Chi hội Một số kinh nghiệm cho anh em đi mua xe cũ

heo BB

Đi bộ
Cám ơn kinh nghiệm quý giá của cụ chủ thớt. Em đã ghi lại hết và tháng tới sẽ đi thực hành. Đảm bảo em đến xem xe ai là người đấy phải khóc thét.

Em chưa có xe, nhưng sắp lấy bằng. Vào đây đặt gạch với các cụ trước.
Em thì thường xem xe trên muaban, thấy giá cũng vô chừng quá. Không biết có cụ nào ở trong SG để dắt tay em từng bước, cọ xòe ô che nắng để em sớm được sóng sánh với các cụ các mợ không ạ. Em cảm ơn. Em xin vodka với chân dài nhiệt tình mời các cụ.

Ước Mơ 4B

Xe hơi
Em đang có ý định mua con matiz nát nát về xong em cùng ông cậu làm lại để đi, mua để em đi thôi, theo các cụ có nên ko ạ?

danthsl

Xe máy
con xe này không có trợ lực tay lái rồi. giá cao quá.
Cảm ơn cụ chủ thớt đã chia sẻ kinh nghiệm làm chuột bạch của mình (like) .

E là dân miền trung, rất chi là gà mờ về xe cộ, money cũng hạn hẹp, nhưng lỡ mê mấy em 4 bánh mất rùi nên đang tính rước 1 cô matiz về để che nắng, chắn mưa, đưa con đi học.

Loanh quanh nhiều ngày trên mạng thì vô tình gặp 1 bác trong miền nam đang rao bán e matiz đời 2000, giá 120 củ.
Qua liên sờ lạc với bác í thì được cung cấp thông tin rằng e nó do chính bác í bóc tem, chung sống từ đó cho tới nay, đã đi khoảng 120k km, nội tạng chưa thay cái gì cả, chỉ mới đổi mỗi cái ống pô bị mục theo thời gian (giọng bác chủ nhân rất chi là chân thành nhé :D ).

Mới đầu e cũng thấy ưng cái bụng vì nó phù hợp với năng lực tài chính của mình. Nhưng sau đó lại thấy lăn sờ tăn vì ko bít với tình trạng như thế, lỡ rước e nó về thì có phải thường xuyên mang đến bác sỹ để điều trị bệnh ko.

Mong các cụ trong hội chỉ giáo giúp e cái vụ này với . Vodka cả nhà (b)(b)(b)

Dung nhan của e nó đây ạ:

Tieu_Linh_Linh

Xe đạp
Cám ơn kinh nghiệm quý giá của cụ chủ thớt. Em đã ghi lại hết và tháng tới sẽ đi thực hành. Đảm bảo em đến xem xe ai là người đấy phải khóc thét.

Em chưa có xe, nhưng sắp lấy bằng. Vào đây đặt gạch với các cụ trước.
Em thì thường xem xe trên muaban, thấy giá cũng vô chừng quá. Không biết có cụ nào ở trong SG để dắt tay em từng bước, cọ xòe ô che nắng để em sớm được sóng sánh với các cụ các mợ không ạ. Em cảm ơn. Em xin vodka với chân dài nhiệt tình mời các cụ.
E cũng tình trạng giống cụ, E cũng SG nè. E cũng nhờ bạn ngoài Bắc kiếm dùm mà cũng chưa ra cụ ah. Kéo từ ngoài bác vào cũng hết 6chai voka cụ ah.

LX125_30

Xe tải
giờ lại ngi đến xe cũ mệt thật đấy

contauma0211

Xe máy
bài viết rất có ích. thanks bác chủ

ntc005

Xe máy
Sau khi tham khảo kinh nghiệm quý báu của các kụ, em có ý kiến như thế này, các cụ chỉ giáo.
Ngoại trừ mua xe của người quen, còn lại việc tránh kave hoàn luơng, hoặc đâm đụng, thủy kích đối với dân thường gần như không thể. Theo em tốt nhất là ngân sách mua xe trừ đi khoảng 20 tr để sửa, yêu cầu tìm được gara quen. Như vậy, cụ thể là ngân sách 150 tr, chỉ cần mua xe 120 tr, còn lại tự sửa tại một gara quen.
Ý các cụ thế nào cho em cao kiến?
Em đồng ý với cụ.

heo BB

Đi bộ
Xe trong SG cũng có bán nhiều mà cụ Tieu_ Linh_ Linh. Hay mình lập thành một đội đi tìm xe nhể cụ...

mr.lenghia

Xe tải
Website
phucbaoan.com
Thế mà cụ không nhờ sớm. Cháu mới bán 1 em Matiz 2005 giá 95 triệu cho Cụ Tuấn cũng trên diễn đàn otofun đấy
Ngon thế cụ. NẾu có cái nào khác cụ chỉ bảo em cái nhé, Vodka cụ đầy đủ ạ.

mr.lenghia

Xe tải
Website
phucbaoan.com
Thanks cụ chủ đã có bài viết hữu ích. Em muốn học để làm thợ buôn xe em phải làm gì ạ ? Có cụ nào là thợ ở đây nhận đệ tử ll với em nhé. Em hứa khi thành thợ rồi sẽ chuyên kiếm các con ngon bổ rẻ phục vụ các cụ ạ :D .

mr.lenghia

Xe tải
Website
phucbaoan.com
Thưa các cụ. Đời em 5 lần đi xe cỏ rồi. Tạm thời tổng hợp một số kinh nghiệm khi mua xe cũ sau. Chắc em sẽ bổ sung dần vì tạm thời có thể chưa nhớ ra hết hoặc chỉ tóm tắt rồi diễn giải sau.
Thưa các cụ. Người như em ít tiền nhưng vẫn muốn đi oto và cũng là người không biết sợ khi dám mua sẽ cũ. Em biết nhiều cụ cũng có nhiều tiền hơn cả em đấy nhưng vẫn đi xe máy. Nhưng theo em cứ mua oto mà đi. CÒn kinh nghiệm thì mong anh em cùng chia sẻ.
HIện nay, khi mua sẽ cũ, một số cụ may mắn mua được của người thân. Nhưng số đó ít lắm, và không phải lúc nào mình cũng có người thân sẵn sàng bán xe và sẵn sàng bán đúng chiếc xe mình có nhu cầu. CHủ yếu các cụ thường lọ mọ lên mạng tìm thông tin thôi. Ai cũng mong là kiếm được người có nhu cầu thôi. Nhưng thưa các cụ, chủ yếu là các bác thợ.
Làm thế nào để nhận biết được các bác ấy đây.
Có mấy loại thợ.
Thứ nhất là auto. cái này thì họ bày ra cửa hàng, họ khoe lên web, công khai cả giá cả. Nhưng em cũng đi nhiều auto rồi. CŨng có nơi họ tử tế họ nói cho mình biết nhưng đa số họ chả nói đâu, họ cứ bảo yên tâm, yên tâm, chỗ mình là chuẩn, là xịn, nói một là một hai là hai nhưng mà cuối cùng nếu mình mua thì cũng lãnh đủ thôi. Nên phải chọn auto uy tín. NHưng mà khổ lắm, mua auto thì chắc chắn đắt hơn bên ngoài vài chục triệu mà chưa chắc đã xịn.
THứ hai là các bác thợ vườn mua một vài con về làm rồi bán. Mấy bác này khó nhận ra vì thường chuyển giấy tờ về chính chủ, mông má, tút tít rồi bán. Không phải tất cả, nhưng em gặp vài bác thì đều mua xe taxi thải loài về lắm đồ thêm để bán. Để nhận biết những xe loại này có mấy dấu hiệu: chính chủ, xe nhiều đồ linh tinh như dvd, ốp lá zăng không chính hãng (lòe loẹt, nhiều chấu, đen đen trắng trắng), cản trước cản sau, còn dán cả chữ lên thân xe nữa (chắc để mình không nhìn thấy nó lỗi lõm) Để che giấu lịch sử là taxi, ốp cánh cửa có thể được bọc lại, bàn thờ có thể được sơn lại, nhiều công tắc trên các vị trí vô lý (đó là các vị trí trước đây bị đục khoét do làm taxi). Một số vị trí trước đây là taxi họ khoét lỗ thì giờ có thể được xử lý bằng cách bịt một miếng nhựa nhỏ vào, người chu đáo thì vá hẳn một miếng to để mình không để ý, dân thợ vườn thì dán luôn một miếng hoặc bọc lại da để mình không nhìn thấy. một số loa nhỏ, một số chi tiết thừa, thì đều là taxi nhà ta cả.
Hay quá cụ ạ.

mr.lenghia

Xe tải
Website
phucbaoan.com
Thứ ba là mấy bác thợ nhưng kinh doanh nhỏ, kiểu mua của người chán, bán cho người cần. thấy con xe rẻ (thường là taxi) về độ lại và biến thành xe gia đình rồi cũng giao bán, mấy bác này thì buôn bán tại nhà đàng hoàng. em gặp rồi vì em đụng mặt rao mấy chiếc. Tuy nhiên cũng không nên nhầm với người họ thích đổi xe (người hay đổi xe thường bán lỗ - như em chẳng hạn, có thể thấy em bán xe nhiều lần vì em dùng nhiều loại xe rồi, toàn lỗ nặng). Những loại thợ kiêu này cũng thích chơi trò mập mờ (mấy bác có chữ miễn tiếp thợ thường là loại này) vì gặp thợ phát là lộ ra thì mất thời gian. Những bác này mà mình gặp thì rất cởi mở, trà cháo, thậm chí cà phê, thuốc lá, đến tận nhà, đưa cả vợ cả con ra cho mà xem. với chỉ một ý đồ cho người ta tin mình là người dùng và muốn bán cho người dùng cho được giá. theo em những chiếc xe cỏ tầm 100 triệu, qua tay thợ phải chênh 50 triệu. chắc các bác đang giật mình. Một chiếc xe matis taxi và một chiếc xe không taxi chênh nhau cả mấy chục. trong khi giá nó xoay quanh 100 đến 170.
Hay quá cụ ạ. Kiến thức của cụ thật là uyên thâm.

mr.lenghia

Xe tải
Website
phucbaoan.com
Thứ 4 là các bác thợ chùm. Có cả một chùm xe, rao lên mạng một chiếc, ảnh chụp một đằng, đến xem xe một kiểu. Mỗi số điện thoại rao một chiếc. Gặp các bác này thì kịch bản như sau: vâng, "bác hỏi mua xe đó, xe đó ạ", sau đó là hẹn giờ, khi mình đến thì bắt mình đợi cả tiếng, mục đích là gì em chả rõ. nhưng hôm em xuống vĩnh phúc (tận vĩnh phúc các bác ợ, nhục thế) khoảng 5h30 trời còn sáng, em bị bắt đợi đến hơn 6h trời tối mịt để được xem xe. CHắc mục đích là đèn đường trời tối thì lung linh hơn (biết mình đi xa mà) Mấy bác xe chùm này thì thường các bác không có xưởng, nên xe được chăm sóc rất tồi, đã taxi là còn qua loa.
Nhận diện tin rao trên mạng: có xe, có ảnh, giá có vẻ hợp lý, gia đình, không kinh doanh (thậm chí còn thề là không kinh doanh, không taxi), ảnh xe thì đẹp, khoang máy sạch bong, chụp cả cửa, cả taplo cho mà nhìn là không phải taxi. có bác còn chụp cả ảnh, cả chứng minh thư bằng lái nữa. nhưng khi đến nơi thì thôi rồi.
Hay quá cụ ạ. Cụ mô tả các bác thợ chân tơ kẽ tóc quá, em cũng đang tận dụng để đủ rượu mời cụ. Cụ thông cảm cho em nhé :D

mr.lenghia

Xe tải
Website
phucbaoan.com
Nếu các bác không thích mua taxi, em có mấy kinh nghiệm nhỏ của em (nhiều bác nói việc này quá rồi, nhưng em cứ nói kinh nghiệm của em)
Thứ nhất, taxi chỉ ở một số phiên bản hạn chế như matis S (không phải SE), vios limo chứ không phải G, inova J chứ không phải G... thế nên các cụ cứ cầm cái đăng kiểm phát là các cụ nghi ngay cho em nếu nó rơi vào các trường hợp đó. Em thì em next luôn. Tuy vậy, vẫn có một số taxi đi xe phiên bản cao nên các cụ phải cẩn thận một số chỗ nữa.
Thứ hai, taxi thường đăng ký công ty nên để giấu điều đó các bác thường chuyển về tên CHÍNH CHỦ nên cứ mấy bác CHÍNH CHỦ thì các cụ cứ nghi cho em. Tuy vậy, em là người cẩn thận, nên em cũng thích chính chủ . Sau này em bán xe đừng cụ nào nghi em. he
Thứ ba là nhiều đồ lỉnh kỉnh (cái này chắc để đánh vào lòng tham nhỏ nhoi của người mua) nào là vè chắn, nào là cản inox, nào là giàn đèo hàng, nào là lá giăng đúc, nào là dvd, nào nước hoa, cảm biến lùi, ốp cánh cửa, vè cánh cửa, dán hình lên thân xe. Gặc các bác loại này, em là em chạy luôn
Thứ tư là mọi thứ đều mới quá. Xe người dùng thì khi bán nó, trông nó như cái chuồng gà. Quan điểm của em là mua cái chuồng gà nhà người ta về làm nhà nhà mình. Tại sao ư. Có nhiều lý do bán xe. MỘt trong các lý do là nó bắt đầu hỏng, chán sửa rồi nên bán quách đi. thế thì làm sao mà đẹp được. còn các bác taxi thì phải mông lại toàn bộ nên nó mới kính cong.
Thứ năm là, chân ga và chân côn bóng như sư. tay lái cũng bóng nhãy luôn (nên hay có bọc tay lái để che đi) xe nào có bọc tay lái các cụ cũng nên bỏ nó ra mà xem, mọi thứ đều bóng nhoáng thì next cho sớm.
Hay quá cụ ạ. Nhưng theo em xe cũ cứ phải xem thực tế nó thế nào chứ căn cứ vào đã từng là taxi hay không mà ngồi phán thì chẳng khác nào thầy bói xem voi. Nhiều xe nhà vẫn be bét như thường ạ :D

luukhanhpt

Xe hơi
hazz chả biết đằng nào mà lần !

mr.lenghia

Xe tải
Website
phucbaoan.com

spavia

Xe máy
Em cơ bản chả biết gì về xe, cũng đang lọ mọ đi kiếm con xe cỏ. Đọc bài của cụ xong thấy thật là hữu ích và... sợ quá cơ ạ :)). Kiểu này em cố gom góp làm con Van cho nó lành :(