[Funland] Một quyết định đầy ắp Nhân văn và Dũng cảm

maimaubinhyen

Xe tải
Chết đằng nào nó chả phân hủy hết hả cụ? Sao lại phải dũng cảm nhỉ???
Trong top này em không muốn phát biểu ngược chiều, em cũng trân trọng những người và người nhà can đảm hiến tạng. Bạn thân của em cũng đăng ký dù cả gd phản đối.
Đây là vấn đề quan điểm thôi cụ.

tratida2019

Xe tải
Em hiến máu khá nhiều lần xong thấy đến lúc người nhà cần dùng cũng hên xui như tất cả cũng hơi nản. Vấn đề hiến xác em cũng quan tâm, nhưng cái cảm giác cho đi cái bộ phận của mình mình ko quyết định được cho ai, rồi người ta nhận có xứng đáng hay không, mà hầu như là người ngoài. nên em thấy ko có thông lắm.

Sent from Other Universe via OTOFUN

MuathuHN252

Xe cút kít
Cho đi là còn mãi, vậy là trái tim em đã đập trong cơ thể của 1 người khác, như thể em vẫn luôn còn ở đây.
Chúc cho bố mẹ, gia đình em, những người ở lại sẽ sớm vượt qua nỗi đau, và sẽ được bù bắp bằng 1 cách nào đó.
...
"Cùng thời điểm đó tại sân bay Tân Sơn Nhất, lực lượng CSGT Công an TPHCM đã huy động hàng chục mô tô chuyên dụng cùng gần 50 cán bộ chiến sĩ từ 4 đội nghiệp vụ để hỗ trợ đoàn vận chuyển tạng. Bệnh viện Đại học Y dược TPHCM cũng cử đoàn gồm 2 xe cấp cứu, 2 xe hành chính lên sân bay đón đoàn.
Quãng đường từ sân bay Tân Sơn Nhất đến Bệnh viện Đại học Y dược TPHCM không quá dài nhưng khá phức tạp và đông đúc. Nhờ sự hỗ trợ của các chiến sĩ CSGT, trái tim quý báu của người hiến đã được đưa tới bệnh viện trong thời gian ngắn nhất.

Ngay khi trái tim của người hiến được chuyển đến, ê kíp y bác sĩ của Bệnh viện Đại học Y dược, dưới sự hỗ trợ của ê kíp ghép tim Bệnh viện Việt Đức (Hà Nội) đã tiến hành ghép tim ngay cho bệnh nhân.
Ca ghép diễn ra xuyên đêm, đến 3h sáng ngày 25/8 mới kết thúc. Đây cũng là ca ghép tim đầu tiên tại Bệnh viện Đại học Y dược TPHCM.
Sau khoảng 10 tiếng, trái tim của chàng trai tại Hà Nội đã đập lại trong cơ thể người bệnh được ghép tại TPHCM."

MuathuHN252

Xe cút kít
Các cụ cho hỏi chết vì ung thư thì có hiến được ko?
Nếu ung thư máu, hoặc ung thư đã di căn rồi thì thường các tạng sẽ ko dùng được, nhưng như da và giác mạc thì đa số các BN K, đặc biệt nếu BN còn trẻ thì dùng ok.
Tất nhiên so với BN bị tai nạn gt như trường hợp kia thì ít nhiều là không tốt bằng.
Ng ta vẫn ghi nhận có những case ng nhận tạng ghép sau đó bị ung thư ạ.
Nhu cầu ghép tạng hiện nay rất lớn, nhưng số ng hiến lại quá ít, do đó, nếu BN ung thư hiến tạng, thì các tạng vẫn được sử dụng, tất nhiên là sẽ có đánh giá cẩn thận xem tạng đó có dùng dc không, có hoàn toàn khỏe mạnh, chưa bị di căn hay ko. Nhưng cho dù có đánh giá tới đâu, thì vẫn có 1phần rủi ro xảy ra, ai đen phải chịu ạ

vietpq75hanes

Xe container
Rất trân trọng em và gia đình!! Vượt qua nỗi đau mất mát để hồi sinh những cuộc đời khác!

Soigia

Xe tăng
Sao không dùng máy bay trực thăng nhỉ? Em hay xem nhiều chương trình TV nước ngoài, thấy rằng trong trường hợp này họ dùng loại phương tiện này để vận chuyển.

Có những gói bảo hiểm tư cao cấp, cover cả chi phí vận chuyển cấp cứu bằng máy bay trực thăng lên đến 1 tỷ.
Cụ định bay trực thăng từ HN vào SG à?

xemay_oto89

Xe điện
Đưa ra Quy định ai bị thi hành án Tử Hình đều phải hiến tạng thì nguồn tạng mới nhiều dk

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Bác là người thẳng thắn. Thẳng thắn đến rạch ròi.

Tất cả mọi thứ chúng ta làm, dù nhân danh bất cứ thứ gì, dù mục đích bên ngoài là gì, sâu thẳm bên trong, chúng ta đang làm vì một cái gì đó cho chính bản thân mình.
Đúng vậy! Một sự thật trần trụi. Mà đã là trần trụi thì sao phải mất công khoác tấm voan sặc sỡ làm gì? Nó đâu có thay đổi bản chất đúng không ạ?

huyhung123

Xe điện
Trong top này em không muốn phát biểu ngược chiều, em cũng trân trọng những người và người nhà can đảm hiến tạng. Bạn thân của em cũng đăng ký dù cả gd phản đối.
Đây là vấn đề quan điểm thôi cụ.
Vâng, nhưng theo e đơn giản chỉ là thích hay ko thích thôi. Chết toi rồi còn biết gì đâu mà dũng cảm hay ko, hi. Nguyên bộ xương giữ nguyên là dc!

Traisuonggio

Xe buýt
Cụ Muaxuan47 cho xin đ.c đăng ký hiến tạng ở HN hoặc Vĩnh Phúc để lúc nào cháo bố trí qua dky sớm cái.
Cháo nhiều bệnh quá ko biết có còn bp nào dùng đ nữa ko biết

Muaxuan47

Xe buýt
Website
fb.com
Cụ Muaxuan47 cho xin đ.c đăng ký hiến tạng ở HN hoặc Vĩnh Phúc để lúc nào cháo bố trí qua dky sớm cái.
Cháo nhiều bệnh quá ko biết có còn bp nào dùng đ nữa ko biết
Người đăng ký đến trực tiếp Trung tâm để làm thủ tục theo địa chỉ:
Phòng 230 - Nhà C2 - Bệnh viện Việt Đức ( người đến đăng ký đi qua cổng cấp cứu - phố Phủ Doãn – Hoàn Kiếm – Hà Nội ).

Hoặc ngồi nhà đăng ký được mà.
Vào trang https://vnhot.vn
Tải mẫu đơn về viết, ký tên + Kèm 1 chiếc ảnh chân dung. Gửi qua bưu điện!
Khoảng 15-20 ngày sau bên Trung Tâm họ tiếp nhận và gửi thẻ cứng về địa chỉ đky cho cụ.

Chả giấu gì cụ, cơ thể em cũng chẳng biết dùng được gì ko? Nhưng còn dùng được gì thì cứ lấy.
Vd: Như giác mạc cho người mù...hoặc hiến cho nghành y thực tập mổ xẻ cũng được, ko sao.

Thân mến!

Năm 2024 ngài thủ tướng cũng đăng ký hiến tạng rồi.

Chỉnh sửa cuối:

ChuộtKGB

Xe đạp
Cụ hèn thì kệ cụ, nhưng đừng đưa ra lý do này, lý do kia, cứ nói hèn là đc rồi.
E thấy cụ hơi nặng lời quá rồi. Việc hiến tạng hay không, nó thuộc về quan điểm, không thể nói không hiến là hèn, vì nó chẳng phải việc cần kíp của cá nhân ai mà bảo vậy là hèn. Và việc nó có liên quan đến yếu tố tâm linh là có thật đấy cụ ạ. Thế nên càng trân trọng những người/những thân nhân của người đã hiến tạng khi họ vượt qua cả mong muốn của bản thân/gia đình để cứu người, cứu đời.

Còn cụ maimaubinhyen yên tâm, các cụ xưa có câu "cứu một mạng bằng xây bảy tòa tháp", đây việc hiến tạng cứu được không chỉ 1 mạng mà còn nhiều mạng người khác nhau, nên công đức lớn lắm, vượt qua cả việc "chết không toàn thây" đó cụ. Chưa kể, cảm thấy trái tim/hay một phần cơ thể của người thân mình đang sống khỏe mạnh trong 1 cơ thể khác, mình cũng cảm thấy được an ủi và động viên hơn mà cụ, giống như một sợi dây kết nối tinh thần vậy.

E thấy cụ hơi nặng lời quá rồi. Việc hiến tạng hay không, nó thuộc về quan điểm, không thể nói không hiến là hèn,
Cụ nên đọc kỹ, tôi chỉ nhắc lại lời cụ đó, tôi không hề nói việc ko hiến tạng là hèn, mà cụ ấy tự nhận thấy như vậy nhé. Cụ đọc kỹ hãy quote còm, kẻo gây hiểu lầm ko hay.

Chỉnh sửa cuối:

TRANGDC

Xe tăng
Em đăng ký từ đầu 2019 và cũng nói qua với người nhà + vài bạn thân, gửi cả ảnh chụp thẻ đăng ký luôn. Tuy nhiên khi có sự cố thì em không thể biết người nhà có nhớ ra hoặc có làm theo ý muốn của em không.
Em cũng đăng ký năm 2019 như cụ, cũng báo bố mẹ & vợ, chả ai có ý kiến gì :D

sakai_yo

Xe lăn
Em cũng đăng ký năm 2019 như cụ, cũng báo bố mẹ & vợ, chả ai có ý kiến gì :D
Chắc em cũng phải nhét ví như cụ gì bên trên thôi. Cụ có đăng ký ở Việt Đức như em không? Thời điểm em đi thì hình như chưa có người nổi tiếng hay KOL nào đăng ký. 1-2 năm trở lại đây thì cứ người nổi tiếng nào đăng ký là phải có bài báo ngay.

TRANGDC

Xe tăng
Chắc em cũng phải nhét ví như cụ gì bên trên thôi. Cụ có đăng ký ở Việt Đức như em không? Thời điểm em đi thì hình như chưa có người nổi tiếng hay KOL nào đăng ký. 1-2 năm trở lại đây thì cứ người nổi tiếng nào đăng ký là phải có bài báo ngay.
Giờ em cũng ko nhớ rõ đăng ký ở đâu & ntn nữa, sau đợt covid vừa rồi trí nhớ em có vấn đề hay có tí tuổi rồi nên cứ nhớ nhớ quên quên :-ss

maimaubinhyen

Xe tải
Cụ nên đọc kỹ, tôi chỉ nhắc lại lời cụ đó, tôi không hề nói việc ko hiến tạng là hèn, mà cụ ấy tự nhận thấy như vậy nhé. Cụ đọc kỹ hãy quote còm, kẻo gây hiểu lầm ko hay.
Không đăng ký hiến là hèn đấy, thế cụ đky chưa?