[Thảo luận] Một trường hợp LLX các cụ ạ...

Leo101

Xe tải
Website
wedecorvietnam.com
Em gặp quả này từ mấy hôm trước, nhưng nghĩ đi nghĩ lại vẫn thấy cáu, up lên đây xả xì trét tí.
Hôm đó tầm khoảng 18h, trời hơi mưa nên cũng tối. Em đi Láng Hạ ra Lê Văn Lương, đến đoạn gần cái show của Piagio thì tự dưng thấy có ông nháy pha làm em chói hết cả mắt. Em nhìn gương hậu thì là 1 con Lexus (hình như LX570 thì phải) nó dí ngay sau mông em. Nó không xi nhan, cũng không còi xin vượt (đại loại theo em hiểu thì là nó không có ý vượt) mà cũng chẳng vượt được vì đường cũng đông. Nhưng mà cú nhất là nó cứ dí sát mông em mà nháy, đèn nó thì sáng, phản chiếu gương hậu làm em lóa mắt. Em cú, đã thế em giảm ga, gí phanh đi từ từ tầm 10km/h. Nó càng nháy loạn. Em dí phanh (gần đứng lại) 2 phát làm nó cũng phanh dúi theo.
Có vẻ như nó cáu, muốn vượt em, nhưng em không cho vượt, thế là nó càng nháy. Cứ vậy đến ngã 4 LVL - KDT thì em đi thẳng còn nó rẽ trái. Em chỉ nhớ láng máng xe nó biển 30.. 8546 thì phải.
Vấn đề ở chỗ, nếu từ đầu nó xi nhan xin vượt thì em cũng chẳng tiếc gì mà k cho nó vượt. Nhưng nó k vượt mà dí pha vào mẹt em. Cú, các cụ ạ. x-( Em thấy đúng như có cụ nào đó đã nói. Xe đẹp nhưng người k đẹp. Đúng là LLX.

mê xe đẹp

Xe tăng
Website
vn.360plus.yahoo.com
Gặp trường hợp đấy thì cứ xi nhan phải, kéo kính xuống: Em mời bác qua. Xong rồi đi sau giương pha chơi lại nó=))

laitrongpho

Xe máy
Cụ lại " Nọng trong người" rồi, em nghĩ, cụ nhường xe đẹp là đúng rồi, hiii. Nhưng em khuyên cụ, lần sau nhường khẩn trương, các bác đi xe này hay có " dụng cụ " trong xe lắm đó.

coty

Xe tăng
theo em thì cụ sai lè roài, làm gì có đèn xinhan xin vượt đâu-chỉ có xinhan xin chuyển hướng, chuyển làn thôi cụ ná, xe xin vượt đi thẳng cớ gì phải xinhan (chắc cái này cụ thấy thực tế VN mình nhiều bác tài hay làm vậy nên cụ nhầm roài, như kiểu qua ngã tư bật đèn dừng khẩn cấp ấy), người ta có tín hiệu đèn tức là xin vượt (thay còi vào buổi tối), đáng lẽ cụ phải nhường nếu đủ điều kiện. Cụ đi như thế e có ngày....nguy hiểm cho bản thân đấy. Em nghĩ cụ Lexus kia còn tức hơn cụ kìa. Mong cụ lần sau đi sao cho đẹp ....người như cụ nói.

linkng

Xe tăng
Nháy đèn là tín hiệu xin vượt, cụ không nhường đường, không có tín hiệu cảnh báo nguy hiểm chưa được vượt là sai. Cụ đi đường dài ban đêm nháy đèn hiệu quả hơn nhiều là xi nhan đới,

thuysinh.tl

Xe container
Không hẳn là cụ chủ sai đâu. Trường hợp này thì nháy đèn xin vượt chứ không được rọi pha(đèn xa) thẳng và xe người ta. Tuy nhiên cụ chủ cũng cần để ý là các xe 7 chỗ cao nên dù họ có để đèn cost thì nếu cụ là xe 4 chỗ vẫn bị rọi thẳng vào mặt. Vì vậy hai bên cũng cần chú ý để tránh gây ức chế cho nhau.
theo em thì cụ sai lè roài, làm gì có đèn xinhan xin vượt đâu-chỉ có xinhan xin chuyển hướng, chuyển làn thôi cụ ná, xe xin vượt đi thẳng cớ gì phải xinhan (chắc cái này cụ thấy thực tế VN mình nhiều bác tài hay làm vậy nên cụ nhầm roài, như kiểu qua ngã tư bật đèn dừng khẩn cấp ấy), người ta có tín hiệu đèn tức là xin vượt (thay còi vào buổi tối), đáng lẽ cụ phải nhường nếu đủ điều kiện. Cụ đi như thế e có ngày....nguy hiểm cho bản thân đấy. Em nghĩ cụ Lexus kia còn tức hơn cụ kìa. Mong cụ lần sau đi sao cho đẹp ....người như cụ nói.

master89

Xe hơi
Cụ cứ đi dg` cao tốc thăng long thì ngày nào cũng gặp :|.Nhiều lúc có xxx bít xe sau vựot nhưng phải quay cái gương đi chỗ khác để k bị dọi pha chói mắt đi qua xxx mới cho vượt.. :D

miutrang

Xe tải
Chỉ là ngôn ngữ bất đồng thôi mà các cụ. Cụ LX chắc ở nước ngoài mới về Việt Nam nên chỉ xin vượt bằng pha mà không xi nhan trái làm cụ chủ thớt không hiểu, khiến cả hai bên đi một đoạn dài trong tình trạng căng thẳng.

Xứ mình ra đường bi giờ không chỉ có luật mà còn có lệ nữa: cái kiểu "xi nhan đi thẳng" và "xin vượt bằng xi nhan trái" là sáng tạo do người Việt Nam nghĩ ra đóng góp cho thế giới các bác ợ. Em đi mấy ngày bên Thái với Cam, không thấy có mấy tiết mục này.

coty

Xe tăng
Chỉ là ngôn ngữ bất đồng thôi mà các cụ. Cụ LX chắc ở nước ngoài mới về Việt Nam nên chỉ xin vượt bằng pha mà không xi nhan trái làm cụ chủ thớt không hiểu, khiến cả hai bên đi một đoạn dài trong tình trạng căng thẳng.

Xứ mình ra đường bi giờ không chỉ có luật mà còn có lệ nữa: cái kiểu "xi nhan đi thẳng" và "xin vượt bằng xi nhan trái" là sáng tạo do người Việt Nam nghĩ ra đóng góp cho thế giới các bác ợ. Em đi mấy ngày bên Thái với Cam, không thấy có mấy tiết mục này.
Đấy là văn hóa trong giao thông nữa cụ ah, nhưng em rất tâm đắc với cụ cái câu là nhà mình hiện nay Luật ko bằng Lệ =))

HUNGSMUN

Xe container
Xin đừng cay cú xin đừng bon chen khi tham gia giao thông thì các đối tượng đều thấy dễ chịu thôi ạ.
Nói thì nói thế thôi nhưng em ứ làm được=))

phusy

Xe tải
Em cũng thỉnh thoảng gặp tình trạng giống như cụ chủ, đường thì đông, mọi người thì phải đi chậm chậm từng tý một. Thế mà thỉnh thoảng gặp một số đồng chí đi đằng sau cứ nháy, còi loạn lên xin vượt. Bẩm các cụ là đường đông thế, mình cố nhường nó thì nó cũng chỉ lách lên trên của xe nhường nó thôi, chứ nó có đi được nhanh hơn đâu! Thế thì vượt để làm cái gì ợ!

nghiathang

Xe tăng
Không hẳn là cụ chủ sai đâu. Trường hợp này thì nháy đèn xin vượt chứ không được rọi pha(đèn xa) thẳng và xe người ta. Tuy nhiên cụ chủ cũng cần để ý là các xe 7 chỗ cao nên dù họ có để đèn cost thì nếu cụ là xe 4 chỗ vẫn bị rọi thẳng vào mặt. Vì vậy hai bên cũng cần chú ý để tránh gây ức chế cho nhau.
Chắc là phải nháy pha 1 đoạn mà không cho vượt thì người ta mới dương pha lên chứ.
Ban đêm nháy pha là tín hiệu xin vượt đấy cụ chủ ạ, tối thì đèn signal thì chẳng ai chú ý lắm đâu, cứ nháy pha vài cái kết hợp với nháy signal thôi.

thanhf78

Xe hơi
Gặp trường hợp đấy thì cứ xi nhan phải, kéo kính xuống: Em mời bác qua. Xong rồi đi sau giương pha chơi lại nó=))
cụ giống em thế, nhiều lúc đi trong phố mà chúng nó cứ trố mắt lên nhìn thật là khó chịu và đau mắt. có thằng đi pháp vân cầu giẽ cứ giương pha đằng sau em mới khó chịu,thế là em mời nó vượt rồi em dí nó đến hết cao tốc cho nó nhớ

oojimioo

Xe tăng
dù gì đi nữa thì đi trong phố mà bị rọi pha thì cũng bực các cụ nhỉ

xmen

Xe buýt
Lần sau cụ nào bị LLX nó chiếu thế, các cụ lấy tay gạt cái lẫy chống chói ở gương giữa là xong, chúng nó chiếu chán thì thôi

Tribute

Xe container
Cụ chủ cũng cố chấp quá, trường hợp những xe cứ dương pha rọi sau lưng thì đáng ghét thật. Nhưng nháy pha nó nhiều ý nghĩa phết đấy, ko đơn giản chỉ là xin vượt đâu. Thực ra trong phố xin vượt người ta cũng chỉ nháy pha thôi, chả mấy ai xi nhan đâu, vì trong phố lắm lối rẽ lắm, xi nhan lại bị các xe khác hiểu nhầm là xin rẽ trái ko khéo lại đấu đầu xe ngược chiều như chơi.
Kinh nghiệm của em thì thấy xe khác nháy pha phía sau mình sẽ có 1 số trường hợp sau:

1. Đường phía trước khá thoáng mà mình bò chậm quá làm xe sau ức chế -> nháy để dục mình đi nhanh hơn chút nữa, nếu ko thích đi nhanh thì dẹp vào cho người ta đi.
2. Phía trước xe ngược chiều chọc pha vào mặt -> nháy pha để xe ngược chiều hạ cốt.
3. Xe ngược chiều lấn đường -> nháy pha để báo nguy hiểm.
4. Gần ngã 3, ngã tư, ngõ ngang không đèn đỏ -> nháy pha để các phương tiện cắt ngang biết mà cảnh giác.
.... và hàng chục tình huống khác cần nháy pha nữa.

Dù sao nháy pha cũng còn lịch sự hơn chán vạn lần dùng còi. Riêng với 4b em chỉ dùng pha để ra các loại tín hiệu, trừ những ông ngang ngược mù giả thì em buộc phải dùng còi (nhất là với 2b).

Cụ chủ thử chiêm nghiệm xem. Mong cụ hạ hỏa.

hubugi

Xe buýt
Em lại gặp trường hợp này xin kể với các cụ:
Em chạy đường Nguyễn Khoái, hướng đến cầu Vĩnh Tuy, đoạn vừa qua bến xe Lương Yên...Trước em là 1 taxi Getz, trước Getz lại là 1 cụ LX570.
Chú Getz chạy bám sau LX chừng 1/4 phút thì nhận thấy cụ LX đi "quá từ tốn" nên thúc vào *** cụ LX để xin vượt = còi loạn cả đường (kiểu như: mày có nhanh nhường tao ko nào, tao hôn ***mày bi giờ đây này...), em thấy cụ LX vưỡn chạy từ tốn-bình thản như chả biết gì. Em đoán: vượt kiểu đó thì bố cũng *** cho-đến đâu thì đến (Nghĩ bậy quá nhể!). Sau khoảng nửa phút còi thấy cụ LX chả phản ứng gì, chú Getz đành vượt phải. He he he, giờ bắt đầu đến em muốn vượt rồi. Em xi nhan trái; ngay lập tức, cụ LX lịch sự xi nhan phải nhường ngay vẫn với điệu bộ nhàn tản-từ tốn. Em liếc ngang khi vượt, nhưng chả nhìn thấy cụ lái gì vì hình như xe cụ ấy lắp kính 1 chiều.
Em rút ra bài học là: cần tôn trọng nhau và phải rất "nịch sự", đúng luật.
Em hơi dài dòng văn tự, các cụ thông cảm, vì lúc đó thành tích lái của em mới có 1200km. Thật ấn tượng sâu sắc với lái mới như em. Giờ em vẫn là lái mới, nhưng cũng được vạn bảy rồi ạ.

viciv

Xe buýt
Cụ quên luật ah, xin vượt là phải xi-nhan cụ ợ.

60Hz

Xe buýt
ng ta nháy đèn là xin qua rồi sao cụ ko cho ng ta qua? trong trường hợp này thì cụ cần nghĩ lại 1 chút