[VHGT] Một vài cảm nhận về Giao thông ở Singapore

duongtu81

Xe tải
Ai cũng vậy thôi các cụ ợ, cái gì tiện thì tự nhiên ng ta sẽ chọn.Giờ xe buýt đảm bảo thoáng, văn minh và tiện lợi thì chả cần phải kêu gọi gì người ta cũng sẽ tự chuyển sang.Chả có nước nào mà chính sách thay đổi chóng hết cả mặt như ở VN, thú thất e mà là doanh nghiệp thì cũng chịu chả thể dự đoán đc bước tiếp theo sẽ như thế nào.

Jerry Minh

Xe tăng
E cũng thích Sing vì khí hậu trong lành ... 8->

nxuanhoa

Xe đạp
Em cũng đã có dịp sang đây,ở sing ng ta nói là xe đi tầm 5 năm là phải bán ra nước ngoài mua xe mới để đảm bảo môi trường,đồng thời giá xăng cũng khá là cao
cái này thì em xác nhận là không đúng :))

VNM

Xe điện
Lâu lắm rồi chưa có $ để quay lại Sing chơi. Bên này còn ấn tượng 2 cái, một là đi giày cả tuần về vẫn sạch bong, hai là các em ở phố đèn đỏ, hê hê.

cucho

Xe tăng
Không riêng gì Sing
Em thấy rất nhiều nước cho phép xe tải trở người. Em thấy cái này rất nên, rất tiết kiệm và tiện lợi
Chắc Luật GT của họ không có đoạn. "........Xe chở người là do bộ GTVT qui định......."

Ví dụ, công nhân làm việc chân tay, làm ruộng có thu nhập thấp thì cũng khó có đk dùng xe riêng hoạc taxi, vì hệ thống xe Bus dù tốt đén đâu cũng không thể phủ sóng toàn quốc ở ngay tại các nước phát triển, cứ gì tại các nước lạc hậu?

cucho

Xe tăng
Lâu lắm rồi chưa có $ để quay lại Sing chơi. Bên này còn ấn tượng 2 cái, một là đi giày cả tuần về vẫn sạch bong, hai là các em ở phố đèn đỏ, hê hê.
Bác nhầm rồi
- Nếu du khách đến VN đi trên xe tour, xuống Lăng Bác-Bảo tàng HCM, Giám..... Tối về Hilton Opera thì làm sao giày bẩn được. Ý em là du khách thường đc đưa đến chõ hay, chỗ sạch(dù rằng đúng là Sing sạch hơn ta nói chung). Em từng chui rúc nhiều nơi, nên em nghiệm thế. Ví dụ nhé. Ở Pháp có thứ tự ưu tiên ứng xử XH thế này nhé. Phụ nữ-Trẻ em-Chó-Đàn ông(tuy là vui, nhưng gần đúng đấy). Các bác mà vào mấy phố nhỏ, công viên nhỏ thì thôi rồi về phân chó, chim, mèo...còn bẩn hơn làng quê VN đấy.
- Đèn đỏ nhé. Chỗ mà bác đến dễ là đèu hàng chợ, hàng tạp nham. Chỗ bác mất công tìm mới là hàng tuyển, hàng thưa khách X_X. Món này đắt khách chẳng ai thich, em đoán thế

VNM

Xe điện
Em lại thích những chỗ bụi bụi. Cỗ bàn em không khoái lắm, chỉ thích mấy quán vỉa hè .Các cụ chém tiếp về giao thông cho nó xôm, em bên lề một chút .

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Ở Sing, giao thông thì chuẩn rồi. Nhưng duy nhất ở khu Ấn độ (gần Mustapha), đảm bảo các cụ là cũng bát nháo như Việt Nam. Xe ô tô phải dùng còi liên tục, người đi bộ chạy sang đường nhoay nhoáy. Chính vì vậy mà cách đây mấy tháng, có 1 vụ đâm chết 1 người gốc Ấn ở khu này, dân Ấn nổi loạn đốt cả xe ô tô !

xe thủng lốp

Xe container
Ở Sing, giao thông thì chuẩn rồi. Nhưng duy nhất ở khu Ấn độ (gần Mustapha), đảm bảo các cụ là cũng bát nháo như Việt Nam. Xe ô tô phải dùng còi liên tục, người đi bộ chạy sang đường nhoay nhoáy. Chính vì vậy mà cách đây mấy tháng, có 1 vụ đâm chết 1 người gốc Ấn ở khu này, dân Ấn nổi loạn đốt cả xe ô tô !
Vẫn là do ý thức của người dân cụ nhỉ, Nhưng mà tại sao chính quyền ko có biện pháp j cụ nhỉ

anhtho

Xe ngựa
Vẫn là do ý thức của người dân cụ nhỉ, Nhưng mà tại sao chính quyền ko có biện pháp j cụ nhỉ
Vi dân Ấn và Băngladesh đông quá, họ cũng chỉ trên răng dưới cattut nên chính quyền cũng khó xử lý. Chắc sau vụ bạo động thì có thể chính quyền sẽ ra tay. Nhưng những người đó là lực lượng lao động đơn giản gần như duy nhất ở Sing, bởi vậy đuổi hết họ thì Sing cũng gay lắm. Dân bản địa hầu như ko chịu làm các công việc nặng nhọc.

Một góc phố khu Ấn độ. Các cụ chú ý họ phải làm rào để dân đỡ tràn xuống đường. Nhưng buổi tối thì bất chấp, hàng đám, hàng đám dân Ấn cứ đi xuống đường thoải mái như đêm giao thừa ở ta vậy.

Hồi năm ngoái em có sang và ở đúng khu Ấn độ. Có bài này các cụ tham khảo:
http://splashurl.com/lrdfzht

Chỉnh sửa cuối:

xe thủng lốp

Xe container
Đúng là càng ngèo càng thiếu ý thức cụ nhỉ, cũng là do miếng cơm manh áo
Vi dân Ấn và Băngladesh đông quá, họ cũng chỉ trên răng dưới cattut nên chính quyền cũng khó xử lý. Chắc sau vụ bạo động thì có thể chính quyền sẽ ra tay. Nhưng những người đó là lực lượng lao động đơn giản gần như duy nhất ở Sing, bởi vậy đuổi hết họ thì Sing cũng gay lắm. Dân bản địa hầu như ko chịu làm các công việc nặng nhọc.

Một góc phố khu Ấn độ. Các cụ chú ý họ phải làm rào để dân đỡ tràn xuống đường. Nhưng buổi tối thì bất chấp, hàng đám, hàng đám dân Ấn cứ đi xuống đường thoải mái như đêm giao thừa ở ta vậy.

Hồi năm ngoái em có sang và ở đúng khu Ấn độ. Có bài này các cụ tham khảo:
http://splashurl.com/lrdfzht

3077

Xe container
So sánh thì em thấy thằng nào chả hơn VN, em sang Thái, đi bộ sang đừong chỗ vạch kẻ mà không có đèn, xe thì chạy rầm rầm em chả biết cách nào qua đường nhưng khi em đứng đúng vạch cho ng đi bộ ở sát vỉa hè là xe nó tự dừng lại cho em qua.

VNM

Xe điện
Vạch kẻ đường lúc nào cũng nét, không như ông Hà Nội.

dalamaco

Xe buýt
Ở sing em để ý họ chả quan tâm đến vạch đứt vạch liền và tốc độ đâu ợ :| trừ những cung đường có cảnh báo camera :D và em chia sẻ luôn với các cụ là nếu xếp hàng đi taxi mà thấy tổ lái già thì nên nhường cho người đứng sau mình :D có lần em vẫy taxi từ vivo city về nhà bà chị bắt đúng con toy crown, tài già cỡ hơn 70 tuổi, cụ ý toàn chạy số thấp và vào cua không giảm tốc độ :)) vừa sướng vừa sợ các cụ ợ =))

headt_le

Xe hơi
Ở bên họ cơ sở hạ tầng tốt, phương tiện công cộng tốt. Còn mình thì ngược lại. Thế nên không chơi so sánh nữa

greenplanet

Xe hơi
Con người ở đây có ý thức và tuân thủ luật. Phương tiện công cộng cũng rất tiện