Đánh giá Một số cảm nhận sau 4 tháng sử dụng X-Trail 2016

ZepZack

Xe tải
e ko thik hộp số CTV nên e đi ra

Fun_fun

Xe tăng
Nguyên nhân gây tiếng kêu có thể đúng, nhưng nguyên nhân dây cao su bị ải thì em lạy cụ luôn. Cái dây đó có mà 5 năm nữa chưa ải đâu. Xe mới có 6 tháng thì ải sao được.
Có thể nhóm đồ đó sắp xếp nó ko gọn gàng nữa nên có dây căng mấy thì nó vẫn còn lỗ hổng/khe hở bên trong nhóm và nó lắc lư trong đó.

các cụ đi chú ý, hôm vừa rồi em chạy xe cứ mỗi lần vào cua nghe tiếng cọt kẹt ở sau cốp, loay hoay mãi mấy ngày thử lui thử tới thì phát hiện ra tiếng này là do bộ đồ nghề tháo mở lốp ở phía sau. Nó có một dây cao su để níu lại ở trong. THời gian đầu dây còn căng còn giữ tốt, sau 1 thời gian dây nó bắt đầu ải đi thì bộ này nó lỏng lẻo ra, chạy qua cua hoặc đường gồ ghề thì rung động tạo tiếng kêu. Xe cụ nào bị thì để ý thử xem nhé.

Fun_fun

Xe tăng
Có thể xem cẩn thận hơn.
E hình dung đám cột đó là một hộp rỗng và khi đi đường nhám, đá dăm thì có thể nó cộng hưởng âm thanh tạo ra từ tiếp xúc lốp với mặt đường. Như vậy cụ chạy trên các đoạn đó nên chạy với các dải tốc độ khác nhau xem có khác nhau không.
Vậy hãng bung... xử lý như thế nào nó có đúng ko.
Các cụ nói hãng, nhưng em rất mơ hồ cái khái niệm này ạ.
Cần thì cứ phải tập hợp đủ hiện tượng xảy ra, điều kiện xảy ra và làm việc/phản ánh/khiếu nại với nhà sản xuất.

em thì cứ đi vào đường nhám hoặc đường đá dăm mịn mịn chút là cột A với cửa 2 bên lái nó kêu loạn xạ lên, đã vào hãng bung cửa ra kiểm tra rồi, xử lí rồi, nó im đc 1 thời gian giờ nó kêu lại hic. Chán ko chịu đc

Em lấy con 2.5 wd từ trước tết, chạy được 2000 km rồi, cơ bản thấy đúng như cụ chủ thớt nhận xét, phù hợp trong tầm tiền. Riêng âm thanh em thấy cũng ổn mà

loved12e

Xe hơi
Nguyên nhân gây tiếng kêu có thể đúng, nhưng nguyên nhân dây cao su bị ải thì em lạy cụ luôn. Cái dây đó có mà 5 năm nữa chưa ải đâu. Xe mới có 6 tháng thì ải sao được.
Có thể nhóm đồ đó sắp xếp nó ko gọn gàng nữa nên có dây căng mấy thì nó vẫn còn lỗ hổng/khe hở bên trong nhóm và nó lắc lư trong đó.
Vâng cụ, có thể là e sai, e chỉ nói lên suy nghĩ của e thôi. Xe em trước chạy không có tiếng này, thời gian gần đây thì mới bị (e lấy xe cuối tháng 8 năm ngoái). Em mở ra kiểm tra, loại bỏ tất cả các đồ bỏ sau cốp vẫn không hết. Cuối cùng e thử mở cái bộ đồ nghề này ra, thử sắp xếp lại và treo gọn nó vào, nó im đc 1 hôm. Lúc đó thì e nghĩ giống cụ là do có thể có lỗ hổng/khe hở vì không nghĩ cái dây này lại nhanh giãn đến vậy. Nhưng đến hôm sau đi qua chỗ cua nó lại bị (Em đoán có thể do trên đường đi làm có đoạn xấu nên dẫn tới xóc lắc, dây cao su lại không giữ chắc được nên bộ đồ lại lỏng ra). Xuống xe em gỡ hẳn nó ra, thả vào sau cốp, không bỏ trong hộp nữa thì không còn nghe tiếng nữa.

loved12e

Xe hơi
Có thể xem cẩn thận hơn.
E hình dung đám cột đó là một hộp rỗng và khi đi đường nhám, đá dăm thì có thể nó cộng hưởng âm thanh tạo ra từ tiếp xúc lốp với mặt đường. Như vậy cụ chạy trên các đoạn đó nên chạy với các dải tốc độ khác nhau xem có khác nhau không.
Vậy hãng bung... xử lý như thế nào nó có đúng ko.
Các cụ nói hãng, nhưng em rất mơ hồ cái khái niệm này ạ.
Cần thì cứ phải tập hợp đủ hiện tượng xảy ra, điều kiện xảy ra và làm việc/phản ánh/khiếu nại với nhà sản xuất.
Em khẳng định với cụ tiếng này là do các khe hở giữa các miếng nhựa nội thất trong xe, khi đi qua mấy chỗ đấy thân xe rung làm các miếng nhựa này rung, cạ vào nhau/vỏ xe/cửa kính tạo tiếng kêu rè rè. Đi trong dải tầm 30-40km/h là nó nghe rõ nhất.

Fun_fun

Xe tăng
Em khẳng định với cụ tiếng này là do các khe hở giữa các miếng nhựa nội thất trong xe, khi đi qua mấy chỗ đấy thân xe rung làm các miếng nhựa này rung, cạ vào nhau/vỏ xe/cửa kính tạo tiếng kêu rè rè. Đi trong dải tầm 30-40km/h là nó nghe rõ nhất.
Kỳ quái thật, thực sự là khó tin cụ ạ.
Không thể nào độ cứng vững thân xe lại kém thế được (tức là loại trừ nguyên nhân này) vì cái khung nó vặn vẹo thì những thứ kia mới chà/cạ/cọ với nhau được chứ. Hay chỉ là đám khung cửa, bản lề cửa gì đó, hay lên kính chạy hết hành trình nhưng chưa ép khít tất cả các phía với gioăng ở khuôn cửa... Đi 30-40km/h thì cụ ko nghe được tiếng lốp nên mới nghe thấy ồn từ nội thất, cao hơn thì các tiếng ồn lốp, gió nó át mất chăng. Chả có cái xe nào chạy tốc độ đó mà khung vặn vẹo cả. Do vậy tập hợp trong hội ng dùng có cùng hiện tượng rồi mày mò xem xử lý thế nào thôi. Cái xe PS đời đầu thấy kêu ù gì đó thấy PSClub họ mổ xẻ kinh lắm để khắc phục.
Còn vụ dây chằng đồ sửa chữa thì cứ coi là chuyện vặt thôi cụ ạ.

loved12e

Xe hơi
Kỳ quái thật, thực sự là khó tin cụ ạ.
Không thể nào độ cứng vững thân xe lại kém thế được (tức là loại trừ nguyên nhân này) vì cái khung nó vặn vẹo thì những thứ kia mới chà/cạ/cọ với nhau được chứ. Hay chỉ là đám khung cửa, bản lề cửa gì đó, hay lên kính chạy hết hành trình nhưng chưa ép khít tất cả các phía với gioăng ở khuôn cửa... Đi 30-40km/h thì cụ ko nghe được tiếng lốp nên mới nghe thấy ồn từ nội thất, cao hơn thì các tiếng ồn lốp, gió nó át mất chăng. Chả có cái xe nào chạy tốc độ đó mà khung vặn vẹo cả. Do vậy tập hợp trong hội ng dùng có cùng hiện tượng rồi mày mò xem xử lý thế nào thôi. Cái xe PS đời đầu thấy kêu ù gì đó thấy PSClub họ mổ xẻ kinh lắm để khắc phục.
Còn vụ dây chằng đồ sửa chữa thì cứ coi là chuyện vặt thôi cụ ạ.
Xe em đi qua chỗ lồi lõm, đi chậm, khung xe vặn xoắn làm mấy cái roăng cao su ở 4 cửa nó phát ra tiếng kêu rất ọp ẹp cụ ạ. Như vậy theo cụ thì xe này thân xe có cứng vững không? Đấy là em chưa kể tiếng tách tách trong taplo, đặc biệt là ở cửa gió điều hòa và mặt dưỡng DVD thỉnh thoảng đi đường bê tông xấu chúng nó kêu cũng ác liệt không kém. Xe e mới chỉ gần 1,2 vạn thôi đấy ạ

Chú lợn con

Xe hơi
Cái xe của cụ có vẻ bệnh trọng quá nhỉ? Có lẽ cụ phải mang vào nhà máy Nissan Đà nẵng xét nghiệm tổng thể cụ ạ

Chú lợn con

Xe hơi
Đúng là do cái kích để ko đúng vị nên nó cọ vào thành xe gây lên kêu cọt kẹt. Chứ có lẽ ko phải do cái dây thun. E vừa để lại cái kích đúng vị trí thấy nó hết kêu rồi. Tks cụ loved12e nhé
Vâng cụ, có thể là e sai, e chỉ nói lên suy nghĩ của e thôi. Xe em trước chạy không có tiếng này, thời gian gần đây thì mới bị (e lấy xe cuối tháng 8 năm ngoái). Em mở ra kiểm tra, loại bỏ tất cả các đồ bỏ sau cốp vẫn không hết. Cuối cùng e thử mở cái bộ đồ nghề này ra, thử sắp xếp lại và treo gọn nó vào, nó im đc 1 hôm. Lúc đó thì e nghĩ giống cụ là do có thể có lỗ hổng/khe hở vì không nghĩ cái dây này lại nhanh giãn đến vậy. Nhưng đến hôm sau đi qua chỗ cua nó lại bị (Em đoán có thể do trên đường đi làm có đoạn xấu nên dẫn tới xóc lắc, dây cao su lại không giữ chắc được nên bộ đồ lại lỏng ra). Xuống xe em gỡ hẳn nó ra, thả vào sau cốp, không bỏ trong hộp nữa thì không còn nghe tiếng nữa.

seadogs

Xe tăng
Cụ chạy ỉn đời nào thế. E ngược lại, ngồi lên ỉn ồn ko chịu đc. Xtrail chạy đường cao tốc có tiếng ồn từ mặt đường khá rõ. Có cụ nào khâc phục được vụ này ko ah. Ah e bơm lốp trc 2.3 lốp sau 2.3 liệu có đúng ko ah. Theo hãng thì lốp sau chỉ có 2.1kg.
Ỉn tầm 2009 cụ ạ. Em thề là không có tiếng lốp vọng lên.

loved12e

Xe hơi
Đúng là do cái kích để ko đúng vị nên nó cọ vào thành xe gây lên kêu cọt kẹt. Chứ có lẽ ko phải do cái dây thun. E vừa để lại cái kích đúng vị trí thấy nó hết kêu rồi. Tks cụ loved12e nhé
ủa cụ có phải là cụ Kim Cương trên fb không vậy?

seadogs

Xe tăng
vấn đề là cụ có đi cùng cả 2 con đó trên 1 cung đường không hả cụ?
Em ngồi con ỉn từ hà nội đi hạ long, cả cao tốc lẫn quốc lộ thấy im re. Còn xtrail em đi hàng ngày được 2000km rồi.

CPham

Xe tải
Em ngồi con ỉn từ hà nội đi hạ long, cả cao tốc lẫn quốc lộ thấy im re. Còn xtrail em đi hàng ngày được 2000km rồi.
Em ngồi em Fortuner 2014 (xe công ty) đi công tác thường xuyên (đi từ lúc mới đến bây giờ) và trên khắp các cung đường miền Bắc, nó ồn và tiếng lốp dội vào xe cao hơn nhiều so với X Trail. Không lẽ Ỉn cách âm tốt hơn Fortuner ạ?

loved12e

Xe hơi
Em cũng hay đi Fortuner V đời 2012, e thấy cách âm cũng khá tốt so với X-trail, nhưng vì Fortuner là SUV khung và gầm rời nên tiếng ồn gầm được triệt tiêu, còn X-trail là CUV khung gầm liền khối nên ồn gầm là điều không thể tránh khỏi

2355

Xe hơi
Lốp cũng có loại cứng, loại mềm mà cụ. Loại cứng thì ồn hơn, mềm (như Michelin) thì đỡ ồn hơn nhưng nhanh mòn hơn.
Cụ bơm lốp ntn ah, e thấy lốp trc ghi 2.3kg, lốp sau 2.1kg, nhưng e nhìn thấy có vẻ hơi non.