Một hình thức lừa đảo khi thuê xe

Xe Hoàng An

Xe đạp
Em xin kể với các cụ câu chuyện sau:

Bạn của em cũng mở dịch vụ cho thuê xe như em. Vào một ngày đẹp trời có người khách (tạm gọi là tên là A) gọi điện đến văn phòng để đặt xe đi Thanh Hóa, lịch trình trước khi đi Thanh Hóa thì qua Đông Anh trước. Giá tiền thuê xe được thỏa thuận bao gồm cả đi Đông Anh là 5tr (con số là em tạm đưa để dễ hiểu). A cung cấp đầy đủ tên, địa chỉ đón, thời gian đi và hẹn khi nào lái xe đến đón thì điện thoại cho anh ấy.
Đến ngày đi khi xe đến đón, lái xe phone cho anh A thì anh A bảo lái xe:
- Lái xe tự sang Đông Anh gặp người em của anh A (tạm gọi là anh B), anh B sẽ đưa cho lái xe 15tr trong đó 5tr là tiền anh A thuê xe còn 10tr thì lái xe cầm mang về cho anh A.
- Anh A cho lái xe số đt của anh B và dặn lái xe khi nào đến gặp được anh B thì đt lại cho anh A và để anh A nói chuyện trực tiếp với anh B về chuyện tiền nong. Lái xe chỉ việc đợi và mang tiền về.
- Anh A còn dặn lái xe đừng nói là xe đi Thanh Hóa vì anh B là em, sợ anh B sẽ nói với gia đình thì anh A không đi được nữa.
Mọi việc sau đó diễn biến đúng như anh A dặn: lái xe gặp anh B, đt cho anh A để anh A nói chuyện với anh B.
Khi anh A và anh B đang nói chuyện với nhau qua điện thoại thì anh B đi vào trong nhà. Và một lúc sau anh B ra gặp lái xe và đòi lái xe trả anh ta 10tr. Lúc này lái xe rất ngạc nhiên, lái xe gọi đt lại cho anh A thì đã tắt máy. Hỏi lại anh B thì mới biết anh A mua của anh B một số tiền bitcoin trị giá qui ra VND là 10tr. Anh A nói với anh B là cứ chuyển bitcoin đi rồi ra lái xe của anh A thanh toán tiền cho, nếu không thì đã có xe để làm thế chấp. Vì đúng là đã thấy xe nên anh B chuyển bitcoin cho anh A xong rồi ra đòi tiền lái xe.
Như vậy cả anh B và bên cho thuê xe (là bạn của em) đều đã bị anh A lừa.
Chuyện xảy ra tiếp theo là anh B giữ xe, đe dọa hành hung lái xe và bạn em phải đi giải quyết để lấy xe và người về.

Trên đây là câu chuyện thật xảy ra cách đây cũng chưa lâu với bạn em. Em xin mạn phép được chia sẻ với các cụ.

Inli_4B

Xe tải
Nhầm chuồng rồi cụ ơi. Nhưng giờ cũng lắm mánh lừa đảo ghê nhỉ. Mánh này tinh vi phết

Minh Châu store

Xe tải
Cái này cụ chuyển sang quán cafe thì đúng hơn.
Nhưng làm gì có chuyện ăn tiền dễ thế được, xe tao là của tao chứ biết đ'eo đâu đc chúng mày

Minh Châu store

Xe tải
Chắc chắn ko vấn đề gì với cụ lx, chỉ có cái là bực mình mất cuốc xe công cốc thôi

Xe Hoàng An

Xe đạp
Cái này cụ chuyển sang quán cafe thì đúng hơn.
Nhưng làm gì có chuyện ăn tiền dễ thế được, xe tao là của tao chứ biết đ'eo đâu đc chúng mày
Hihi. Sorry các cụ em nhầm chuồng. Để em pót lại ợ

present

Xe điện
Đệch, đời tầm này mà lừa được như thế á??? Em éo tin nhé!

Trutien

Xe điện
Số 2 Ngách 23 ,Ngõ 157 Pháo Đài Láng / Hà Nội
Website
onetechpro.vn
Em chưa thấy hình thức lừa đảo kiểu này bao giờ càng ngày càng tinh vi

Fan gentra

Xe điện
Tinh vi quá!!

avn

Xe điện
Kinh quá, *** giờ bọn lừa đảo thừa i ốt quá thể. Quá tinh vi.

lai thue

Xe điện
Chuyện này giống kiểu lừa trước đây trên HHVN
Ông A bán laptop cho ông B, bắt B chuyển tiền vào tài khoản của cty vi tính C, sau đó ông A qua công ty vi tính C kêu là A chuyển tiền rồi, sau đó lấy máy, về sau cty C và ông B cãi nhau, không biết về sau vụ đó thế nào nữa, hình như nhờ CA vẫn tìm ra đc vì thằng A thách đố ban quản trị HHVN tìm ra