Chi hội Một số kinh nghiệm cho anh em đi mua xe cũ

Thi1983

Xe hơi
Thưa các cụ. Đời em 5 lần đi xe cỏ rồi. Tạm thời tổng hợp một số kinh nghiệm khi mua xe cũ sau. Chắc em sẽ bổ sung dần vì tạm thời có thể chưa nhớ ra hết hoặc chỉ tóm tắt rồi diễn giải sau.
Thưa các cụ. Người như em ít tiền nhưng vẫn muốn đi oto và cũng là người không biết sợ khi dám mua sẽ cũ. Em biết nhiều cụ cũng có nhiều tiền hơn cả em đấy nhưng vẫn đi xe máy. Nhưng theo em cứ mua oto mà đi. CÒn kinh nghiệm thì mong anh em cùng chia sẻ.
HIện nay, khi mua sẽ cũ, một số cụ may mắn mua được của người thân. Nhưng số đó ít lắm, và không phải lúc nào mình cũng có người thân sẵn sàng bán xe và sẵn sàng bán đúng chiếc xe mình có nhu cầu. CHủ yếu các cụ thường lọ mọ lên mạng tìm thông tin thôi. Ai cũng mong là kiếm được người có nhu cầu thôi. Nhưng thưa các cụ, chủ yếu là các bác thợ.
Làm thế nào để nhận biết được các bác ấy đây.
Có mấy loại thợ.
Thứ nhất là auto. cái này thì họ bày ra cửa hàng, họ khoe lên web, công khai cả giá cả. Nhưng em cũng đi nhiều auto rồi. CŨng có nơi họ tử tế họ nói cho mình biết nhưng đa số họ chả nói đâu, họ cứ bảo yên tâm, yên tâm, chỗ mình là chuẩn, là xịn, nói một là một hai là hai nhưng mà cuối cùng nếu mình mua thì cũng lãnh đủ thôi. Nên phải chọn auto uy tín. NHưng mà khổ lắm, mua auto thì chắc chắn đắt hơn bên ngoài vài chục triệu mà chưa chắc đã xịn.
THứ hai là các bác thợ vườn mua một vài con về làm rồi bán. Mấy bác này khó nhận ra vì thường chuyển giấy tờ về chính chủ, mông má, tút tít rồi bán. Không phải tất cả, nhưng em gặp vài bác thì đều mua xe taxi thải loài về lắm đồ thêm để bán. Để nhận biết những xe loại này có mấy dấu hiệu: chính chủ, xe nhiều đồ linh tinh như dvd, ốp lá zăng không chính hãng (lòe loẹt, nhiều chấu, đen đen trắng trắng), cản trước cản sau, còn dán cả chữ lên thân xe nữa (chắc để mình không nhìn thấy nó lỗi lõm) Để che giấu lịch sử là taxi, ốp cánh cửa có thể được bọc lại, bàn thờ có thể được sơn lại, nhiều công tắc trên các vị trí vô lý (đó là các vị trí trước đây bị đục khoét do làm taxi). Một số vị trí trước đây là taxi họ khoét lỗ thì giờ có thể được xử lý bằng cách bịt một miếng nhựa nhỏ vào, người chu đáo thì vá hẳn một miếng to để mình không để ý, dân thợ vườn thì dán luôn một miếng hoặc bọc lại da để mình không nhìn thấy. một số loa nhỏ, một số chi tiết thừa, thì đều là taxi nhà ta cả.
em xin phép cụ chủ cho em được chép kinh nghiệm của cụ vào sổ tay em là đang tìm hiểu về xe cũ

creamperfect8

Đi bộ
Em cũng đề nghị các bác salon, giúp các bác bán hàng tốt hơn. Chứ nhiều bác xe tốt mà kinh nghiệm sale non quá. E chưa cả hỏi chi các bác đã : "xe không đâm đụng, ko bơi lội, cam kết tặng xe luôn. Chú mà cứ xem được con xe nào hơn con xe của anh ở cái nước Việt Nam này anh tặng xe chú luôn- Tặng thì chết móm , Xe của anh bán đâu chả được, cũng có vài người xem rồi nhwung a chưa bán- tháng 7 ngâu mà các bác cứ chảnh. Chỗ Anh em, A chỉ lấy lãi theo lãi suất ngân hàng thôi- A e khỉ gì, a e lắm lèn cho đau. Giá thì fix mịa giá đi rùi mặc cả, cứ ập à ập ờ dò xét, phải xem chú thích ko anh mới phát giá- nhưng e thì giá hợp lý thì em mới xem xe đấy, ăn thịt e ak" hề hề

creamperfect8

Đi bộ
Tiện cho em hỏi luôn : Laceti Ex 2004 nên mua không các bác, mà nên mua thì mua giá nào ợ. tks các bác

Dichvugiare

Xe máy
Em mua rồi mới đọc ạ

pekin

Xe máy
Cảm ơn cụ chia sẻ. E tìm hiểu lý thuyết mà đã thấy gian truân quá ạ.

xe cày ruộng

Xe máy
cảm ơn cụ động viên. em vừa nghĩ vừa viết nên viết đến đâu em cho lên đến đó. Vừa chi sẻ, vừa câu 100 bài để còn vào chém trên box mua bán. Các cụ đừng giận em nếu em vừa viết vừa post
Vậy em mới đọc kịp bác à. Em đọc cho kỹ để mai mốt còn làm thợ. Đùa tý chứ em đang học hỏi để tìm một em cỏ

htuan80

Xe hơi
Rất bổ ích cám ơn cụ đã chia sẻ

Dã Quỳ

Xe máy
Thứ 6, các cụ kiểm tra điều hòa. Thường thì khi bán cho các cụ, người ta chuẩn bị sẵn điều hòa mát lạnh rồi. Nhưng cũng có trường hợp thế này, điều hòa nó hao ga, người bán tiếc tiền đổ ít ga vào để cho khách thử thôi chứ không lo bịt chỗ rò ga lại, nên nếu các bác chịu khó để điều hòa lâu thì trường hợp này chỉ mát lúc đầu. Thưa các cụ, chính em là người lười biếng như vậy, sau em quyết tâm đi sửa ngon lành hết trước khi bán chứ không chịu bán cái chuồng gà cho người ta. cũng có hết bao nhiêu đâu, vì mình đi một thời gian, mình biết bệnh, cái gì cần mới sửa. Như điều hòa em vừa kể đó, chính em đi bịt lại chỗ rò và bơm thêm ga có 200. Nếu cụ nào biết biết một tí, gặp trường hợp này, các cụ nhớ tranh thủ ép giá. bảo là điều hòa hỏng rồi, bớt cho em 10 củ nhé, he he
Cụ này viết rất hữu ích và thực tế cho những người chưa biết nhiều về xe!

Dã Quỳ

Xe máy
Đi Matiz nói chung là lành, đồ sửa chữa khá rẻ, siêu tiết kiệm (chắc chỉ hơn xe ga có ti thôi), lại là xe cỏ nên để đâu cũng có chút yên tâm hơn là xe sang lúc nào cũng lo mất gương mà bạc cả tóc. xe nhỏ nên luồn lách đánh võng cũng sướng, giá lại rẻ nên nhiều người muốn mua để chở vợ chở con tránh mưa nắng. Có điều, nói gì đi nữa nó vẫn là xe cỏ, dáng xấu, hay hỏng lặt vặt nên nhiều khi hơi khó chịu. Thôi thì phù hợp với những ng nghèo ít tiền, thương vợ thương con, đam mê lái xe và coi như chiếc xe đầu đời, đi chán, tay lái lụa rồi thì ta đổi xe. Âu cũng là hợp lý các cụ ạ.
đúng vào tâm tư của em. vẫn đang nghía thớt tìm chút kinh nghiệm.

kemeno1990

Đi bộ
em là thành viên mới. Mới lấy bằng đc 1 tháng. Em có tầm 100tr. Có nên mua matiz đời sâu k bác. Hay để dành 1 2 năm nữa thì mua.

baccop1981

Xe buýt
em là thành viên mới. Mới lấy bằng đc 1 tháng. Em có tầm 100tr. Có nên mua matiz đời sâu k bác. Hay để dành 1 2 năm nữa thì mua.
Mua luôn mà đi cho nó sướng cái bản thân và vợ con. Một hai năm nữa bít đâu mình làm ăn có nhiều xiền thì lại mua xe ngon. Biết đâu lúc nhiều tiền bác vẫn không muốn đổi vì yêu cái đầu đời và vì cả lí do nó mang lại lộc cho bác.

kemeno1990

Đi bộ
Mua luôn mà đi cho nó sướng cái bản thân và vợ con. Một hai năm nữa bít đâu mình làm ăn có nhiều xiền thì lại mua xe ngon. Biết đâu lúc nhiều tiền bác vẫn không muốn đổi vì yêu cái đầu đời và vì cả lí do nó mang lại lộc cho bác.
Em 25t, chưa vợ con, cũng chưa có nhà, phải đi thuê, mới biết lái xe nên cũng hí hửng lắm. Có khoảng 100tr thôi. Ngắm matiz Nhưng thu nhập khoảng 10t 1 tháng liệu nuôi nó có gồng mình quá ko bác.em ko mất tiền gửi xe hàng tháng vì em mua cũng sẽ vứt luôn ở ngoài đường. Ngõ là em ngõ cụt toàn dân lành nên chắc ko lo lắm Em ko có nhu cầu đi làm bằng xe. Chủ yếu điên lên muốn phi đi tỉnh chơi bời thôi. Đặc biệt là em thích đi chơi xa. Cuối tuần về thăm phụ huynh. Còn trong phố mà phải lái xe thì e đi xe máy cho nhanh ạ

baccop1981

Xe buýt
Vậy thì nên xem lại. Nếu yêu thích và muốn thử nghiêm thì bạn nên mua. Mua matiz xong thì biết thêm rất nhiều về xe đấy

Tuấn Auto

Xe điện
em cũng vào hóng để bổ sung kinh nghiệm

Tham O To Thai

Xe hơi
Bài viết hay quá ! Rất bổ ích cho mình . like 1 cái cho cụ

sat_vun

Xe máy
E chưa đọc hết nhg có chuyện này muốn kể hầu các cụ!
Cơ quan M có ông em nhờ M đi xem xe của thợ! M kiểm tra sơ bộ thấy bét tè là nhè ra! Giữ ý trước mặt thợ m bảo ko ai mua xe vào tháng 7 cả để vài hôm nữa sang tháng thì xem và mua! rồi lôi ông E té ra quán nước ngồi m nói luôn tình trạng là như thế ko lấy được nên ko bàn về giá làm gì cả E cứ tìm con khác rồi A xem cho!
Chả hiểu ông E nghe thợ chém thế nào vẫn lấy con đấy!
Về chạy lúc nước sôi ùng ục! mấy hôm nay ko thấy đi hỏi thì bảo E đang làm tổng thể ở gara!
Chán nhất là mấy AE cơ quan cứ hỏi! Ông tư vấn kiểu gì mà để thằng E nó lấy con xe đấy!
Chán vãi các cụ ạ