[Thảo luận] Một ứng dụng siêu cần cho các anh em otofun để lái xe "an toàn" [Ko quảng cáo]

29H- 55-22

Xe tăng
cái này chỉ có tiếng anh và 1 số nước khác chưa có tiếng việt

k66473

Xe tăng
Hôm nay em phát hiện ra nó có chức năng thay đổi giao diện ngày/đêm tự động.

lai thue

Xe điện
Giá có tiếng Việt thì ngon, dùng tạm, ae báo có xxx, có tai nạn để tránh cung đường cần đi

29H- 55-22

Xe tăng
cụ nào giỏi vọc chuyển sang tiếng việt thì ok luôn

nguyenbahiep252

Xe hơi
Em cũng đã từng tải app này nhưng lại xoá đi, hi vọng sau topic này ae cùng sử dụng giúp đỡ nhau ạ :x

Ter

Xe buýt
em đánh dấu về nghiên cứu

all2hero

Xe buýt
Phần mềm này xuất xứ từ Israel, sau đó Google mua lại. Cách đây 3 năm đã cài nhưng ở Việt nam khôg thấy dùng nên gỡ bỏ. Hy vọng ở Việt nam ngày càng nhiều người dùng và chia sẻ, anh em of tiên phong đi. Mình đã cài lại và sử dụng khá tiện dụng.

Vũ Ngọc Hg

Xe tăng
Thank cụ em đang tải về xem sao.

romanpro

Xe đạp
em cũng đang tải dùng xem sao, cảm ơn cụ chủ.

kiencoi

Xe tải
em vừa tải về nhưng chả biết dùng.toàn bằng tiếng anh không à

qhhp

Xe điện
Đầu tiên em xin thành thật,thẳng thắn, thú thực với các bác là em ko quảng cáo cho bất cứ bên thứ 3 nào ở đây cả. Sự chia sẻ này đến từ cá nhân e tới các bác đang sử dụng IOS hoặc Android.

Một ứng dụng vượt qua (rất nhiều) chức năng bản đồ, một cộng đồng đích thực dành cho những người lái xe (đã có hơn 30 triệu người sử dụng) WAZE (http://www.waze.com).

Em mới sử dụng Waze đc một vài hôm nhưng có thể thấy ứng dụng Map đã rất Việt Nam rồi, cập nhập khưa khứa địa điểm tiện dụng. Waze được xây dựng trên nền tảng các tài xế giúp đỡ, chia sẻ, cảnh báo cho nhau về mọi vấn đề trên chặng hành trình của mình. Nào là: Tắc đường, cảnh sát, tai nạn, chất lượng đường, thiên tai, camera bắn tốc độ v.v... Chỉ cần các bác đi qua, phát hiện đc một điều gì đó hay ho hãy sử dụng chức năng report để các tay lái khác biết và tránh ngay trog thời gian thực.

Tính kết nối của ứng dụng này rất mạnh. Các bác có thể sử dụng tài khoản facebook của mình để kết nối với bạn bè, chia sẻ địa điểm, liên lạc và cảnh báo với nhau.

Còn vô vàn các chức năng thú vị khác (pickup, chat...). Chưa kể tính privacy cũng rất cao nên chúng ta hoàn toàn có thể hiệu chỉnh mức độ visibility của mình tới friends. Hiện tại cộng đồng VN mình sử dụng chưa nhiều. Nhưng em hi vọng ae otofun sẽ hưởng ứng và tham gia để chúng ta có thể giúp đỡ nhau nhanh hơn, nhiều hơn, tiện hơn, vui hơn nữa hehe

PS: Bác nào dùng rồi mà biết nhiều hơn em thì vô đây chia sẻ nhé. Em dự là chúng ta có thể đẩy hết các bài viết chia sẻ về kinh nghiệm lái xe ở box này lên Waze đc các Mods ạ :D
Cái này cũng tạm tạm thôi cụ chủ ạ. Thua Sygic và Here.

mn2t

Xe điện
thanks bác, dơwn về rồi, nhưng mã xác nhận nó cứ là "Your Google verification code is Waze" không thể đăng ký được :(

HDgroup

Xe tải
Hay phết. Anh em mình lập hội, kết bạn, chia sẻ giao thông trên đường đi.

beelee84

Xe đạp
Giao diện xấu. Ko thực sự đầu tư để mang đến sản phẩm chân thiện mỹ...

k66473

Xe tăng
Giao diện xấu. Ko thực sự đầu tư để mang đến sản phẩm chân thiện mỹ...
Cái này nó phục vụ dân lái xe cho nên nó phát triển theo hướng: simplicity (đơn giản hóa). Cái này chỉ phù hợp với người dùng lái xe ô tô

dung_bluescope

Xe máy
Bác nào dùng rồi comment thêm đi ạ để ae theo với.

k66473

Xe tăng
Here map của nokia thì phải, tính cập nhật thì thua google map, không có khả năng bổ sung, sửa bản đồ nếu người dùng phát hiện thấy sai sót.

Sygic thì ưu điểm lớn nhất là khả năng sử dụng offline, tuy nhiên chạy khá nặng, hay bị lỗi nếu dùng bản crack.

Google map ưu điểm lớn nhất là bản đồ chi tiết, và cho phép người dùng bổ sung đường, vẽ thêm đường nếu thấy chưa đầy đủ hoặc chính xác. Tuy nhiên chức năng edit map đã disable một thời gian rồi. Nhược điểm là chỉ có direction, không có navigation (dẫn đường real time).

Waze thì cũng là sản phẩm của google, nhưng nó không dùng bản đồ của google map mà dùng bản đồ riêng. Nhược điểm thì là chưa hoàn thiện hẳn bản đồ. Ưu điểm thì em thấy có mấy cái như sau:

1. Hỗ trợ navigation, dẫn đường real time. Do bản đồ chưa hoàn thiện nên thi thoảng dẫn đường vẫn sai, nhưng report thì sẽ được fix sớm trong vài ngày.
2. Cho phép người dùng báo cáo lỗi bản đồ, lỗi dẫn đường để cập nhật, sửa lại. Hoặc người dùng có thể tự sửa lại cho đúng, sau khoảng vài ngày là cập nhật ngay. Ví dụ bạn thấy thiếu đường KHúc Hạo trên bản đồ, bạn vẽ nó, sau vài ngày là xuất hiện ngay.
3. Cập nhật trạng thái tắc đường real time kiểu như VOV giao thông. Nếu như bạn đang lái xe trên Cát Linh, thấy tắc đường, bạn report lên Waze, các lái xe khác sẽ cập nhật được thông tin này và nếu có dẫn đường thì sẽ tránh chỗ tắc này. Ngoài ra còn có report báo Bắn tốc độ... Mình report để các lái xe khác hưởng lợi, người ta cũng report để mình có thêm thông tin trên đường. Cái này thì em thấy report xxx là có giá trị, mình repỏrt, xe khác đi gần đến đó sẽ được cảnh báo nếu chạy vượt tốc độ, từ đó đạp phanh để tiết kiệm xèng.
4. Nếu hình thành cộng đồng OF sử dụng waze thì lái xe trên đường, gặp nhau thì chào nhau dễ hơn là cách OF đang làm (vượt lên, tạt đầu rồi đạp phanh...)

Chuẩn cụ! Sygic em không dùng, nhưng Here dùng chính xác và maps đầy đủ hơn (nhất là các tỉnh, thành phố nhỏ)

zup

Xe hơi
Cám ơn cụ chủ. Để em load về dùng tạm cho đến khi google mở chức năng navigation trở lại.