[Funland] Một số sách giáo khoa không sử dụng giảng dạy nhưng vẫn phải mua

vieteuro

Xe container
Ôi đù.....năm nào,lớp nào trường chả bán cả mớ sách....xong có đến 1/4 số sách đó cả năm méo dùng.
Nói đầy ông vào nhảy cồ cồ lên,văn vẹo...
Thực tế nó bốc mùi thế đấy.
Tôi từng họp cuối năm cho đứa cháu,cầm nguyên 3,4 đầu sách cả năm đếch sờ đến hỏi GVCN,giáo viên đổ cho nhà trường...tôi lên hỏi mẹ hiệu trưởng thì nó bảo bộ với sở....
Rồi cái đứa trưởng ban phụ huynh nới là tôi thế nọ thế kia...,không vì con cháu....tôi chỉ mặt hỏi xem thế nào là vì...von,cháu,vì học sinh....thì câm như hến...
lão hỏi cái đội mà nó éo trả lời được cho lão là vì sao lại thế đâu
Muốn hỏi thì lên trưởng phòng gd giám đốc sở gd mà hỏi
từ hiệu trưởng đến gv phải đạt KPI hết :))

vieteuro

Xe container
e chỉ thấy mệt vì các con học mỗi sách 1 nhà xb khác nhau
loạn xị ngậu
lúc cánh diều lúc chân trời . . .
nhọc

NguyenChum1219

Xe tăng
Vụ sách khó mua ở ngoài em gặp rồi. Thằng cu con bị mất quyển sgk, em tìm khắp Hà Nội, may có đúng 1 cửa hàng có
Trường f1 nhà mình lại kiểu sách lớp 6 nhặt của mỗi bộ sách vài môn từ bộ cánh diều, tri thức.
2 quyển mà chủ thớt nêu khả năng là tài liệu của môn giáo dục địa phương.

phamhungbs

Xe điện
Vẫn luôn biết đội in ấn SGK là nhóm lợi ích; nhưng hai đứa lớn nhà em thì thầy cô chỉ báo, đưa cho cái danh mục, mua hay không tùy mình, thích thì mua ngoài không sao cả. Đứa lớn nhà em nó tích những mục cần mua, đưa lên cô thì có sách như mình muốn, còn lại thiếu vẫn mua ngoài được.

con dơi 141

Xe điện
2 quyển cụ nói em thấy dùng để tham khảo, bổ trợ tốt chứ sao. Cụ bảo con tự đọc có sao đâu? Trên lớp chắc GV dùng máy chiếu hoặc bản đồ lớn để các cháu cùng theo dõi rồi.
Nhà trường phát danh mục sách
Mua quyền gì, mua ở đâu là quyền của phụ huynh
Mua ở trường thì tiện hơn. Và phải đăng ký để trường mua hộ. Và khi mua hộ thì trường chie mua hộ combo chứ không mua lẻ.

Ph muốn mua cho tiện, cho được việc của mình đã, xong quay ra chửi trường thế nọ thế kia

Đảm bảo không trường nào bắt buộc các con mua sách do trường bán cả.
Đưa sách tham khảo vào danh mục sách GK là sai. Phải tách riêng mới đúng.
Hơn nữa LS và địa lý HN nhẽ ra TP HN phối hợp tặng sở GD đầu sách này luôn dưới dạng ebook. Giờ học online còn đc sao phải dùng sách giấy. Bao nhiêu tài năng...để phí ra.

500k học sinh mỗi năm x 50k là lãng phí to lớn

Mytv

Xe điện
Bộ giáo dục ko muốn tự làm thêm bộ sách khác, nhưng ra quốc hội anh Huệ bắt làm.
Cần phải nói rõ, xã hội hóa giáo dục là yêu cầu bắt đầu từ mấy ông đại biểu quốc hội, được sự cổ vũ của báo chí và cộng đồng mạng, cuối cùng là giá sách tăng gấp mấy lần và người dân lĩnh đủ.
Hề hề. A ấy thì kinh roài. Bộ Dục làm thêm 1 bộ nữa e rằng lại ném qua cửa sổ 1 đống xèng. Mà chắc gì đã ra được sản phẩm chất lượng. Để xây dựng đc 1 bộ sách đâu có đơn giản. Thế nên Bộ có muốn làm đâu.

Năm này các cụ chuẩn bị thiếu sách tiếp nhá. Nhất là các trường sử dụng sách của nxb gdvn.

NguyenChum1219

Xe tăng
Mua ở trường thì tiện hơn. Và phải đăng ký để trường mua hộ. Và khi mua hộ thì trường chie mua hộ combo chứ không mua lẻ.

Ph muốn mua cho tiện, cho được việc của mình đã, xong quay ra chửi trường thế nọ thế kia

Mua theo bộ combo thì trường dễ quản lý đặt và trả hàng, chứ mua lẻ thì phức tạp, nhân sự ko có times làm như vậy. Mình thấy mua từ trường cho nhanh, đảm bảo đủ sách, đỡ mất tg, tự mua rất mệt vì nhiều môn của nhiêu bộ sách khác nhau.

BMW X10

Xe điện
Hề hề. A ấy thì kinh roài. Bộ Dục làm thêm 1 bộ nữa e rằng lại ném qua cửa sổ 1 đống xèng. Mà chắc gì đã ra được sản phẩm chất lượng. Để xây dựng đc 1 bộ sách đâu có đơn giản. Thế nên Bộ có muốn làm đâu.

Năm này các cụ chuẩn bị thiếu sách tiếp nhá. Nhất là các trường sử dụng sách của nxb gdvn.
Lẽ ra, họ nên chia phỏm ra bác ạ:
+ Các sách khoa học tự nhiên: Toán Lý Hoá Sinh Địa, ta hoàn toàn có thể copy & paste, dù là mua hay xin hay cách khác.
+ Các sách lịch sử: Dù sao thì cũng dựa trên các dữ liệu lịch sử thật, mà bác không thể quay bút 100%.
+ Các sách khoa học xã hội: Cái này loằng ngoằng hơn và có lẽ tốn tiền hơn.

Chí ít, như thế cũng tiết kiệm 1 mớ tiền so với việc đi R&D toàn bộ các sách giáo khoa.

Mytv

Xe điện
e chỉ thấy mệt vì các con học mỗi sách 1 nhà xb khác nhau
loạn xị ngậu
lúc cánh diều lúc chân trời . . .
nhọc
Trường f1 nhà mình lại kiểu sách lớp 6 nhặt của mỗi bộ sách vài môn từ bộ cánh diều, tri thức.
2 quyển mà chủ thớt nêu khả năng là tài liệu của môn giáo dục địa phương.
Hề hề. Đây là điểm ưu việt của chính sách "xoá bỏ độc quyền sgk của nxbgdvn" đó 2 cụ ạ. :))Cụ nào tự tin ko đăng ký qua trường xem có đi mua bên ngoài đủ bộ cho con học ko? Mịa cái công lượn khắp hn có mà quá tội tiền mua qua trường.

Mzc

Xe điện
+ Các sách khoa học tự nhiên: Toán Lý Hoá Sinh Địa, ta hoàn toàn có thể copy & paste, dù là mua hay xin hay cách khác.
+ Các sách lịch sử: Dù sao thì cũng dựa trên các dữ liệu lịch sử thật, mà bác không thể quay bút 100%.

Chí ít, như thế cũng tiết kiệm 1 mớ tiền so với việc đi R&D toàn bộ các sách giáo khoa.
Cụ học hết lớp mấy rồi mà tư duy như con nít vậy? :))
Làm sách mà cụ cứ làm như bán rau ở chợ ấy. Viết lách, thẩm định lên xuống còn be bét nữa là đi copy paste với chả dữ liệu có sẵn :)).

Bộ sách lớp 1 của con em học trường công ở HN là chưa tới 382k (cả tiền vở, tiền học liệu học 1 tháng trong hè chứ k chỉ bộ sách). Ông nào k mua nổi theo em k nên đẻ. Còn khó khăn quá thì đi xin đi. Miền núi thì free rồi.

Chỉnh sửa cuối:

BMW X10

Xe điện

Bắt buộc thì không, đã đành rồi. Cái nớ vi hiến mà bác.

Toàn phụ huynh tự nguyện việc mua sách, việc đóng quỹ và nhiều việc khác, phỏng ạ?
Tự nguyện bằng văn bản luôn ấy chứ.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Từ một việc là nhà trường công bố các sách phục vụ cho việc học của học sinh và báo giá cũng như việc hỗ trợ học sinh mua (mua hộ) nhằm tạo thuận lợi cho học sinh
Giờ đây đã được các bậc phụ huynh khả kính chuyển thành việc nhà trường lợi dụng/bắt buộc học sinh mua sách để hưởng lợi.

Trường nhóc em còn ok hơn, mua quyền nào thì tick, k cần combo luôn.
Mua theo bộ combo thì trường dễ quản lý đặt và trả hàng, chứ mua lẻ thì phức tạp, nhân sự ko có times làm như vậy. Mình thấy mua từ trường cho nhanh, đảm bảo đủ sách, đỡ mất tg, tự mua rất mệt vì nhiều môn của nhiêu bộ sách khác nhau.
Hề hề. Đây là điểm ưu việt của chính sách "xoá bỏ độc quyền sgk của nxbgdvn" đó 2 cụ ạ. :))Cụ nào tự tin ko đăng ký qua trường xem có đi mua bên ngoài đủ bộ cho con học ko? Mịa cái công lượn khắp hn có mà quá tội tiền mua qua trường.
Bắt buộc thì không, đã đành rồi. Cái nớ vi hiến mà bác.

Toàn phụ huynh tự nguyện việc mua sách, việc đóng quỹ và nhiều việc khác, phỏng ạ?
Tự nguyện bằng văn bản luôn ấy chứ.

Koka2015

Xe tăng
Con em năm trước bị thiếu một cuốn, đi khắp Hà Nội mấy ngày mới tìm được. Mà cuốn sách đấy chỉ hơn chục nghìn, công đi lại gấp mấy chục lần tiền sách.

BMW X10

Xe điện
Cụ học hết lớp mấy rồi mà tư duy như con nít vậy? :))
Làm sách mà cụ cứ làm như bán rau ở chợ ấy. Viết lách, thẩm định lên xuống còn be bét nữa là đi copy paste với chả dữ liệu có sẵn :)).
Tốt quá, vậy theo bác nên làm ra răng, cho khỏi con nít?
Theo bác, sách Toán, tụi kém phát triển, có lẽ nó làm sách tệ thật, ta phải Viết lách, thẩm định lên xuống cho nó chuẫn, nhỉ?
Nó chuẫn rồi phải không?

Mzc

Xe điện
Tốt quá, vậy theo bác nên làm ra răng, cho khỏi con nít?
Theo bác, sách Toán, tụi kém phát triển, có lẽ nó làm sách tệ thật, ta phải Viết lách, thẩm định lên xuống cho nó chuẫn, nhỉ?
Nó chuẫn rồi phải không?
Chương trình khung có rồi, dựa vào đó mà viết. Còn mỗi bộ nó sẽ có điểm hay điểm dở. Ở tp điều kiện hơn thì lựa bộ in đẹp đẽ hơn cũng chả chết ai. Còn cụ viết cho đúng chính tả thì sẽ bớt con nít hơn.
Em mới chỉ đọc bộ lớp 1 vì con em học lớp 1, em thấy ổn.

sambui0909

Xe tải
Ở mình nhiều cái nó còn thối lắm. GD nó là cái góc thối nhất. Có những thứ gần như ai cũng biết, nhưng chằng thay đổi được. Thế mới nói XH khó đi lên được.

NNS

Xe ngựa
giờ hình như mỗi môn trường nó đc chọn sgk từ 1 b ộ khác nhau, nên PH mua sách ngoài cũng dễ lộn xộn phết đấy.
đc cái trường thằng oắt nhà em cũng khá nhân văn, hình như nó ko phải xài bất kì 1 cuốn sách bài tập hay "tham khảo" nào nên e nhớ tiền sgk e mua đầu năm rẻ lắm, ngoại trừ có cuốn sách tiếng Anh Global English là đắt vì là sách ngoại, còn thì chỉ có sgk thì có năm lớp 6 e nhớ đâu có hơn 100k, bác hụi trưởng hụi PH bác ý chi tiền quỹ lớp mua luôn cho lũ trẻ.

Notimetodie

Xe tải
Nhiều ông cứ thấy bóc phốt giáo dục, y tế là auto nhiều like. Chuyện này có đek gì ghê gớm, nó thối là thối cái khác, bây giờ học sinh thành phố cũng học chay, không có dụng cụ đồ đạc thí nghiệm thị phạm các cái, vì không mua được hàng. Hỏi vì đâu nên nỗi, tiền còn đầy không giải ngân được, trò không có đồ dùng, cũng bởi cái phong trào đấu tố y tế giáo dục mà ra, giờ nhà thầu méo thèm bán cho trường học, tư vấn méo thèm dính dáng đến mua sắm công... Đấy cái ấy mới thối, bóc đi các cụ, ba quyển sách vặt sân si làm gì. Tôi mua cho con còn nhiều hơn bộ chuẩn, đọc được cái gì quý cái đấy

Mytv

Xe điện
Bộ sách lớp 1 của con em học trường công ở HN là chưa tới 382k (cả tiền vở, tiền học liệu học 1 tháng trong hè chứ k chỉ bộ sách). Ông nào k mua nổi theo em k nên đẻ. Còn khó khăn quá thì đi xin đi. Miền núi thì free rồi.
Hiện nay 1 bộ sách lớp 1 cỡ 200k. Đúng là đa phần hầu hết các gia đình đều có thể cho con e m. Nhưng cụ có biết trước khi xoá bỏ độc quyền 1 bộ sách bao nhiêu tiền ko? Dạ có 54k thôi cụ ạ. Sau khi các ảnh xoá bỏ độc quyền & xây dựng khung chương trình mới thì giá đã lên tới gần 200k. Thêm 1 điểm nữa là trước đây độc quyền các gia đình hoàn toàn có thể chủ động mua sách bên ngoài. Đương nhiên giá cả đc chiết khấu tốt hơn giá bìa. Cụ nhẩm hộ e số tiền tăng thêm x với cả triệu học sinh thì ra con số bao nhiêu?

Kết quả của việc thay đổi này liệu có tương xứng hay ko ạ? E nghĩ là ko rồi:))

Koka2015

Xe tăng

Nhập khẩu thì cũng phải có hội đồng lựa chọn, thẩm định, vì không phải cứ hàng ngoại đã là ngon. lúc đấy sẽ có các cuộc tranh cãi sách của Singapore hay của Mỹ tốt hơn.
Nhập khẩu SGK cũng phải mất tiền bản quyền chứ ko phải miễn phí, tiền bản quyền sách nước ngoài có khi còn cao hơn giá sách giáo khoa của VN.

Ngoài ra nội dung sách có thể copy & paste được, nhưng VN có tiền để xây dựng phòng thí nghiệm, thiết bị học tập, dụng cụ thí nghiệm... theo sách của họ không?