Chi hội Một số kinh nghiệm cho anh em đi mua xe cũ

Tit_mu_tap

Xe tăng
Đọc xong cũng thêm 1 vài kinh nghiệm mới. Em thì học được vài kinh nghiệm mua xe như thế này, rảnh rỗi cũng làm vài dòng gọi là:
- Mua xe thì tốt nhất là mua của người dùng, xe phải đang được sử dụng thì check choác nó mới dễ, chứ xe mà rửa máy sạch sẽ phơi khô để trong nhà thì chịu thua.
- Quan trọng nhất cái xe là phải không tai nạn và bơi lội, muốn vậy các cụ chịu khó cắm đầu xuống nhìn cái gầm xem 2 cái thanh chạy rọc xe nó thẳng băng, màu sơn cũ theo thời gian, mở nắp capo xem thanh ngang với các bộ phận nó cân đối, nếu hơ qua lửa để nắn lại nó sẽ cong vênh, nếu xe mới sơn lại thì cũng hơi khó phát hiện. Đi vòng quanh xe tay gõ nhẹ, chỗ nào nhiều bột bả sẽ kêu bụp bụp nó khác với chỗ bình thường, cảm giác nó không thật tay nếu ấn nhẹ so sánh các điểm. Xe bị bơi lội thì thường phải bổ máy làm lại, các bác để ý con ốc máy tháo ra rồi có vết trượt của dụng cụ, gioăng cũng khác zin vì phải thay, nếu gầm máy ướt thì xác định thôi. Máy phải khô ráo, phủ lớp bụi như đang dùng chứ không phải kính cong làm gì, tiếng máy khi để garati đều, êm, kim tua máy đứng yên chứ không giật giật, nếu giật tức là có hiện tượng bỏ máy, kiểm tra độ hao dầu như chủ thớt nói.
- Tiếp sau là kiểm tra gầm bệ, nói chung những lỗi vặt như hỏng rotuyn, cao su càng A, chụp lap, với mấy cái vở vẩn thì đơn giản thay thôi, cụ chủ thớt hướng dẫn rõ rồi. Những cái đắt tiền thì cũng cần xem xét như kiểu chảy dầu thước lái, rồi bobin đánh lửa, bi các bánh, chảy dầu giảm sóc, đến phần côn thì có lá côn, bàn ép, bi T thì hơi khó nếu chưa biết. Nếu tổng thế phần 1 thấy nghi ngờ thì vào luôn gara nhấc cái gầm lên check nốt phần 2 cho nhanh, thợ gara nó nhìn qua đọc vanh vách luôn cho các cụ nghe khỏi phải lăn tăn.
- Phần điện thì em ít kinh nghiệm lắm, cái này thì xem dây dợ loằng ngằng, trong hộp cắt gọt đấu đá linh tinh beng thì đúng là ghê văn răng :D. Cửa giả quay tay hay bấm nút thì mô tơ êm, trơn chu, cao su lành lặn thì tốt. Cái gì cũng tiền cả.
- Cuối cũng là phần âm thanh, đèn đóm, nước sơn hiện tại zin nữa thì ngon, bánh lốp thế nào.
- Sau cũng là giá cả so với túi tiền mình có, nếu xe rẻ thì cũng nên bỏ qua vài lỗi vặt, mua về kiểu gì chả sửa lại tí ti.

Chỉnh sửa cuối:

Tit_mu_tap

Xe tăng
Cảm ơn cụ chủ thớt đã chia sẻ kinh nghiệm làm chuột bạch của mình (like) .

E là dân miền trung, rất chi là gà mờ về xe cộ, money cũng hạn hẹp, nhưng lỡ mê mấy em 4 bánh mất rùi nên đang tính rước 1 cô matiz về để che nắng, chắn mưa, đưa con đi học.

Loanh quanh nhiều ngày trên mạng thì vô tình gặp 1 bác trong miền nam đang rao bán e matiz đời 2000, giá 120 củ.
Qua liên sờ lạc với bác í thì được cung cấp thông tin rằng e nó do chính bác í bóc tem, chung sống từ đó cho tới nay, đã đi khoảng 120k km, nội tạng chưa thay cái gì cả, chỉ mới đổi mỗi cái ống pô bị mục theo thời gian (giọng bác chủ nhân rất chi là chân thành nhé :D ).

Mới đầu e cũng thấy ưng cái bụng vì nó phù hợp với năng lực tài chính của mình. Nhưng sau đó lại thấy lăn sờ tăn vì ko bít với tình trạng như thế, lỡ rước e nó về thì có phải thường xuyên mang đến bác sỹ để điều trị bệnh ko.

Mong các cụ trong hội chỉ giáo giúp e cái vụ này với . Vodka cả nhà (b)(b)(b)

Dung nhan của e nó đây ạ:

Nhìn qua con xe này thì em thấy 12 vạn thì cái vô lăng không thể bóng nhãy chỗ bấm còi và cần số bóng lộn không kém luôn ợ. Em đoán ít thì cũng tầm ngoài 30 vạn, xe đời sâu quá, máy móc rửa sạch để cho đẹp mắt. Nói chung nhìn qua không có thiện cảm cộng thêm cái giá 120 củ thì không nên mua luôn từ vòng sơ loại.

Phantom_Nguyen

Xe máy
Cảm ơn Cụ đã chia sẻ kinh nghiệm. nhờ có bài viết của Cụ mà em sáng dạ hản nên :D

oceansky04

Xe đạp
Cám ơn bài viết hữu ích của cụ, chúc các cụ năm mới mạnh khỏe; mua đ xe chất, hợp ý!

hongthaih

Xe tải
Gửi chủ thớt: xuanhoi2000
Hay tại chủ thớt dọa các Cụ trên oto fun nên các cụ ấy sợ đến lỗi xe tốt cũng tưởng xe sắp vứt đi rồi. Mời chủ thớt đến xem xe em hộ chứ tình trạng này xe em chắc nát bằng Matiz đời 2003 rồi.
cụ ơi xe cụ bán chưa . em cũng đang ngâm cứu

Long53

Xe máy
Tiền nào của nấy mà các cụ, tầm 150tr đổ xuống thì đúng là chỉ có matiz là hợp lý ^^

NTTM22

Xe hơi
tiện thể em quảng cáo là em mới bán hẳn inova chỉ để mua matit cụ ạ. sướng lắm cụ ạ. mỗi lần về quê mất có 100k tiền xăng cho cả đi cả về. Mà quả thực là em không biết nhiều về xe thật. nhưng cứ sửa nhiều sẽ biết cụ ạ. em thì hay đi xe cỏ nên em phải sửa nhiều hơn các bác đi xe xịn. bác đang đi xe gì. giao lưu đê
Xin hỏi quê cụ ở đâu vậy mà chạy hết 100k? em cũng đang sài em Matiz ông già em mua tử 2004, giờ bơm đầy bình em nó trả lại cho em 500km, ko biết có tiết kiệm ko hả cụ?

giacmomatiz85

Xe hơi
Bài viết rất hữu ích cho những ng mới như mình.

miaki0512

Xe đạp
Có cụ mua dùm xe thì tốt quá. Đọc mãi không chán. Mà vẫn không biết mua kiểu gì, Cháu định mua mà ko biết bắt đầu từ đâu

Thanhpht4

Xe hơi
Có cụ mua dùm xe thì tốt quá. Đọc mãi không chán. Mà vẫn không biết mua kiểu gì, Cháu định mua mà ko biết bắt đầu từ đâu
Cụ cứ chuẩn bị xiền đê, lúc nào máu là nhích thôi
Cụ cứ xác định từ lúc định mua tới lúc mua khoảng 6 tháng là vừa nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Thanhpht4

Xe hơi
Chỉnh sửa cuối:

Thanhpht4

Xe hơi
Chủ thớt đúng là thừa tiền đi mua kinh nghiệm, mua gần chục con xe cỏ về sửa xong lại bán lỗ vài chục củ. Tổng ra cũng lỗ 200_300 chai. Cộng tiền ra thừa sức mua xe mới chạy vài năm chỉ lo đổ xăng chạy
Giá đấy có khi còn rẻ đấy Cụ ạ, nếu mua mà không đi được thì còn đắt nữa.

Chỉnh sửa cuối:

miaki0512

Xe đạp
Cụ cứ chuẩn bị xiền đê, lúc nào máu là nhích thôi
Cụ cứ xác định từ lúc định mua tới lúc mua khoảng 6 tháng là vừa nhé.
Cháu xác định chỉ 1 tháng thôi chứ ạ. 6 tháng thì lâu quá a. Đang máu mà đợi 6 tháng sau thì nãn xừ nó mất rồi

mr.hung14

Xe buýt
Muốn mua đc xe cỏ ngon thì trong tay các cụ phải đag có ít nhất 1 ẻm ạ (vợ 2). Đây là KN xương máu của e