Một ngày Phú Quốc

cz84

Xe tải
Cũng tùy cách đi và... chơi! Cụ cứ thử phát xem sao!
Nhà cháu cũng đi hai vợ chồng hồi cuối năm vừa rồi, thuê xe máy mỗi ngày đi một hướng, cơ bản là đến bãi nào cũng nhẩy xuống đánh dấu hii nên mất 3 ngày.

bii1008

Xe hơi
Từ đây tới Phú Quốc thì bao lâu à cụ?

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu vào bổ xung thêm mấy ảnh về Phú Quốc:
Đền thờ Dinh Cậu,1 ngôi đền rất thiêng của PQ

Từ Đền Dinh Cậu nhìn ra biển rộng mênh mông

Nơi đây,những người dân chài PQ vẫn thường xuyên đến để cầu mong những chuyến ra khơi của mình gặp nhiều may mắn

Cũng nằm cùng trục đường với Dinh Cậu là Dinh Bà,nơi những người phụ nữ hậu phương luôn sẵn sàng gắn bó với chồng của mình trước đầu sóng,ngọn gió:

Dinh Cậu và Dinh Bà đều nằm cạnh chợ đêm- 1 khu trung tâm mua bán hải sản của ng dân đia phương. Khách du lịch đến chợ đêm,bao giờ cũng vào thăm 2 đền này.

Pumzen

Xe ba gác
Trong chuyến du lịch PQ vừa qua,1 trải nghiệm cực kỳ thích thú là đi tàu ra bãi San Hô để câu cá. Cần câu cá thật đơn giản,chỉ là ống cước và lưỡi câu. Mồi thì con mực tuơi nhỏ thái mỏng ra,kích thước chỉ to như móng tay. Cần thủ chỉ việc thả cước và lưỡi mồi xuống nước gần hết ống ( độ dài của cước phải hơn chục m) khi cảm thấy cước căng,kéo lên là dính cá. Cá thì chủ yếu là cá chỉ vàng,sống hàng đàn và luôn háu ăn. Tuy vậy câu cũng ko phải dễ,nhiều người ko câu được con nào ( nhà cháu do phải chụp cả đoàn nhưng tranh thủ cũng làm được 2 con :D)
Rất tiếc là tg câu chỉ độ 30-40 là phải nghỉ ăn trưa và chuẩn bị xuống thuyền nhỏ đổ bộ ra đảo.

Cả đoàn chỉ câu được từng này cá,toàn là cá chỉ vàng nhưng cũng được 1 con cá Bớp

Trong ảnh thì có vẻ nhỏ nhưng khi từ bếp ra thì nó dư lày :

Cá chỉ vàng,bếp ở trên tàu họ cứ thả vào chảo dầu và dán lên chứ ko mổ bụng lấy ruột ra. Tuy cá nhỏ nhưng thịt lại rất ngon,có lẽ do ...cá tươi :))

Pumzen

Xe ba gác
Cảm ơn cụ Pumzen đã góp vui! Nhưng em thắc mắc là cụ chơi một tuần mà lại đến dinh Cậu lúc tối. Ban ngày phong cảnh đẹp hơn nhiều...

Trong này có con cá bớp nào đâu???
Vâng! Ở bên thớt Phú Quốc 18+ nhà cháu cũng đã góp kha khá về khu Resort chỗ cháu nghỉ,1 loạt bãi biển cũng như các địa danh tên tuổi của PQ. Chuyến đi vừa rồi nhà cháu chụp khoảng 500 tấm....còn rất nhiều ạ.
Còn cá Bớp như cụ thắc mắc thì theo lời cô HDV nói,con cá màu đen trong chậu chính là cá bớp....cháu chỉ tả lại theo lời người khác nói còn hình thù con cá bớp ( cá này cháu ăn tuơng đối nhiều) cháu cũng chỉ nắm đc sơ sơ thôi.

sh125

Xe hơi
Sao cụ chủ ra đến Phú Quốc rùi mà ko ra Thổ Chu khám phá luôn. Thổ Chu cảnh vật hoang sơ bãi cát dài trắng mịn nước biển trong sạch lắm.

Việt Quất

Xe tải
Tuyệt vời nhỉ. Nhìn bãi biển mê ly thật. Ở Bắc này chắc có Cát Bà thôi cụ nhỉ?

Việt Quất

Xe tải
Lâu lắm em không đi tắm biển miền Bắc: Cát Bà có mấy bãi tắm sóng cực mạnh... nhưng nhiều khi phải rẽ bèo tây mà tắm... Đồ Sơn thì đục ngầu. Tuần Châu đỡ hơn nhưng... mùi nước thum thủm. Sầm Sơn đông quá! Theo em: Cửa Lò là nơi đáng để tắm biển và nghỉ ngơi tốt nhất ở khu vực phía Bắc này...
Cửa Lò em lại chưa có dịp đi cụ ah

Toyota JP

Xe máy
Em nghe nói phú quốc đẹp lắm nhưng chưa có dịp được đi, chắc khi nào phải đi mới được

roni

Xe buýt
Vào hóng ảnh của cụ nhưng hỏng hết rồi, chắc do đợt diễn đàn bị lỗi vừa rồi

roni

Xe buýt
Vâng, chắc mấy bài của em gửi ảnh vào máy chủ của diễn đàn nhiều quá nên mod gỡ bớt mà. Và mặc dù chả phải lỗi của em nhưng em cũng xin lỗi các cụ mợ ạ!
Ngưỡng mộ bác quá, e cũng có đk được đi nhiều mà chẳng chụp được ảnh nào ra hồn, tự thấy xấu hổ quá

BABETNHE80

Xe tải
Em cuối tháng này cũng đưa cả nhà ra PQ chơi. Hai vc hai f1 và. 04 ong ba nội ngoại. Đang định thuê con xe tự lái chạu loanh quanh cho thoải mái thích đi đâu thì đi quanh đảo. Ko biết đã có cụ nào thuê xe tự lái trong pq chưa ạ.

AZ09

Xe hơi
Ra PQ các cụ tránh xa cái mùa mưa, chẳng đi đâu được, và cũng không tắm biển được.

AZ09

Xe hơi
Em có lần ra đó, mưa liên tục không dứt 3 ngày liền, đến mức chỉ còn cách nằm trong Resort mà xem TV. Chán gần chết.

BABETNHE80

Xe tải
Gia đình cụ vui vẻ hạnh phúc quá cơ! Chúc chuyến đi của đại gia đình đến PQ!

Trải nghiệm lái xe trên đảo PQ đã có lần, mang xe đi phà từ Hà Tiên ra! Nhưng với đại gia đình như trường hợp cụ thì nên thuê tắc xi mà đi cho... lành! Vì:
- PQ nhỏ (dài chừng 50 km, rộng nhất chừng 20 km), nhưng do đường xá đang thi công nên nếu không thuộc đường, đi lại rất vất vả...;
- Lái xe tắc xi thường là kiêm tour guide, có thể chỉ cho bạn những chỗ ăn, chơi hợp lý;c
- Cuối cùng là dỡ bỏ được nỗi lo hàng ngày: xăng dầu, giữ xe, lo trục trặc dọc đường,... mà nghỉ ngơi cho thoải mái.
Cảm ơn cụ đã tư véo. Vạy em đi taxi cho lành vậy