây. Rất nhiều người cả trong lẫn ngoại giáo đều đã công nhận đây là một lễ hội chính thức của Phật giáo.

hai loại bánh nhà cháu mua ở đây

bánh luạ chay , cắt đôi ở giữa kẹp gia vị và rau dăm . loại này khó ăn.

bánh lá thơm , trong là nhân đỗ xanh . dễ ăn hơn nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

tungpt13

Xe tăng
Rồi nhà cháu lại vòng lại DT 31 , bánh xèo A mật các cụ nhé.
tầm nhà cháu ăn buổi tối nên cũng không đông lắm , dọc dt31 rất lắm hàng bánh xèo , nếu vậy thì buổi trưa đông và có thể chờ khá lâu

Bản thân cũng đã ăn nhiều bánh xèo ở nhiều nơi tuy nhiên đối với cháu bánh xèo a mật có thể khẳng định là ngon nhất , to nhiều nhân , đặc biệt là có đỗ xanh kèm trong bánh , ăn bùi bùi rất đưa miệng .
mỗi tội bánh to nên phải chờ lâu.

đĩa gỏi cuốn nhà cháu gọi thêm

nước chanh và nước xá xị , uống chua chua bùi bùi ngon
IMG_20230610_173644 - Copy.jpg

nhân vật chính đây.

to lắm các cụ a , nhà cháu ăn mãi mới hết.

vỏ giòn tan kèm theo đỗ xanh bùi bùi

tất cả hết có hơn 300k cho bữa này.

Ăn xong nhà cháu hướng về tp cà mau , cụ google định vị cho đi DT 31 rồi rẽ phải qua đường DT978b , xóc kinh người đường thì xấu bụng thì no , trời thì tối . Kinh nghiệm là ăn no các cụ cứ đường quốc lộ mà đi thôi , đường miền tây xấu, trừ khi ban ngày thăm thú thì đi đường tỉnh không cứ quốc lộ mà đi cho lành .

Nhà cháu chọn nhà khách minh hải làm chỗ nghỉ vì review chỗ này để xe rộng rãi .lại còn trung tâm , đến nơi trời mưa phá sản kế hoạch đi chợ đêm ngay đấy.
Nhà khách có 2 khu , khu mới hết chỗ , chỉ còn khu cũ giá rẻ 200 hay 250k gì đấy , mỗi tội cảm giác phòng , nhà vệ sinh phải lùi lại 15 hoặc 20 năm , đúng là trải nghiệm . May mắn là điều hòa vẫn hoạt động tốt nên vẫn có giấc ngủ ngon.

cháu cứ thắc mắc địa danh minh hải hóa ra là đây.
Đây là tỉnh được thành lập do hợp nhất tỉnh Cà Mau và tỉnh Bạc Liêu trước năm 1976. Khi đó, tỉnh Minh Hải nằm ở cực Nam miền Nam Việt Nam, bắc giáp hai tỉnh Hậu ...
Tỉnh Minh Hải bắt đầu có tên từ đó, tồn tại đến 01/01/1997, thì lại tách ra thành hai tỉnh: Tỉnh Cà Mau, tỉnh Bạc Liêu, theo tinh thần Chỉ thị 03 của Bộ ...

Chỉnh sửa cuối: