[CCCĐ] Một tuần lữ hành Hàng Châu - Tô Châu -Thượng Hải

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Ngày 7: Disneyland (迪士尼乐园)

Nhà em dành nguyên 01 ngày vào Thứ 6 cho F1 đi chơi Disneyland. Đối với trẻ em thì việc được đến Disneyland thực sự là giấc mơ thành hiện thực, bởi vì từ nhỏ chúng đã được xem phim, chuyện và các nhân vật hoạt hình Disney. Cả 2 F1 nhà em đã suýt khóc khi vào đến Disneyland.

Di chuyển từ trong trung tâm đến Disneyland bằng tàu điện ngầm, thời gian khoảng 40 phút. Vé tàu điện ngầm ở Thượng Hải.

Lâu đài biểu trưng của Disneyland

Đến cổng, qua quầy vé em đổi booking lấy vé vào cổng:

Tuy đã đi vào ngày thường, nhưng mà quá đông người. Buổi sáng thời gian chờ mỗi trò là 45-60 phút, sang buổi chiều thì thời gian chờ là 120 phút. Nhà em chọn trò hấp dẫn nhất là Roller Coaster 'Tron', sau đó xếp hàng lấy vé Fast Access, thì có giờ hẹn là 15h00, sau đo cả nhà đi lang thang xem một số trò.

Màn trình diễn Elsa thì toàn tiếng Trung nên F1 chán, chuyển sang xem lâu đài & Bạch Tuyết, xếp hàng khoảng 30 phút. Sau khi ăn trưa thì xếp hàng được vào xem Pirates of the Caribbean, một hàng dài như tù nhân, khoảng 45 phút chen chúc vã mồ hôi thì vào xem...cũng hoành tráng, đáng xem.

Trò cưỡi xe TRON quá tuyệt vời vì bài trí như trong phim và đường trượt thú vị, trẻ em rất thích.

Phòng trưng bày xe Chevrolet theo phong cách TRON

Màn diễu hành các nhân vật hoạt hình theo phong cách Trung Hoa.

Kết thúc 01 ngày ở Disneyland, tóm lại là quá mệt mỏi vì xếp hàng chờ đợi do quá đông người...Các bác nào dự định đi Disneyland Thượng Hải thì nên cân nhắc.

gacbeong

Xe hơi
Đẹp nhỉ cụ. E đi nhiều lần rồi mà chưa thấy đẹp thế này.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Dạ, chắc do cụ đi làm ăn nên không bố trí đi thăm thắng cảnh. Trước em cũng đi TQ nhiều, mà toàn đi làm nên có thăm thú gì được đâu...Giờ F1 lớn nên phải dứt công việc cho các cháu đi trải nghiệm thì mình cũng mới được xem xét nhiều thứ ạ!!

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Ngày cuối - Ngày 8: Ghé Apple Store & tham quan bảo tàng khoa học Thượng Hải

Ngày cuối cùng em cho F1 đi tham quan Apple Store. F1 cứ là chết mê không gian của Apple Store ở Nanjing Lu.

Bảo tàng khoa học kỹ thuật Thượng Hải trông hoành tráng:

Nhưng bên trong thì không có gì hấp dẫn, cách tổ chức và trưng bày đúng là theo lối XHCN, thua xa bảo tàng khoa học của Singapore - nơi trẻ em có rất nhiều trò chơi tương tác hấp dẫn.

Trò duy nhất mà trẻ em còn xem được là xem các con robot, trong đó có robot giải rubik. Tóm lại là không nên đi, phí thời gian.

Báo cáo các cụ là sau 8 ngày ở TQ, cả nhà em trải qua nhiều kinh nghiệm thú vị. Trung Quốc là quốc gia có nhiều địa danh cũng như truyền thống đặc sắc rất đáng khám phá. Tuy nhiên rào cản ngôn ngữ cũng là một trở ngại. Trên đây là những chia sẻ của em để mọi người có thể tham khảo cho lịch trình khám phá TQ.!!

thangbeo1959

Xe đạp
Cám ơn cụ chủ đã cho anh em mở rộng tầm mắt. Người TQ hầu như không được hoan nghênh trên TG nói chung và VN nói riêng có lẽ vì tính cách và lý do lịch sử. Nhưng qua những hình ảnh của cụ cho thấy họ quản lý xã hội, bảo tồn văn hóa và làm du lịch ở một trình rất cao mà con rồng cháu tiên phải còn lâu mới theo kịp.

xekhongphanhtay

Xe hơi
Nói gì thì nói ta vẫn nên học người TQ các cụ nhỉ

hailuatn

Xe container
Bẩm cụ, tiếp tục là đến Tân Thiên Địa (新天地)。Đây là một địa danh cần thăm thú khi đến Thượng Hải. Ở đây là quần thể kiến trúc châu Âu, có nhiều hàng quán, cafe và là nơi tập trung của giới trẻ, người ngoại quốc làm việc tại Thượng Hải

Một số hình ảnh Tân Thiên Địa:

Một góc tòa thị chính Thượng Hải cũ:

Buổi tối, cả nhà đi xem xiếc Thượng Hải. Do đã book vé trước nên khi đến nơi chỉ cần trình số booking là họ đưa vé cho:

Xiếc TQ không chỉ đơn thuần là biểu diễn xiếc mà còn là màn trình diễn nghệ thuật rất đặc sắc, đáng thưởng thức cho cả người lớn và trẻ em.
Một số hình ảnh về buổi biểu diễn:
Trình diễn tung hứng vò sành:

Uốn dẻo và xếp hình:

Cuối cùng là màn phóng xe máy trong lồng sắt. Ban đầu chỉ có 2 xe máy trong chiếc lồng, sau đến 3 xe, 5 xe đã rất thót tim, cuối cùng là 8 xe phóng đan xen trong lồng....quá hãi...=D>
=D>
Cụ có chuyến đi thú vị quá, nhất là món tự luyện tiếng và tự đặt vé.
Cụ nhắc đi xe máy trong lồng sắt, em chợt nhớ ra năm 2011 em cũng xem món này, nhưng ở Bắc Kinh và chỉ có 5 xe thôi:

tuanlancer

Xe máy
Bên đó hoành tráng cụ nhỉ

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Cám ơn cụ chủ đã cho anh em mở rộng tầm mắt. Người TQ hầu như không được hoan nghênh trên TG nói chung và VN nói riêng có lẽ vì tính cách và lý do lịch sử. Nhưng qua những hình ảnh của cụ cho thấy họ quản lý xã hội, bảo tồn văn hóa và làm du lịch ở một trình rất cao mà con rồng cháu tiên phải còn lâu mới theo kịp.
Có tiền thì dễ, chứ để có được văn minh & văn hoá thì lâu lắm!!! Ngủ dậy có khi đã thành tỷ phú, nhưng để có văn minh và văn hoá thì mất nhiều thế hệ thật sự cố gắng!!!!!

JakeSteele

Xe đạp
Thượng Hải đc mệnh danh là minh châu phương Đông. Hạ tầng ở đây xịn nhất cả nc. Cụ chủ lần sau có dịp trở lại chụp thêm chút ảnh để người ở nhà mở rộng tầm mắt với ạ :P
Ngôn ngữ là vde. Bên này họ cũng cấm fb, gg nữa nên đi đâu chú ý các thể loại map mủng, 3G để đỡ hoảng ạ

JakeSteele

Xe đạp
thượng hải của khựa cũng như sài gòn của mình vậy
=))). Ko so thế đc ạ. SG chưa bằng 1 góc nó. Nó là đô thị số 1 của Tàu, ko chỉ là trung tâm kinh tế mà còn là khu vực địa chính trị đặc biệt quan trọng. thủ đô kinh tế của Tàu, hải cảng lớn nhất tg

Bắp cải

[Tịch thu bằng lái]
Du lịch của bên họ làm quy củ, mọi thứ cũng sạch sẽ, gọn gàng hơn

chuotlang

Xe lừa
Thượng Hải đc mệnh danh là minh châu phương Đông. Hạ tầng ở đây xịn nhất cả nc. Cụ chủ lần sau có dịp trở lại chụp thêm chút ảnh để người ở nhà mở rộng tầm mắt với ạ :P
Ngôn ngữ là vde. Bên này họ cũng cấm fb, gg nữa nên đi đâu chú ý các thể loại map mủng, 3G để đỡ hoảng ạ
Hạ tầng chưa chắc đã xịn nhất đâu cụ ạ, điều tệ nhất của TH có lẽ em thấy là Lane đường bé hơn tiêu chuẩn khoảng 20-25cm cho làn xe, đi ko quen tốc độ cao hơi choáng

Hulk

Xe tăng
Hạ tầng chưa chắc đã xịn nhất đâu cụ ạ, điều tệ nhất của TH có lẽ em thấy là Lane đường bé hơn tiêu chuẩn khoảng 20-25cm cho làn xe, đi ko quen tốc độ cao hơi choáng
Cụ Chuột ở bên đó quá quen với đường tiêu chuẩn rồi nhỉ. Em nhớ trong xe bus nhìn ra thì thấy hệ thống giao thông Shanghai ngọt nước lắm rồi :).

dungnghean

Xe hơi
Tour này hấp dẫn quá cụ ạ.

Dung_HT

Xe tải
Cụ Captain cho hỏi thêm kinh nghiệm nhé:
T9 này em cũng dự định đi chơi gần giống tour của cụ (có ghé qua Bắc Kinh trước khi về HN).
Vụ xin visa ở SQ Trung Quốc có nhất thiết cần giấy mời ko cụ ? Hộ chiếu của em thì cũng đủ cả VISA Mỹ, Úc, Nhật, ... Em đang tính tự đi làm visa cho tiết kiệm. Khoảng giờ nào ra SQ thì đỡ đông nhất hả cụ ?

bo_vang

Xe tải
Cụ Captain cho hỏi thêm kinh nghiệm nhé:
T9 này em cũng dự định đi chơi gần giống tour của cụ (có ghé qua Bắc Kinh trước khi về HN).
Vụ xin visa ở SQ Trung Quốc có nhất thiết cần giấy mời ko cụ ? Hộ chiếu của em thì cũng đủ cả VISA Mỹ, Úc, Nhật, ... Em đang tính tự đi làm visa cho tiết kiệm. Khoảng giờ nào ra SQ thì đỡ đông nhất hả cụ ?
Cụ máu đi theo đg bộ k? Em định bay hn-kunming. Sau đi tàu cao tốc đến bk. Từ bk đi tàu ctoc giật dần về qc-nam ninh-hn

Dung_HT

Xe tải
Cụ máu đi theo đg bộ k? Em định bay hn-kunming. Sau đi tàu cao tốc đến bk. Từ bk đi tàu ctoc giật dần về qc-nam ninh-hn
Em ko có nhiều tg cụ bo_vang ạ , chỉ khoảng 1 tuần thôi. Định loanh quanh TH, Tô Châu, Hàng Châu rồi lên BK quay về