Thảo luận Một vài cảm nhận về Forte 2011 TH sau 1.5 tháng và 2000km

maxpayne

Đi bộ
Em chưa chạy Forte của anh Hải nhưng hôm vừa rồi em chạy Forte AT nhập khẩu Full option mới đk được 3 tuần của thằng bạn ,chạy đường dài HN- Vĩnh Yên - Bắc Giang -Hải Dương- HN tổng quãng đường hơn 250km trong đó có những đoạn đường cao tốc và đường rất xấu em có cảm nhận thế này:
-Ưu điểm:Ngoại thất ,nội thất option nhiều tiện nghi ai cũng thấy rồi,em ko bàn.
Xe chạy đường đẹp thì cách âm tốt,chạy tốc độ cao tiếng gió đập vào cửa nghe nhỏ.Chạy đường tp HN cảm giác vô lăng nhẹ nhàng chính xác .Nói chung là ok
Chạy tốc độ thấp trong tp nhảy số êm ái.ko giật.
- Nhược điểm rất nhiều:
Chạy đường xấu,cụ thể em chạy đoạn đường dài bê tông cũ bị dạn nứt bờ đê sông ở VĨnh Phúc thấy cực sóc,cực ồn. Đường nhiều vết dạn nứt nhỏ thôi chứ không phải ổ gà hay ổ voi nhé! 100% thua xa con Lacetti EX 2009 chạy được 2,5 vạn km của em. Hỏi ông bạn bơm lốp đúng tiêu chuẩn không đấy,ông bạn nói bơm chuẩn luôn.
Chạy đường sỏi ,những viên sỏi nhỏ bắn lên gầm xe nghe tách tách như bắn ngay bên tai => cách âm gầm kém !
Gương chiếu hậu trong xe (có màn hình trên gương) cực rung,nhìn xe sau cứ nhảy tưng tưng mỏi hết cả mắt,dù là chạy đường cao tốc HN- Bắc Giang
Chạy tốc độ cao 80km/h vô lăng mất độ chính xác ,không phải là dơ , viượt xe khác mà đằng trước có xe ngược chiều phải tránh chính xác thì em thấy giật mình.
Chạy tốc độ cao đạp thốc ga vượt xe khác thì thấy hộp số nhảy số hơi chậm,thời gian chuyển số lâu nên có cảm giác lịm lại rồi mới vượt,cảm giác đó lâu hơn Civic 1.8AT em cũng hay chạy. Và em thấy ở số cao từ 3 nhảy sang 4 không còn êm như nhảy số thấp khi đi chậm nữa.
Ngồi ghế sau hay ghế phụ chạy đường dài nên muốn gác tay cho đỡ mỏi nhưng chỗ gác tay trên cửa không vừa cánh tay nên chỉ bím bím được bàn tay lên,cực mỏi. Cái này ai hay đi đường dài mà không cầm lái sẽ thấy ngay.

Nói chung em thấy xe này hợp với đi tp thôi,chứ chạy đường dài,kể cả đường đẹp không hợp lý,
Thực sự khi chưa chạy đường dài,em rất thích em Forte này,và đang ngắm nó để thay thế em Lac EX của em,nhưng hôm đó mới thấy ngoại trừ nội thất đẹp thì có quá nhiều điểm thua kém con Lacetti EX 2009 của em.
Gọi là nội thất đẹp.nói đúng hơn là nhiều option. chứ nhìn phần nhựa và nỉ ốp nội thất rất thô và rẻ tiền.

Đôi điều cảm nhận khách quan của em.!
Bác này có vấn đề à? Đã là cảm nhận của bác mà lại còn khách quan được sao!

CAROBI

Xe hơi
chiều nay mới gặp bác chỗ bác Cường. hy vọng sẽ đc thường xuyên giao lưu :D
còn cái vụ bác định đập gương đập đèn rồi làm bảo hiểm em thề em hứa em đảm bảo ko ai biết đâu >:)
Em là em biết rồi nhé, đề nghị rót cho em một chén bịt miệng ạ :P

o0atulao0

Xe tăng
chúc mừng bác có đc cô vợ 2 ưng ý nha :))

trungnh

Xe tăng
Em chạy Forte Si nhập - bản MT. Có 2 điểm em không thích duy nhất ở vợ 2 em:
1. Như 1 số cụ nói, chạy trên 80 là bắt đầu có cảm giác hơi bồng bềnh (chạy trên đại lộ Thăng Long ạ, các đường khác có mặt đường tốt hơn thì em chưa test, các cụ nhà em ở Hòa Lạc nên chủ yếu em chạy dl TL, chạy đường PV - CG em lại thấy đỡ hơn).
2. Mặt taplo bản basic nhà em nó hơi đơn điệu và không đẹp bằng các cụ chạy bản Sli.
Hết ạ.

VuPhuong

[Tịch thu bằng lái]
Bác này có vấn đề à? Đã là cảm nhận của bác mà lại còn khách quan được sao!
Bác này mới là có vấn đề. E nói cảm nhận khách quan của em có nghĩa là nói ra cảm giác của em khi cầm lái em Forte mày,không hề thiên về thương hiệu,giá cả,hay dựa trên cảm tính bằng đánh giá của người khác.
Chắc là bác đang chạy Forte nên em nói là đụng chạm đến vợ 2 của bác à,hay là bác không hiểu được thế nào là" cảm nhận khách quan".

cuongduongtri

Xe hơi
Mặc ai nói ngả nói nghiêng,đã cưới về rồi thì là vợ mình,vợ mình thì mình yêu,mình khen...chả có gì phải xoắn,vợ 2 em cũng SXMT như kụ chủ thớt ,chắc cũng cưới cùng đợt và đều qua bà mối Mr.Chun mát tay cả....Cảm nhận về vợ 2 của em cũng như kụ luôn...Tóm lại là Sướng!

Chỉnh sửa cuối:

noigi_191

Xe đạp
Mặc ai nói ngả nói nghiêng,đã cưới về rồi thì là vợ mình,vợ mình thì mình yêu,mình khen...chả có gì phải xoắn,vợ 2 em cũng SXMT như kụ chủ thớt ,chắc cũng cưới cùng đợt và đều qua bà mối Mr.Chun mát tay cả....Cảm nhận về vợ 2 của em cũng như kụ luôn...Tóm lại là Sướng!
em thích câu này,

em cũng sắp tâu con forte 2011 của cụ Hải, hôm trươc tính đặt của bác CHUN mà chưa kịp vì trục trặc, sau lăn tăn qua M3 lướt, cuối cùng em cũng quay về với cô bồ nhí chưa thành này,

bác CHUN chờ em ít ngày em xong việc về lại là gọi bác ngay.

kiennghe

Xe tải
- KFC chạy ồn hơn là do lốp 17' mỏng, Lac dùng lốp dày nên đỡ ồn hơn, dùng cùng 1 loại lốp thì chưa biết mèo nào cắn mèo nào.
- KFC chạy bốc hơn, em đã chạy thử cả 2 xe, em cảm nhận thế.
- Gương hậu có cam thì em không để ý lắm vì cũng thỉnh thoảng mới liếc qua tí chứ không nhìn lâu nên không có cảm nhận như cụ VuPhuong.
em xin hết ý kiến. mong các cụ chém nhẹ tay.:ar!

Chỉnh sửa cuối:

muonmuaxe

Xe tăng
Báo cáo các bác là em mới lấy vợ 2 Kia Forte 2011 của anh Hải, bản full, camera lùi, số 6 cấp, đăng kí đầu tháng 1, hiện đã đi được hơn 2000km.

Em có một vài cảm nhận như sau:
+ Tổng quan: em hoàn toàn hài lòng về em nó ạ, cảm giác lái tốt, tiện nghi, ăn uống nhẹ nhàng, đi nhanh hơi bồng bềnh (>80km), đèn pha hơi tối.
+ Ngoại thất: em thấy đẹp, vỏ có vẻ dày và chắc hơn em Lac CDX
+ Nội thất: em thấy rất ổn, thiết kế thân thiện và tạo cảm giác thoải mái cho người lái. Tuy nhiên có một số chi tiết bằng nhựa không được khít lắm
+ Mùi xe: xe mới chỉ phảng phất mùi da, sau 1 tháng sử dụng là hết. Con CDX của ông anh họ em nặng mùi sợ, em ngồi vào suýt nôn, không biết tại xe hay vệ sinh kém.
Mấy cái đo đỏ này dễ ăn đá tảng lắm lắm đấy nhé. Mừng cụ có xe mới và vui vẻ với em nó.

haininh_baichay

[Tịch thu bằng lái]
các bác nói về tốc độ e này thì e oải quá, ồn thì độ đc, chứ máy mà yếu thì cũng oải, cũng đúng altis 1.8 trong khi e này 1.6.
Cụ ơi nản gì, em đảm bảo nếu cụ chạy đúng cách thì đường trường cụ qua mặt xe khác vô tư. Cụ nhớ đi 2 ga nếu muốn vượt nhá!

Mr.Chun

Xe tăng
Bác lấy xe về chạy sướng chứ ạ :D bác nhớ bảo dưỡng định kỳ thường xuyên nhé :D

Chỉnh sửa cuối:

VuPhuong

[Tịch thu bằng lái]
- KFC chạy ồn hơn là do lốp 17' mỏng, Lac dùng lốp dày nên đỡ ồn hơn, dùng cùng 1 loại lốp thì chưa biết mèo nào cắn mèo nào.
- KFC chạy bốc hơn, em đã chạy thử cả 2 xe, em cảm nhận thế.
- Gương hậu có cam thì em không để ý lắm vì cũng thỉnh thoảng mới liếc qua tí chứ không nhìn lâu nên không có cảm nhận như cụ VuPhuong.
em xin hết ý kiến. mong các cụ chém nhẹ tay.:ar!
Đánh giá của bác em không phản đối gì,ngoài câu in đậm. Cảm giác của bác có nhầm không đấy,em đang nói xe La EX là số sàn nhè,có thể bác chạy số sàn lên số sớm quá mới vậy. Về động cơ thì cùng là 1.6 ,mã lực thì Forte hơn.Nhưng cảm giác của em là La EX bốc hơn nhiều,em thường lên số ở tua 2.000 v/phút. Cái này em nghĩ do cách chạy và tỉ số truyền hộp số khác nhau nên hơn một tí mã lực chưa chắc đã bốc hơn.
Và em thấy Ft chạy đường xấu xóc hơn LAc EX nhiều chứ em không dám khẳng định là LA thay La zăng 17'' vẫn êm hơn.Vì em chưa thay nên chưa biết b-)
Ngoài ra em bổ sung thêm một chút về Forte SLI :
Ưu điểm: Ăn uống ít,chạy khoảng 260km đường trường tương hết 300k tiền xăng. Same với LA EX nhưng chạy tp có vẻ Ft ăn ít hơn chút ít.
Nhược điểm:Thực sự chạy trên 80km/h bồng bềnh hơn Lac EX,chân ga tác động không thật và xe phản ứng theo chân ga không nhanh bằng Lac EX ( có thể em quen chạy Lac),nhưng thực sự em thấy vậy !

quyluong_3bánh

Xe điện
Đánh giá của bác em không phản đối gì,ngoài câu in đậm. Cảm giác của bác có nhầm không đấy,em đang nói xe La EX là số sàn nhè,có thể bác chạy số sàn lên số sớm quá mới vậy. Về động cơ thì cùng là 1.6 ,mã lực thì Forte hơn.Nhưng cảm giác của em là La EX bốc hơn nhiều,em thường lên số ở tua 2.000 v/phút. Cái này em nghĩ do cách chạy và tỉ số truyền hộp số khác nhau nên hơn một tí mã lực chưa chắc đã bốc hơn.
Và em thấy Ft chạy đường xấu xóc hơn LAc EX nhiều chứ em không dám khẳng định là LA thay La zăng 17'' vẫn êm hơn.Vì em chưa thay nên chưa biết b-)
Ưu điểm: Ăn uống ít,chạy khoảng 260km đường trường tương hết 300k tiền xăng. Same với LA EX nhưng chạy tp có vẻ Ft ăn ít hơn chút ít.
Nhược điểm:Thực sự chạy trên 80km/h bồng bềnh hơn Lac EX,chân ga tác động không thật và xe phản ứng theo chân ga không nhanh bằng Lac EX ( có thể em quen chạy Lac),nhưng thực sự em thấy vậy !
Nghe cụ này cảm nhận xong chắc mai em bán SLI đi tậu Lac EX ngay mới được!

Tobias

Xe máy
Đúng là xe này hơi ồn khi đi đường xấu. Xe em reset đồng hồ đo xăng thì thấy lúc cao nhất là 9,4L/100km. Mới chạy em Cerato này được gần tháng và nói chung em rất hài lòng về nó. Các dòng xe khác em chưa được đi nên không so sánh được.
Lốp xe em cắm bơm vào thì thấy đồng hồ hiện 3kg. Thế có căng quá không ạ?

Chỉnh sửa cuối:

bomb

Xe tải
Website
ngocminh-nmc.com.vn
Ông nay có vẻ chả hiểu đíu gì về xe cả.

chi_pheo1983

Xe điện
Website
www.muaxetragop.vn
em cũng đang định rước một em như nhà bác về . mua xe nhập thì cao quá .

ongnhom

Xe máy
Website
www.tungseu.com
các cụ muốn đẹp,đẳng cấp,hay ko phải chê thì mua bmw hay mer hay audi đi ......tiền 600-700 có cái xe nvay đi là ngon rồi lôi ra xách mé nhau làm giề

khactuyen

Xe tăng
Thực ra rất nhiều bác lần đầu mua xe chính là KF (Cerato) nên có thể trải nghiệm với nhiều loại xe là chưa có, hơn nữa với tầm tiền KF thì nó rất hợp lý cho đa số người tiêu dùng mua xe lần đầu và tài chính hạn chế.
ĐÚng như các bác nói, KF lên trên 80km/h bắt đầu rung lắc rồi (em ngày nào cung đi đại lộ TL nên cảm nhận rất rõ) nhưng nó lại có ích khi đi trong Tp như bốc, tiết kiệm xăng. Ngoài ra có điểm nữa ko biết các bác có để ý ko là chất lượng da ghế và vô lăng rất kém, vô lăng em vần có 8 tháng đã bị bong ra rồi.