[CCCĐ] Một vòng Miền Tây T6 2023

tungpt13

Xe tăng
Ít thời gian nên chắc cụ chưa chạy ra được ao bà Om, em cổ vũ ít ảnh chỗ này khi em chạy đến vào chạng vạng 1 buổi chiều.

Cuối mùa sen:

Hệ cây xanh xung quanh ao, nhiều cây cổ thụ đã trồi rễ lên, rất đặc biệt và ấn tượng:

Hôm cháu qua vẫn chạy qua ngó ao bà om được một lúc . Quả thật là cảnh sác có nét độc đáo riêng , hôm cháu qua thì sen đã tàn hết . Được cái ở đây có cả chùa , ao , bảo tàng rất tiện cho việc du lịch thăm thú . Con người cũng nhẹ nhàng hơn bên Sóc Trăng.

Cụ chủ làm em nhớ miền tây rồi :D
Đi miền Tây mùa nước nổi là thích nhất đấy

tungpt13

Xe tăng
Cụ chủ làm em nhớ miền tây rồi :D
Đi miền Tây mùa nước nổi là thích nhất đấy

Con người luôn thích những điều mà mình chưa có , em ngoài bắc thì miền tây luôn luôn là một điểm điểm gây tò mò . Mà đã đi đã đến rồi thì lại còn thấy tò mò , muốn trải nghiệm hơn . Quả thật là cần dành thời gian để tới và trải nghiệm tiếp .Không hiểu là ảnh trên cụ chịp ở trà sư hay là ở tràm chim ?

Con người luôn thích những điều mà mình chưa có , em ngoài bắc thì miền tây luôn luôn là một điểm điểm gây tò mò . Mà đã đi đã đến rồi thì lại còn thấy tò mò , muốn trải nghiệm hơn . Quả thật là cần dành thời gian để tới và trải nghiệm tiếp .Không hiểu là ảnh trên cụ chịp ở trà sư hay là ở tràm chim ?
Trà Sư và Tràm chim giờ ít chim rồi cụ, em chụp ở Gáo Giồng, chỗ này ngoài bắc không nhiều cụ biết, một địa chỉ rất thiên nhiên sâu trong đồng Tháp Mười, ở đó chim đậu trên cây, xuồng chèo bên dưới, gần đó là chim cốc bắt cá... những chấm đen trên trời là chim bay thành đàn đó cụ

prado2012

Xe điện
vâng, thật ra thông tin du lịch thì rất nhiều rồi . Nhưng đi du lịch là phải vui , đã mất thời gian công sức tiền bạc mà không vui thì phí lắm . mỗi người mỗi nhu cầu , miễn sao là thoải mái và vui vẻ là được rồi

em cũng thuộc dạng ẩm ẩm , cả chuyến đi này ngoài việc đến tham bảo tàng các tỉnh thì mỗi tỉnh em qua em đều đến trụ sở tỉnh ủy . Cụ đoán xem là trụ sở tỉnh nào đẹp nhất :)):)):))
Trụ sở tỉnh ủy nào đẹp nhất cụ? Em chưa nghĩ tới tìm hiểu vụ này 😅

prado2012

Xe điện
Em cũng rất thích miền Tây, đi qua bến tre, cần thơ, an giang và cà mau trong 4 chuyến đi. Thường em sẽ dừng lâu ở một tỉnh vài ngày, phải nói đặc sắc nhất là mũi Cà mau ( ở homestay trong rừng ngập mặn và phóng Cano cao tốc cưỡi sóng là trải nghiệm tuyệt vời) và An giang là nơi rất đáng để quay lại
Úp chút ảnh trên núi sam nhìn về xa xa

Làng Việt và làng Chăm hai bên ngã ba sông nước tuyệt đẹp

Cánh đồng Tri tôn

Chỉnh sửa cuối:

tungpt13

Xe tăng
Em cũng rất thích miền Tây, đi qua bến tre, cần thơ, an giang và cà mau trong 4 chuyến đi. Thường em sẽ dừng lâu ở một tỉnh vài ngày, phải nói đặc sắc nhất là mũi Cà mau ( ở homestay trong rừng ngập mặn và phóng Cano cao tốc cưỡi sóng là trải nghiệm tuyệt vời) và An giang là nơi rất đáng để quay lại
Úp chút ảnh trên núi sam nhìn về xa xa

Làng Việt và làng Chăm hai bên ngã ba sông nước tuyệt đẹp

Cánh đồng Tri tôn
Đúng là phải đi như cụ , mỗi tỉnh nghỉ tầm 2 3ngày thì mới cảm nhận được .miền tây không rộng nhưng những tỉnh đầu nguồn và cuối nguồn thì cảnh vật , địa hình cũng đã rất khác nhau rồi .
Em thì cũng biết vụ cano ra đất mũi và tour rừng ngập mặn nhưng khi lên kế hoạch thì chịu chết , không kiếm đâu ra thời gian .
Như em cũng đã chia sẻ , phải quay lại miền tây mùa nước nổi thôi.
Cám ơn những chia sẻ của cụ

tungpt13

Xe tăng
Trụ sở tỉnh ủy nào đẹp nhất cụ? Em chưa nghĩ tới tìm hiểu vụ này 😅
Hê hê , em nói theo cảm nhận cá nhân của em thôi nhé . Tỉnh ủy bến tre cụ ạ . Tỉnh ủy này xây cũng lâu rồi nhưng có nét riêng đặc trưng của vùng xứ dừa.

tungpt13

Xe tăng
Trà Sư và Tràm chim giờ ít chim rồi cụ, em chụp ở Gáo Giồng, chỗ này ngoài bắc không nhiều cụ biết, một địa chỉ rất thiên nhiên sâu trong đồng Tháp Mười, ở đó chim đậu trên cây, xuồng chèo bên dưới, gần đó là chim cốc bắt cá... những chấm đen trên trời là chim bay thành đàn đó cụ
Cảm ơn chia sẻ của cụ , em đã nốt lại gáo giồng . đi mới biết đồng tháp mười chỉ là tên địa danh , không phải là tên huyện .
Nói về rừng tràm , em thấy bên tràm chim bán vé theo thuyền chưa đươc lịnh hoạt lắm , cứ như bên trà sư bán theo vé đầu người thì tốt hơn .
Nhưng giờ thế như em với cụ , đi vào rừng thấy chim bay nhớ về tuổi thơ cụ nhỉ , bọn trẻ con bây giờ kể ra cũng thiệt thòi , cuộc sống áp lực quá.

prado2012

Xe điện
Cảm ơn chia sẻ của cụ , em đã nốt lại gáo giồng . đi mới biết đồng tháp mười chỉ là tên địa danh , không phải là tên huyện .
Nói về rừng tràm , em thấy bên tràm chim bán vé theo thuyền chưa đươc lịnh hoạt lắm , cứ như bên trà sư bán theo vé đầu người thì tốt hơn .
Nhưng giờ thế như em với cụ , đi vào rừng thấy chim bay nhớ về tuổi thơ cụ nhỉ , bọn trẻ con bây giờ kể ra cũng thiệt thòi , cuộc sống áp lực quá.
Cách Đây gần 20 năm em lần đầu tới Tràm Chim thăm quan khu vườn chim được nhận dự án bảo tồn của một NGO. Ai thích có thể có hoạt động bird watching tạm gọi là ngắm chim 😅 . Vẫn nhớ mãi món điên điển xào tép và các món ăn ngon tuyệt xứ Đồng tháp được anh tiến sĩ nghiên cứu Chim người bản địa dẫn đi ăn. Cụ lặn lội món ăn miền Tây đi, mê lắm.

tungpt13

Xe tăng
Cách Đây gần 20 năm em lần đầu tới Tràm Chim thăm quan khu vườn chim được nhận dự án bảo tồn của một NGO. Ai thích có thể có hoạt động bird watching tạm gọi là ngắm chim 😅 . Vẫn nhớ mãi món điên điển xào tép và các món ăn ngon tuyệt xứ Đồng tháp được anh tiến sĩ nghiên cứu Chim người bản địa dẫn đi ăn. Cụ lặn lội món ăn miền Tây đi, mê lắm.
Nhất trí cụ , chuyến này em đi chạy nhiều quá rồi . chuyến sau đến một chỗ và chỉ nằm và ăn ở chỗ đấy thôi .

bimbim71

Xe điện
Món gỏi bồn bồn nữa cụ.

prado2012

Xe điện
Món gỏi bồn bồn nữa cụ.
Bồn bồn xào cũng ngon cụ ơi, chẹp. Có đợt nhà em bay vào Cần thơ chỉ để thưởng thức món miền Tây và Hải sản. Cần thơ có nhà hàng Viễn đông hay biển đông gì dfos bán Hải sản ngon max, ốc hương ở đó có loại to gấp 5 lần ốc ở vùng biển miền Bắc và miền trung em từng qua, cả món đuông dừa rất lạ ;))

dragon2

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Vào trong này lái con vios CVT này 5 ngày làm cháu thay đổi hẳn quan điểm về hộp số CVT đấy cụ ạ . Đúng là cái gì cứ phải trải nghiệm rồi tự mình mới thấy có hợp hay không .
Xe lái khá bốc và tiết kiệm nhiên liệu . Cháu lái kiểu chân to , lại vừa đi vừa dừng để chụp ảnh mà xe khá tiết kiệm chỉ tầm 5.2 L cho 100km . Chưa kể lái cũng khá bốc , còn này chau thuê hình như là đời 2020 và cũng cày 13 vạn rồi.
A e trong này tâm lý , biết đi với vợ nên cho xe màu Hường hợp với mệnh của vợ :))
cụ cho em xin đt chỗ thuê xe.có phải đặt cọc tiền không cụ

tungpt13

Xe tăng
cụ cho em xin đt chỗ thuê xe.có phải đặt cọc tiền không cụ
Sdt 0939840333
Em thuê thì chuyển khoản trước 500k .
Vào đến sân bay thì chuyển tiếp 4500k

Tổng cọc xe là 5 tr . đến lúc giả xe thì bên kia trừ đi 5 ngày thuê xe , 200k tiền giao xe , mấy em giao xe xin thêm 100k uống nước nữa . xong thì gửi tiền mặt lại cho em luôn .

tungpt13

Xe tăng
Bồn bồn xào cũng ngon cụ ơi, chẹp. Có đợt nhà em bay vào Cần thơ chỉ để thưởng thức món miền Tây và Hải sản. Cần thơ có nhà hàng Viễn đông hay biển đông gì dfos bán Hải sản ngon max, ốc hương ở đó có loại to gấp 5 lần ốc ở vùng biển miền Bắc và miền trung em từng qua, cả món đuông dừa rất lạ ;))
Em vừa google xong , hóa ra bồn bồn thuộc họ lau sậy . chuyến lần sau nhất định em sẽ dành thời gian ở cần thơ và an giang . và thử món ốc hương cụ đã chia sẻ , nghĩ thôi mà cũng đã thấy thèm rồi.

DuongThoAn

Xe buýt
Về món đuông dừa trong miền Tây thì dễ kiếm, nhưng mới hôm qua, em được ăn món đuông tre ở Chợ Đồn, Bắc Kạn; món rất đậm đà, vị lạ:

Son Sino

Xe máy
Lẩu mắm cây dừa Đường Hùng vương

các cụ có thấy đôi đũa nhựa kia không , ngoài bắc gần như là không thấy nữa rồi
cảm giác bồi hồi .

nhà cháu gọi lẩu mắm và thêm đĩa chả viên cá ba sa.

món chả viên kia thì không ấn tượng lắm nhưng lẩu mắm thì ngon thật , nhiều đậm đà

kể ra trưa ăn lẩu cũng không hợp lý lắm vì khá nóng

mỗi tội vẫn phải ăn nhanh để còn chạy kịp lịch trình

rất nhiều loại rau và hoa ăn kèm

500k cho bữa trưa này nhé .
Tươi ngon quá ah

Song Do Anh

Xe máy
Món Đuông này, mấy năm trước em vào công tác ở Bến tre, rảnh thời gian cả đoàn thuê thuyền chạy trên sông (Cổ Chiên thì phải) sang TP Vĩnh Long chơi .Đến trưa có một số người trong đoàn chưa ăn Đuông bơi nước mắm bao giờ, thế là bảo nhà thuyền rẽ vào quán trên sông, có gọi món Đuông ban đầu người ta nói không có, nhưng sau chắc nghe thấy cả đoàn nói giọng bắc người ta mới bán , tôi có hỏi , chủ nhà hàng nói con này ở đây cấm bán vì chỉ một ,hai con nó cắn là chết cây dừa.Nhưng khi gọi ra đa phần các anh chị em đều nói là áp chảo qua với bơ , vì thấy khi thả vào nước mắm nó vẫn ngoe nguẩy, nên ăn sống mọi người sợ :D . Còn ở Hà nội cũng có nhà hàng bán , nhưng phải đặt trước và số lượng nhiều !

Son Sino

Xe máy
Năm 2012 em cũng có dịp đi công tác các tỉnh miền tây, tới tỉnh nào em cũng xuống đủ cả các huyện. nay ngồi xem lại hình ảnh của bác thấy miền tây không thay đổi nhiều,