Một vài vấn đề liên quan đến hộp số ANF ạ

vietanh_car

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi chế độ số S (sport) của Focus - nó có đúng là Sport ko hay chỉ là để chuyển sang số tay? Bạn em nó bảo nếu chỉ để sang số tay thì con Kia Forte của nó cũng là có chế độ Sport à? Theo em hiểu Sport là như kiểu ở con Fortuner Sportivo khi chuyển sang chế độ tiếng Pô xe kêu đúng kiểu đó, và cũng là tự động chứ nhỉ?
Nếu em hiểu sai các cụ cho em mở rộng tầm hiểu biết với ạ?
Xe khác thì e k biết, nhưng Focus thì e thấy chạy số S thì cảm giác cực phấn khích mỗi khi nhảy số :D em thấy tiếng pô ù ù như pô thể thao cụ ạ :D

Cái tiếng lạch cạch đó là bình thường bác ơi, theo em hiểu thì đó là tiếng rơ le điện hút - nhả các lẫy chuyển số khi sang số, có 6 cái rơle như thế trong hộp số 6 cấp ly hợp kép, bác nhờ ai đó vào số và đứng cạnh nắp capo sẻ nghe một tiếng tạch, cái vụ này hộp số tay vẫn thường có tiếng phát ra khi chuyển số đó thôi.
Vâng e thử thì đúng như cụ nói ạ :D

fordfiesta2013

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi chế độ số S (sport) của Focus - nó có đúng là Sport ko hay chỉ là để chuyển sang số tay? Bạn em nó bảo nếu chỉ để sang số tay thì con Kia Forte của nó cũng là có chế độ Sport à? Theo em hiểu Sport là như kiểu ở con Fortuner Sportivo khi chuyển sang chế độ tiếng Pô xe kêu đúng kiểu đó, và cũng là tự động chứ nhỉ?

Vấn đề là hộp số Kia Forte thực chất là hôp số theo nguyên lý hộp số tự động truyến thống -> nên không thể tao cảm giác vọt và thể thao như hộp số tay được. Còn PowerShift là 2 hộp số tay kết hợp nên đương nhiên nó thừa hưởng ưu điểm của hộp số tay. Ngoài ra khi ở chế độ Sport, hộp số PowerShift vẫn tự đông điều chỉnh số để phù hợp với tốc độ của xe nhằm giúp xe đạt được hiệu năng tối đa

umihira

Xe đạp
Theo kinh nghiệm của em nhiều lần vượt xe, đạp mạnh chân ga, tăng tốc đột ngột thì khi chuyển sang S (chưa bấm +/-) thì là chế độ Sport sang số tự động, khi nào cụ bấm +/- thì nó mới chuyển sang sang số tay (manual). Nhiều lần em để D để vượt xe mà bị delay 1s khi đó gạt sang S là xe ăn ga ngay, xe sang số chậm hơn nên tiếng bô sẽ phấn khích hơn, ăn xăng nhiều hơn. Về điều này em có xem trong sách hướng dẫn hay trên mạng nhưng chưa thấy Ford nói cụ thể nhưng theo kinh nghiệm của em là thế, cũng giống như chiếc Subaru Forester mà em vừa chạy thử chuyển sang S vẫn bốc hơn D, thích sang số tay thì ấn lẫy. Chiếc Mondeo 1 vạch cũ ko có chế độ S mà phải gạt qua rồi đưa cần lên + hoặc -

vietanh_car

Xe tăng
Hôm mới lấy xe về e chạy thử đường trong Vinhomes, E tăng tốc đi số S lên 80 ngọt lừ + tiếng pô hú cảm giác phân khích cực kỳ :D e còn làm quả vào cua thử độ chắc chắn của xe ở tốc độ cao mà cảm giác đứng xe rất chắc chắn. :D

umihira

Xe đạp
Hôm mới lấy xe về e chạy thử đường trong Vinhomes, E tăng tốc đi số S lên 80 ngọt lừ + tiếng pô hú cảm giác phân khích cực kỳ :D e còn làm quả vào cua thử độ chắc chắn của xe ở tốc độ cao mà cảm giác đứng xe rất chắc chắn. :D
Tiếng pô đó bạn em ai cũng nói sướng, mở cửa sổ ra còn sướng hơn vì nghe được tiếng đanh, cơ bản là chiếc này cách âm cũng khá nên khi đóng cửa mà nghe tiếng pô em thấy nó hơi ảo ảo :D. ANF này là cụ mới rước về ạ? Em thấy cụ cũng đi nhiều xe ko biết cảm giác của nó so với mấy chiếc khác thế nào? theo kinh nghiệm của cụ :D

vietanh_car

Xe tăng
Tiếng pô đó bạn em ai cũng nói sướng, mở cửa sổ ra còn sướng hơn vì nghe được tiếng đanh, cơ bản là chiếc này cách âm cũng khá nên khi đóng cửa mà nghe tiếng pô em thấy nó hơi ảo ảo :D. ANF này là cụ mới rước về ạ? Em thấy cụ cũng đi nhiều xe ko biết cảm giác của nó so với mấy chiếc khác thế nào? theo kinh nghiệm của cụ :D
Vâng e mới cưới em được nửa tháng cụ ạ :D
E chạy thử tối đường vắng tĩnh nên nghe rất rõ tiếng pô cụ ạ :D theo em thì so với đồng tiền bỏ ra thì nó xứng đáng cụ ạ, các xe cùng phân khúc e đã chạy thử qua thì chẳng xe nào bằng nó đâu cụ ạ (đây là quan điểm của cá nhân em :D) cảm giác lái, độ chắc chắn, khung sườn, cách âm, tiện nghi đều tốt. Lúc đầu thì cũng hơi đắn đo về giá ạ, nhưng sau khi đc chạy thử thì em đã quyết định cưới em nó và giờ e k cảm thấy hối hận khi chọn cụ ạ :D

ParkChuHe

Xe hơi
Cảm ơn các cụ, em nghĩ thế mới đúng chứ, hôm qua bác Ford TX ko nói rõ cho em, làm thằng bạn em nó ko hiểu cứ bảo thế khác quái gì xe nó mà bảo là chế độ Sport :D

ĐỗThanhTùng

Đi bộ
em đang đi xe Ford Ecosport titanium đời 2019. em thấy thỉnh thoảng khi bắt đầu ga lên có tiếng kêu lạch cạch và cảm giác như có gì đó mắc ở chân ga. em không biết là lỗi gì. Cụ nào biết bảo em với