Một nửa Lào: Na Mèo - Sầm Nưa - Nong Khiaw - Luang Prabang - Phonsavan - Nậm Cắn 5 ngày 6 đêm xe lái

Mira Nguyễn

Xe máy
Website
www.chungcu35levanthiem.vn
Ngày 1: Hà Nội – Quan Sơn : 218 km

Hà Nội – Quan Sơn: 218km, 4h46’: https://goo.gl/maps/o3itMqGMme52

18h00 khởi hành HN đi Quan Sơn, có 2 đường tùy lái chọn:
1. Đi Quan Sơn qua lối Cẩm Thuỷ vì đường đẹp, không nên qua đường Mai Châu hoặc Lũng Vân vì đường ngắn nhưng xấu, hẹp, đèo dốc, cua gấp, gặp mưa thì khổ. Thời gian chạy xe khoảng 4h30’
2. Đi đường HB chạy ql 6 tới thì trấn Mai Châu - đường 15 dọc sông Mã ( chạy qua khu bảo tồn thiên nhiên Pù Hu 1 đoạn có cây cầu bắc qua sông Mã bạn đi qua cầu sang đường 520 vẫn chạy dọc theo nhánh sông Mã) - chạy thẳng 520 là tới đường 217 quất thẳng là tới Na Mèo (240km)
Tối ngủ thị trấn Quan Sơn cách Na Mèo 50km

Ngày 2: Na mèo – Xieng Thong – Nong Khiaw: Chạy chừng 12 tiếng

Quan Sơn – Na Mèo: 45 km, 1h13’ https://goo.gl/maps/6JrCw4GdvKv
Na Mèo –Sầm Nưa ( QL6 ) :90 km, 2h30’: https://goo.gl/maps/b5e5kyPoJ9U2
Sầm Nưa – Xieng Thong ( QL6 -> 1C): 151 km, 4 tiếng: https://goo.gl/maps/5Z87zfMXsPt
Ăn trưa trên đường, ngủ đêm Xieng Thong.
Na Mèo tiếng Lào là Nậm Xoi.

Quan Sơn – Na Mèo: 45 km
Sáng hôm sau đi cửa khẩu Na Mèo, cách thị trấn 50km
Đổi tiền Kíp Lào và đổ xăng ngay tại thị trấn Na Mèo trước khi làm thủ tục liên vận.
Qua cửa khẩu nhớ check lại dấu xuất nhập cảnh, người 2 dấu xuất nhập, xe được cấp 1 tờ tạm xuất và tạm nhập, phải giữa và trả lại cho HQ, qua Lào phải mua bảo hiểm

Na Mèo – Sầm Nưa: 90 km
Từ cửa khẩu Na Mèo, phía Lào gọi là Nậm Xoi tới Sầm Nưa - thủ phủ của tỉnh Hủa Phăn là 88km phải đi qua thị trấn Viêng Xay, trung tâm của huyện Viêng Xay.
Thị trấn này cách cửa khẩu 30km, là căn cứ cách mạng của Chủ tịch Cay sỏn Phonvihản.
Sầm Nưa tuy bé nhưng khá nổi tiếng vì là cứ địa của Pathet Lào thời chiến tranh. Ở Việt Nam lại được thi vị hóa qua bài hát “cô gái Sầm Nưa xinh đẹp”của nhạc sĩ Trần Tiến mà không ít người biết.

Sầm Nưa - Xieng Thong: 151 km
Xieng Thong là 1 thị trấn nhỏ có 3 nhà nghỉ tuy đơn giản,nhưng sạch sẽ, có quán ăn rất nhiệt tình và quý người Việt, họ sẵn sang mở karaoke có những bài hát ca ngợi tình hữu nghị Việt Lào cho cụ hát (có chữ phiên âm). Cả bản có 1 gia đình người Việt sang Lào làm ăn từ năm 1998, chồng Việt, vợ Lào. Cụ chạy hết mức chỉ đến được Xieng Thong thôi.

Ngày 3: Xieng Thong - Nong Khiaw – Luang: 308 km

Xieng Thong - Nong Khiaw: 167km, 4h11’ : https://goo.gl/maps/RC8hWBuLmBo
Nong Khiaw – Luang: 141 km -2h51’ : https://goo.gl/maps/1BzBD5JPZfJ2

5h00 khởi hành từ Xieng Thong - Nong Khiaw
Nong Khiaw: Chỗ này là khu du lịch như kiểu Vang Viêng, mua tour trong ngày, có thuyền chở ngược dòng sông lên tầm 15km, vào bản làng thăm quan, sau đó treck thác, quay về trèo thuyền kayak ngược về, ăn trưa tại cồn cát. Trên dòng sông có tầm 5 - 6 cái ghềnh, chèo thuyền qua đó phê lắm.
Chiều chạy chừng 2-3 tiếng đến Luang Prabang ăn tối,Ngủ đêm tại Luang.

Ngày 4: Luang (70km)

Sáng 5g30 ra phố xem sư khất thực; 6h30 ăn sáng, 8g00 tham quan chùa Xiêng Thong, 8g35’ Cung điện Hoàng gia– nay là bảo tàng quốc gia Luang Prabang, 9h30 leo lên đỉnh Phousi ngắm toàn cảnh Luang Prabang sau đó xuống chùa Visuon và các chùa quanh Luang. 10g30’ từ chùa Visuon đi 30km tham quan Thác nước Kuangsi – thác cao 50 m, nước xanh trong. 11g45 nghỉ ngơi ăn trưa. 13g00 vào thăm quan thác nước. 15g00 về Luang Prabang. 16h00: Đi thăm chùa và ra sông Mekong ngắm cảnh hoàng hôn.19g00 ăn tối trong chợ đêm…Ngủ đêm tại Luang.

Ngày 5: Luang - Phonsavan: 266 km , đường mới sửa, chạy chừng 6 tiếng

- Luang – Phou Khoun: 131km, 3h49’ https://goo.gl/maps/bCczcRgmkV62
Phou Khoun - Phonsavan: 135 km, 3h2’ https://goo.gl/maps/s86cCmVAVKv

Đường Luang - Phoukhoum - Xiem Khuang - Nậm Cắn: đường mới sửa nên mặt đường rất đẹp, các khúc tay áo được bạt đồi nên tầm nhìn thoáng hơn. Ở Phoukhuom có View Point cắm trại ngủ lều cực đẹp, ăn sáng ở đó cũng ok.
Đi từ Luang 5h30 đến Xiem Khuang chỉ 3h chiều, kể cả nghỉ nấu nướng ăn ở View Point
sáng dậy sớm khởi hành, nghỉ ăn sáng ở một cây xăng - kết hợp vừa nạp nhiên liệu... thì đến khoảng 15g vào cánh đồng Chum (tiếng Lào làThoong hảy hín) là đẹp: vừa tham quan ngắm cảnh vừa chụp choạch cho ảnh đẹp. 17g00 về nhận phòng khách sạn xong lượn ra chợ Phonsavan mua ít thịt dũi tươi về quăng cho nhà bếp làm món nhậu liên hoan chia chân bên Lào

Ngủ đêm tại Phonsavan

Ngày 6: Phonsavan – Nậm Cắn – HN: 616 km Túc tắc về HN

Phonsavan - cửa khẩu Nậm Cắn: 137 km, 3h11’: https://goo.gl/maps/CSZi2iAqdLn
Nậm Cắn – HN QL1A: 479 km, 9h 27’ : https://goo.gl/maps/Nh6UTg3NQzE2

Từ Xiêm Khuang xuất phát lúc 4h30 nhé, đến Nong Het lúc 7h30 ăn sáng rồi ra cửa khẩu cách đó gần 20km làm thủ tục là vừa.
Còn từ Nậm Cắn về đi QL 1 vì đường HCM đoạn Hà Tây, Hòa Bình cực đông xe tải, chạy lúc về buổi tối sẽ oải.
Đến trưa thì chạy đc về Con Cuông. Con Cuông cụ vào ăn ở nhà hàng Châu Liên, sát bờ sông, có view khá đẹp. Rồi chạy về HN. Tính ra hôm về cụ phải vần volant ít nhất 12h. Để nhanh và nhàn thì cụ đi QL1 sẽ đỡ vất vả hơn.
Thưởng thức món chó Lào nướng than hoa, cực ngon, Ngon hơn kiểu chó VN rất nhiều

Tổng quãng đường: 1.800 km
Chi phí dự tính: 5,5 tr/người

Xăng xe, chi phí cầu đường = 4 tr/1 xe/4 người = 1 tr/người
Ks: 200k/đêm x 5 đêm = 1 tr/người
Ăn: 5 bữa sáng x 40k + 5 bữa trưa x 100k + 6 bữa tối x 200k =1,9 tr/người
Chi phí khác ( tour, vé vào cửa, ăn vặt..): 1tr/người
Dự phòng phí 10% = 600k

Lịch trình chi tiết tại ĐÂY

Chỉnh sửa cuối:

Macgregor

Xe điện
em ủn, chúc cụ co chuyến đi thành công

inovavgj

Xe container
hay quá , 30-4 nhà em lại có KH rồi , Chúc cụ lên đường mạnh khỏe , may mắn

tranquang83

Xe điện
Theo kinh nghiệm bản thân, chuẩn bị một chuyến đi chơi xa phải rất tỷ mỉ và có căn cứ. Ví dụ: chỗ nghỉ cần tìm hiểu và xác định ngay, cần thiết có địa chỉ, bản đồ kèm theo. Sau đó đến chỗ chơi cũng nên có sơ đồ trình tự hợp lý để không bỏ sót và theo một chiều vận hành của chuyến đi...
Trong dự kiến của bạn có mấy điểm chưa chuẩn lắm: chương trình 6 ngày nhưng lại tính từ 28/4-2/5; quãng đường ngày thứ hai - từ Quan Sơn đi Nong Khiaw dài hơn 450 km nhưng do đường xấu nên phải chạy xe liên tục chừng 12 tiếng - cộng 1 tiếng làm thủ tục XNC, chưa kể ăn nghỉ dọc đường, sự cố có thể xảy ra, liệu có hoàn thành??? Ngày 3 từ Nong Khiaw đến LP có 145 km nhưng cũng chạy mất 3 tiếng đấy vì đoạn đường 1C rất xấu; Ngày 5 từ LP về Xiêng Khoảng có 265 km nhưng do đèo dốc nhiều, chạy chừng 7 tiếng đấy, đến cánh đồng Chum quá 17g00 bạn đóng cửa hoặc tối trời tham quan gì nữa. Ngày cuối đi từ Xiêng Khoảng về HN quãng đường gần 600 km chạy xe hơn 12 tiếng đấy, lại còn làm thủ tục XNC...
Về chi phí ngoài ăn nghỉ, chơi bời nên tính tương đối chính xác chi phí nhiên liệu cho xe, với quãng đường gần 2000 km, xe ăn 10l/100km là đã xơi 200 lít. Lưu ý: giá xăng ở Lào thường đắt hơn VN khoảng 20%... Chưa kể vì chưa quen thông thổ, các bạn CSGT Lào xin tiền cà phê nữa...
Vài góp ý nhỏ cho bạn, chúc chuyến đi vui vẻ!

Mira Nguyễn

Xe máy
Website
Theo kinh nghiệm bản thân, chuẩn bị một chuyến đi chơi xa phải rất tỷ mỉ và có căn cứ. Ví dụ: chỗ nghỉ cần tìm hiểu và xác định ngay, cần thiết có địa chỉ, bản đồ kèm theo. Sau đó đến chỗ chơi cũng nên có sơ đồ trình tự hợp lý để không bỏ sót và theo một chiều vận hành của chuyến đi...
Trong dự kiến của bạn có mấy điểm chưa chuẩn lắm: chương trình 6 ngày nhưng lại tính từ 28/4-2/5; quãng đường ngày thứ hai - từ Quan Sơn đi Nong Khiaw dài hơn 450 km nhưng do đường xấu nên phải chạy xe liên tục chừng 12 tiếng - cộng 1 tiếng làm thủ tục XNC, chưa kể ăn nghỉ dọc đường, sự cố có thể xảy ra, liệu có hoàn thành??? Ngày 3 từ Nong Khiaw đến LP có 145 km nhưng cũng chạy mất 3 tiếng đấy vì đoạn đường 1C rất xấu; Ngày 5 từ LP về Xiêng Khoảng có 265 km nhưng do đèo dốc nhiều, chạy chừng 7 tiếng đấy, đến cánh đồng Chum quá 17g00 bạn đóng cửa hoặc tối trời tham quan gì nữa. Ngày cuối đi từ Xiêng Khoảng về HN quãng đường gần 600 km chạy xe hơn 12 tiếng đấy, lại còn làm thủ tục XNC...
Về chi phí ngoài ăn nghỉ, chơi bời nên tính tương đối chính xác chi phí nhiên liệu cho xe, với quãng đường gần 2000 km, xe ăn 10l/100km là đã xơi 200 lít. Lưu ý: giá xăng ở Lào thường đắt hơn VN khoảng 20%... Chưa kể vì chưa quen thông thổ, các bạn CSGT Lào xin tiền cà phê nữa...
Vài góp ý nhỏ cho bạn, chúc chuyến đi vui vẻ!
Vâng cám ơn ý kiến quý báu của cụ, em nhầm chút, đã chỉnh lại ngày khởi hành là 27/4 chứ ko phải 28/4, nghỉ phép thêm 1 ngày là 28/4.

Ngày thứ 2 chắc vẫn phải đi cố, do dừng nghỉ nhiều chặng: Quan Sơn - Na Mèo: 50km nghỉ làm thủ tục, Na Mèo - Sam Neua: 88 km, nghỉ ăn trưa
Sam Neua – Nong Khiaw: 200 km, ăn tối trên đường, ngủ Nong Khiaw. Nếu dọc đường có phát sinh thì tùy biến.

Vì em muốn ngày 3 chơi ở Nong Khiaw cả ngày, chiều tầm 6h chạy 3 tiếng 145km đên Luang là 9h pm thì vẫn okie chứ?

Ngày 5: 265 km nếu đi mất 7 tiếng thì sẽ khởi hành sớm tầm 8h sáng, đến cánh đồng chum tầm 15-16h thì vẫn xem kịp phải ko ạ.

Ngày 6: Nếu ngày 5 ko xem kịp chum thì sáng sẽ đậy sớm quay lại thăm quan, sau đó chạy chừng 1-2 tiếng về cửa khẩu, qua VN rồi chạy túc tắc về HN

Còn việc ăn ngủ nghỉ thi em nghĩ do lịch trình tự đi, có thể phát sinh nhiều nên em ko book phòng sẵn, tránh trường hợp đặt rồi nhưng kho theo đúng lịch trình lại phải bỏ phòng. Em đã đi Lào rồi, các điểm du lịch như Luang, Xiang Khoảng.. đều có sẵn phòng, giá rẻ nên đến đấy tìm cũng ko sao, vì cũng chỉ định đi 2-3 xe thôi nên số lượng người ko nhiều dễ xoay sở. Ăn thì trên đường, mang theo một số đồ ăn sẵn theo.

Nhân tiện cụ cho hỏi nếu trên xe chỉ có vợ dại con thơ ko có động lực chân dài thì 1 tài có chạy được cung này hay không ;))

Chỉnh sửa cuối:

tranquang83

Xe điện
Vâng cám ơn ý kiến quý báu của cụ, em nhầm chút, đã chỉnh lại ...Nhân tiện cụ cho hỏi nếu trên xe chỉ có vợ dại con thơ ko có động lực chân dài thì 1 tài có chạy được cung này hay không ;))
Chúng tớ già rồi, ngày vẫn phi 7-8 tiếng liên tục chả hề hấn gì đâu vì bên Lào đường xá cũng vắng xe, vắng người mà...
Nếu có trọn một ngày nghỉ chơi ở LP thì ngày hôm sau khởi hành sớm. Tớ thường ra khỏi LP từ 6g30 sáng rồi mới nghỉ ăn sáng ở một cây xăng - kết hợp vừa nạp nhiên liệu... thì đến khoảng 15g vào cánh đồng Chum là đẹp: vừa tham quan ngắm cảnh vừa chụp choạch cho ảnh đẹp. 17g00 về nhận phòng khách sạn xong lượn ra chợ Phonsavan mua ít thịt dũi tươi về quăng cho nhà bếp làm món nhậu liên hoan chia chân bên Lào. Hee hee

hungcc

Đi bộ
Chúng tớ già rồi, ngày vẫn phi 7-8 tiếng liên tục chả hề hấn gì đâu vì bên Lào đường xá cũng vắng xe, vắng người mà...
Nếu có trọn một ngày nghỉ chơi ở LP thì ngày hôm sau khởi hành sớm. Tớ thường ra khỏi LP từ 6g30 sáng rồi mới nghỉ ăn sáng ở một cây xăng - kết hợp vừa nạp nhiên liệu... thì đến khoảng 15g vào cánh đồng Chum là đẹp: vừa tham quan ngắm cảnh vừa chụp choạch cho ảnh đẹp. 17g00 về nhận phòng khách sạn xong lượn ra chợ Phonsavan mua ít thịt dũi tươi về quăng cho nhà bếp làm món nhậu liên hoan chia chân bên Lào. Hee hee
cụ cho hỏi cái bài viết đi lào từ 2013 cảu cụ giờ có bị lỗi thời ko? mình đang định đi ô to qua lào chơi té nước tâm 8-10 ngày, mới lên lịch chi tiết cụ có mail ko mình gửi cụ xem qua giúp được ko, phần đa là làm theo cái bài của cụ năm 2013 đó
Ngày 1 Cầu Treo - Viên Chăn
Ngày 2 : chơi VC
Ngày 3 : VC - Vang Vieng
NGày 4 : VangVieng- luangphabang
Ngày 5 : Luan Pha bang
Ngày 6 : LuangPhaBang - Phonxavan
Ngày 7 : Phonxavan - Nậm Cắn
Cộng 2 ngày đi từ HN và về HN nữa thành 9 ngày
Đnag phân vân 1 ngày Luangphabang có chơi hết ko hic hic
Mong hồi đáp của cụ

Mira Nguyễn

Xe máy
Website
Vâng em cám ơn cụ.

tranquang83

Xe điện
cụ cho hỏi cái bài viết đi lào từ 2013 cảu cụ giờ có bị lỗi thời ko? ...Mong hồi đáp của cụ
Đúng là quá cũ rồi. Từ đó đến nay tôi luôn cập nhập thông tin qua 6 bài viết về du lịch Lào trên diễn đàn. Ngoài ra còn rất nhiều đoàn có bài viết trên CCCĐ này nữa, bạn cứ tham khảo. Nếu cần tham khảo thêm, bạn gửi qua hộp thư của tôi: tranquangcnhk@gmail.com

hungcc

Đi bộ
Đúng là quá cũ rồi. Từ đó đến nay tôi luôn cập nhập thông tin qua 6 bài viết về du lịch Lào trên diễn đàn. Ngoài ra còn rất nhiều đoàn có bài viết trên CCCĐ này nữa, bạn cứ tham khảo. Nếu cần tham khảo thêm, bạn gửi qua hộp thư của tôi: tranquangcnhk@gmail.com
dạ thanks cụ mình mới gửi mail cụ check hộ xem như thế ổn ko nhé, lần đầu đi run quá

nhanoto44

Xe tăng
Hành trình đầy hấp dẫn, chúc cụ chủ có chuyến đi an toàn, vui vẻ.

minbar

Xe tải
Nhà em 2 ng lớn 1 trẻ em, CX5.
Tuần sau chốt thì có kịp làm thủ tục ko cụ?

Chỉnh sửa cuối:

Mira Nguyễn

Xe máy
Website
Nhà em 2 ng lớn 1 trẻ em, CX5.
Tuần sau chốt thì có kịp làm thủ tục ko cụ?
Kịp đấy cụ ạ, hôm qua em ra Cao Bá Quát hỏi thủ tục thì thấy cũng đơn giản lắm, điền cái đơn ký vào rồi photo giấy tờ xe nộp là được.

Hiện có 2 xe, xe nhà em có 1 tài, 3 nữ, 1 f1 4 tuổi. Xe kia thì 3 tài, 1 hotgirl xinh lắm ạ :D

minbar

Xe tải
Kịp đấy cụ ạ, hôm qua em ra Cao Bá Quát hỏi thủ tục thì thấy cũng đơn giản lắm, điền cái đơn ký vào rồi photo giấy tờ xe nộp là được.
Hiện có 2 xe, xe nhà em có 1 tài, 3 nữ, 1 f1 4 tuổi. Xe kia thì 3 tài, 1 hotgirl xinh lắm ạ :D
Đây là mợ chứ ko phải cụ ạ :D
Nhà em cân đối rồi báo lại mợ nhé.
Hi vọng được giao lưu với các cụ các mợ.

113_HaNoi

Xe tải
Cám ơn cụ, hi vọng chuyến đi ra ngô ra khoai về em còn có cái gì kể cho các cụ :D
Cụ ơi, nghe lịch trình hay quá, e có lần hụt lái xe đi Lào mà tiếc mãi, e B1 thôi, nhưng lái cũng nhiều rồi, các cung đường Tây Bắc, Đông Bắc e chạy hết rồi. E đang tính rủ vợ & 2 con trai (gần 9tuoi, gần 4 tuổi) đi dịp này, thực ra rủ rồi mà vợ có vẻ 0 muốn đi vì đường xa, đồi núi... Trường hợp vợ e con e 0 đi, xe nào còn trống cho e 1 chân đc 0 ạh? Rồi thay nhau lái, beer rượu e cũng uống đủ để tiếp khách, vui vẻ, hoà đồng. Các cụ trao đổi xem có ok 0 nhé, e lý lịch rõ ràng, 38 xuân rồi, nhà Hà Nội thôi, cơ quan thì làm cầu đường (sẽ gặp trao đổi thông tin cụ thể các cụ).
Tks cụ nhiều!

Mira Nguyễn

Xe máy
Website
Cụ ơi, nghe lịch trình hay quá, e có lần hụt lái xe đi Lào mà tiếc mãi, e B1 thôi, nhưng lái cũng nhiều rồi, các cung đường Tây Bắc, Đông Bắc e chạy hết rồi. E đang tính rủ vợ & 2 con trai (gần 9tuoi, gần 4 tuổi) đi dịp này, thực ra rủ rồi mà vợ có vẻ 0 muốn đi vì đường xa, đồi núi... Trường hợp vợ e con e 0 đi, xe nào còn trống cho e 1 chân đc 0 ạh? Rồi thay nhau lái, beer rượu e cũng uống đủ để tiếp khách, vui vẻ, hoà đồng. Các cụ trao đổi xem có ok 0 nhé, e lý lịch rõ ràng, 38 xuân rồi, nhà Hà Nội thôi, cơ quan thì làm cầu đường (sẽ gặp trao đổi thông tin cụ thể các cụ).
Tks cụ nhiều!
Xe nhà em đều full rồi, cụ hỏi mợ Minbar ở trên xem sao

KeMon

Xe tải
Em cũng muốn tham gia tour này nhưng chạy trên đường nhiều quá, có F1 nhỏ sợ không chịu đc :((