[CCCĐ] Một thoáng quê hương ! (Hà Tây quê lụa!)

dmdviet

Xe cút kít
Vâng, riêng đi chùa đã nói là phải đi không thì phải tội chết :)
Em lấy đường link ảnh từ FB sang, em xem trên ipad và iphone vẫn thấy bình thường mà nhỉ

Kế hoạch là đầu tháng 10 em đi Mù Căng Chải nữa mà cứ mưa suốt rồi lại sợ họ gặt hết thì buồn lắm
Đã đi MCC chưa cụ? Chắc giờ lên lúa gặt rồi :D

Quê em ở đâu ....
em hà tây quê lụa, hn2 hiếc làm giề
He he, khổ thế đấy cụ ạ. Có ai muốn thế đâu :(

Em lính mới vào hóng các cụ :D
Hóng gì đấy cụ

Từ trước tới giờ đi đâu ai hỏi, em vẫn bảo em là người Hà Tây. Và em tự hào vì điều đó. Giờ Hà Nội nhập vào Hà Tây và lấy tên chung là HN thôi mà.
Bác cũng Hà Tây a???

dmdviet

Xe cút kít
Quê nội tớ ở TT Chúc Sơn, gần chùa Trăm Gian. Quê ngoại tớ ở Thanh Oai, sát vách chùa Bối Khê, tớ đẻ ra ở làng Chuông, lớn chút nữa thì theo bố mẹ lên Xuân Mai. Đều gắn với Hà Tây cả.
He he thế thì bác còn Hà Tây hơn cả em, em Mỹ Đức :)

adc_nguyen

Xe máy
Đã đi MCC chưa cụ? Chắc giờ lên lúa gặt rồi :D
Em chả đi nữa cụ ạ. Thèm lắm nhưng đành để năm sau vậy, chứ giờ lên ngắm gốc rạ thôi. Giờ em đang lên lịch đi Mộc Châu tháng 11 này. Nhưng còn đang lo phải đi công tác miền Nam 2 tháng thì đổ bể hết cả kế hoạch.

ANVLawyes

Xe máy
Những tấm đầu tiên em thấy là đẹp nhất sâu với thanh bình

minhngoc239

Xe tải
Mấy năm về làm đất thủ đô em chả thấy Hà Tây được đầu tư gì, chả thay đổi gì nngài mấy dự án bất động sản ở Hà Đông. Thấy buồn giữa quy hoạch đô thị và phát triển theo tư duy ngắn
Có lẽ cụ hơi nhầm! Em cũng người Hà Tây, đang sống ở Hà Tây đây ạ. Em thấy nếu không có nguồn ngân sách của Hà Nội thì các huyện thuần nông của Hà Tây chẳng biết bao giờ mới có được hệ thống đường giao thông, thủy lợi nội đồng như bây giờ đâu ạ! Toàn ngân sách của TP đấy ạ! Chứ nguồn thu của các huyện có được mấy hả cụ!

GoldenPig

Xe tăng
Có lẽ cụ hơi nhầm! Em cũng người Hà Tây, đang sống ở Hà Tây đây ạ. Em thấy nếu không có nguồn ngân sách của Hà Nội thì các huyện thuần nông của Hà Tây chẳng biết bao giờ mới có được hệ thống đường giao thông, thủy lợi nội đồng như bây giờ đâu ạ! Toàn ngân sách của TP đấy ạ! Chứ nguồn thu của các huyện có được mấy hả cụ!
Ủng hộ phát ngôn này của cụ về sự tiến bộ khi thành hà nhì ...
Em có thêm vài chia sẻ: Hà Tây quê ta xưa nổi tiếng là tỉnh ... chậm tiến nhất. Những người gốc Hà Tây ta có lẽ cũng thấm nhuần thế mạnh của quê ta: thứ nhất giỏi "chạy" (giải việt dã báo Hà tây cực nổi tiếng xưa) và "vật" ( Đất Hà Tây nổi danh với các làng vật thuộc xứ đoài cũ - Quốc Oai và Thạch thất - chưa kể có các đô trẻ thuộc Phú xuyên sau này)... với thế mạnh là "chạy" và đánh.. "vật" ... THời đó, bộ sậu lãnh đạo tỉnh có sự luân phiên, phân chia cực kỳ ăn ý giữa cánh Ứng Hòa, cánh Sơn Tây/Quốc OAi...(theo em nhớ ko nhầm cứ lấy CU lờ 6 ra mà phân chia) thay nhau cầm cương ,chăm chăm phương án chạy và vật nhau ... tiến bộ sao đc ... ngẫm lại mà buồn .... nay mất quê, mất tên quê ... cũng chả vui gì ... nhưng bét ra vì được mang tên thuộc thủ đô, cái sự địa phương(huyện) chủ nghĩa nó ko có đất nữa ... dân quê ngoại em (Phượng cướp - sát nách chùa thầy) ơn đảng ơn CP lắm lắm vì trợ cấp cho các cụ già ko nơi nương tựa và hộ nghèo cao hơn vài chục đến hàng trăm ... nhưng chất lượng cuộc sống sau vài cơn sốt đất bán lại cho các anh "ở Hà Nội về" càng trở nên tồi tệ với sự xâm thực thô bạo của văn hóa đô thị, đến độ về quê ngột ngạt kinh khủng, ko chán quê mà thương quê hơn và ... lại tặc lưỡi : bao giờ cho đến ngày xưa kakakka ...

dmdviet

Xe cút kít
Những tấm đầu tiên em thấy là đẹp nhất sâu với thanh bình
Cảm ơn cụ

Cảm ơn Cụ chủ. Nói với Cụ một câu là em vẫn thích cái tên Hà Tây hơn.
Cụ nghĩ em thích thay tên đổi họ chắc ?

Em có thêm vài chia sẻ: Hà Tây quê ta xưa nổi tiếng là tỉnh ... chậm tiến nhất. Những người gốc Hà Tây ta có lẽ cũng thấm nhuần thế mạnh của quê ta: thứ nhất giỏi "chạy" (giải việt dã báo Hà tây cực nổi tiếng xưa) và "vật" ( Đất Hà Tây nổi danh với các làng vật thuộc xứ đoài cũ - Quốc Oai và Thạch thất - chưa kể có các đô trẻ thuộc Phú xuyên sau này)... với thế mạnh là "chạy" và đánh.. "vật" ... THời đó, bộ sậu lãnh đạo tỉnh có sự luân phiên, phân chia cực kỳ ăn ý giữa cánh Ứng Hòa, cánh Sơn Tây/Quốc OAi...(theo em nhớ ko nhầm cứ lấy CU lờ 6 ra mà phân chia) thay nhau cầm cương ,chăm chăm phương án chạy và vật nhau ... tiến bộ sao đc ... ngẫm lại mà buồn .... nay mất quê, mất tên quê ... cũng chả vui gì ... nhưng bét ra vì được mang tên thuộc thủ đô, cái sự địa phương(huyện) chủ nghĩa nó ko có đất nữa ... dân quê ngoại em (Phượng cướp - sát nách chùa thầy) ơn **** ơn CP lắm lắm vì trợ cấp cho các cụ già ko nơi nương tựa và hộ nghèo cao hơn vài chục đến hàng trăm ... nhưng chất lượng cuộc sống sau vài cơn sốt đất bán lại cho các anh "ở Hà Nội về" càng trở nên tồi tệ với sự xâm thực thô bạo của văn hóa đô thị, đến độ về quê ngột ngạt kinh khủng, ko chán quê mà thương quê hơn và ... lại tặc lưỡi : bao giờ cho đến ngày xưa kakakka ...
Mấy món này em không rõ lắm vì em là người con xa quê từ nhỏ :)

muadulich

Xe tăng
Website
www.muadulich.com
Từ cái ngày về HN, đường xá trên nhà em mở rộng thênh thang, đền bù, bán đất mặt đường, các dự án resort đua nhau mở ra có rất nhiều cái lợi và cũng có nhiều cái theo xu hướng phát triển xã hội như: Tai nạn giao thông nhiều hơn, quán cafe đèn mờ cũng nhiều hơn, cờ bạc cũng nhiều hơn, các quan xã chén căng diều haizzzz. Cái sướng nhất cháu thấy là: ít mất điện và điện rất khỏe =))

thaomotobay

Xe tải
Không gì đẹp bằng việt nam quê hương ta

minhngoc239

Xe tải
Em có thêm vài chia sẻ: Hà Tây quê ta xưa nổi tiếng là tỉnh ... chậm tiến nhất. Những người gốc Hà Tây ta có lẽ cũng thấm nhuần thế mạnh của quê ta: thứ nhất giỏi "chạy" (giải việt dã báo Hà tây cực nổi tiếng xưa) và "vật" ( Đất Hà Tây nổi danh với các làng vật thuộc xứ đoài cũ - Quốc Oai và Thạch thất - chưa kể có các đô trẻ thuộc Phú xuyên sau này)... với thế mạnh là "chạy" và đánh.. "vật" ... THời đó, bộ sậu lãnh đạo tỉnh có sự luân phiên, phân chia cực kỳ ăn ý giữa cánh Ứng Hòa, cánh Sơn Tây/Quốc OAi...(theo em nhớ ko nhầm cứ lấy CU lờ 6 ra mà phân chia) thay nhau cầm cương ,chăm chăm phương án chạy và vật nhau ... tiến bộ sao đc ... ngẫm lại mà buồn .... nay mất quê, mất tên quê ... cũng chả vui gì ... nhưng bét ra vì được mang tên thuộc thủ đô, cái sự địa phương(huyện) chủ nghĩa nó ko có đất nữa ... dân quê ngoại em (Phượng cướp - sát nách chùa thầy) ơn **** ơn CP lắm lắm vì trợ cấp cho các cụ già ko nơi nương tựa và hộ nghèo cao hơn vài chục đến hàng trăm ... nhưng chất lượng cuộc sống sau vài cơn sốt đất bán lại cho các anh "ở Hà Nội về" càng trở nên tồi tệ với sự xâm thực thô bạo của văn hóa đô thị, đến độ về quê ngột ngạt kinh khủng, ko chán quê mà thương quê hơn và ... lại tặc lưỡi : bao giờ cho đến ngày xưa kakakka ...
Cái này thì phải trách chính bản thân mỗi người thôi cụ ạ!Xã hội phát triển, đầu tư, đền bù có tiền mà sinh hư thì đừng có đổi cho xã hội! Còn quan điểm của cháu vẫn là về Hà Nội - Hà Tây được phát triển về KT-XH, Giao thông, Hạ Tầng, Thủy Lợi nhiều hơn. (Tuy có thêm một số phí và thêm một số thủ tục)

thaomotobay

Xe tải
Quê ta em chỉ thích đi đường cao tốc thôi, nhanh lắm. Rẽ vào làng quê mua ít đặc sản làm quà

ares1990

Xe hơi
cám ơn cụ đã cho e biết thêm về mảnh đất hà tây

HMC

Xe tải
Nhà cháu tin rằng 1 ngày nào đó *Lịch sử sẽ TRẢ LẠI TÊN CHO EM* . Hà Tây (Quê lụa và xứ Đoài) sẽ Trường tồn như Trường sa, Hoàng sa trong lòng người dân VN...
(Hà Tây: Quê ngoại...Sông Đáy *Ôi con sông tắm mát cuộc đời tôi...* trong những năm thủ đô bom đạn)
Cho dù không phải là quê em nhưng em cũng có mong muốn như vậy.

Trungst

Xe tải
Em cũng Hà Nhì đây các cụ, cái gì chẳng có 2 mặt của nó, sát nhập thì có mặt được và mặt mất thôi mà.Chung quy vẫn là Lừa cả

dmdviet

Xe cút kít
Từ cái ngày về HN, đường xá trên nhà em mở rộng thênh thang, đền bù, bán đất mặt đường, các dự án resort đua nhau mở ra có rất nhiều cái lợi và cũng có nhiều cái theo xu hướng phát triển xã hội như: Tai nạn giao thông nhiều hơn, quán cafe đèn mờ cũng nhiều hơn, cờ bạc cũng nhiều hơn, các quan xã chén căng diều haizzzz. Cái sướng nhất cháu thấy là: ít mất điện và điện rất khỏe =))
Không gì đẹp bằng việt nam quê hương ta
Quê ta em chỉ thích đi đường cao tốc thôi, nhanh lắm. Rẽ vào làng quê mua ít đặc sản làm quà
cám ơn cụ đã cho e biết thêm về mảnh đất hà tây
Ảnh cụ đẹp quá.
Cho dù không phải là quê em nhưng em cũng có mong muốn như vậy.
Em cũng Hà Nhì đây các cụ, cái gì chẳng có 2 mặt của nó, sát nhập thì có mặt được và mặt mất thôi mà.Chung quy vẫn là Lừa cả
Cảm ơn các cụ đã đọc bài

Lâu lâu nhà em lại úp cái ảnh cho đỡ nhớ quê ngoại
Mùa này đang hoa súng nở đẹp lắm, hôm nào em viết Một thoáng quê hương - Mùa hoa dã quỳ (Hà tây Quê lụa phiên bản 2 cụ nhé) :D