[Funland] Một giai đoạn kinh tế suy thoái, khó khăn đang đợi ở phía trước

Cụ mua $ và vàng - tức là cụ đã cung 1 lượng VND vào lưu thông.
Em thì em cứ hình dung như thế này. Tiền vnd như con gà ta, nhà em có 1 đàn gà 100 con, em làm 1 cái trường đua cho nó chạy, trong khi nó chạy đua thì nó giao phối giao lưu với nhau nó đẻ ra gà con và trứng cho nhà em ăn và đàn gà sẽ đông lên dần. Bây giờ tự dưng có 20 con gà nó rúc vào chỗ không chạy nữa, vậy là em chỉ còn 80 con tham gia chạy. Vậy lượng gà em có thể để trứng còn có 80. Lượng trứng và gà con đẻ ra sẽ ít đi.
Bây giờ thêm tình huống này, thằng Tây nó ở cạnh nhà em, gà nó là gà Tây, gà nó đẻ ra được trứng, sữa và gà con. Bây giờ vì gà nhà em không đẻ ra sữa được, em phải mua sữa của nó. Nó bắt em phải trả bằng gà Tây. Nó quy ước một con gà của nó đổi được 3 con của em. Giả sử em cần 10 con gà Tây để mua sữa tức là em bằng cách nào đó phải đổi 30 con gà ta của em lấy 10 con gà Tây, thì đàn gà ta của em chỉ còn 50 con vì gia đình em ăn mất 30 con này quy ra sữa rồi. Em lại cần cất 5 con gà Tây để dự phòng. Tức là em cần đổi bớt 15 con gà ta. Vậy nhà em còn có 35 con gà để cho vào trường chạy đua.
Nếu bây giờ con gà của em nó lại đẻ thêm được dầu , mà gà thằng Tây không đẻ ra được , nó lại cần mua dầu của em, em bán dầu cho nó em thu được gà Tây về. Nếu lượng dầu gà em đẻ ra quy ra gà Tây bằng với số gà Tây em phải đổi để mua sữa thì em sẽ không phải tìm cách đổi gà ta lấy gà Tây nữa. Em vẫn có 35 con và nhà em cân bằng ở mức 35 con.
Em hình dung như vậy, cụ có chuyên môn thì chỉ giúp em xem cái hình dung này của em còn thiếu sót ở đâu với.

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Em thì em cứ hình dung như thế này. Tiền vnd như con gà ta, nhà em có 1 đàn gà 100 con, em làm 1 cái trường đua cho nó chạy, trong khi nó chạy đua thì nó giao phối giao lưu với nhau nó đẻ ra gà con và trứng cho nhà em ăn và đàn gà sẽ đông lên dần. Bây giờ tự dưng có 20 con gà nó rúc vào chỗ không chạy nữa, vậy là em chỉ còn 80 con tham gia chạy. Vậy lượng gà em có thể để trứng còn có 80. Lượng trứng và gà con đẻ ra sẽ ít đi.
Bây giờ thêm tình huống này, thằng Tây nó ở cạnh nhà em, gà nó là gà Tây, gà nó đẻ ra được trứng, sữa và gà con. Bây giờ vì gà nhà em không đẻ ra sữa được, em phải mua sữa của nó. Nó bắt em phải trả bằng gà Tây. Nó quy ước một con gà của nó đổi được 3 con của em. Giả sử em cần 10 con gà Tây để mua sữa tức là em bằng cách nào đó phải đổi 30 con gà ta của em lấy 10 con gà Tây, thì đàn gà ta của em chỉ còn 50 con vì gia đình em ăn mất 30 con này quy ra sữa rồi. Em lại cần cất 5 con gà Tây để dự phòng. Tức là em cần đổi bớt 15 con gà ta. Vậy nhà em còn có 35 con gà để cho vào trường chạy đua.
Nếu bây giờ con gà của em nó lại đẻ thêm được dầu , mà gà thằng Tây không đẻ ra được , nó lại cần mua dầu của em, em bán dầu cho nó em thu được gà Tây về. Nếu lượng dầu gà em đẻ ra quy ra gà Tây bằng với số gà Tây em phải đổi để mua sữa thì em sẽ không phải tìm cách đổi gà ta lấy gà Tây nữa. Em vẫn có 35 con và nhà em cân bằng ở mức 35 con.
Em hình dung như vậy, cụ có chuyên môn thì chỉ giúp em xem cái hình dung này của em còn thiếu sót ở đâu với.
Tiền nó là vật trao đổi ngang giá - nó như máu lưu thông trong cơ thể. Câu chuyện của cụ hoàn toàn không tương thích vì nó sai hoàn toàn về bản chất.

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Em hiểu ý cụ và em nghĩ là thực sự ko có từng ấy tiền lưu thông thì hợp lý hơn từ “kẹt”
Cái vấn đề các cụ đang bàn bạc, nó không phải là tiền nhiều hay ít trong nền kinh tế - mà nó là vấn đề Thanh khoản

beloren2021

Xe buýt
Cái vấn đề các cụ đang bàn bạc, nó không phải là tiền nhiều hay ít trong nền kinh tế - mà nó là vấn đề Thanh khoản
Trước thì gọi là Cash còn giờ là tiền trong tài khoản thanh toán phải không cụ?

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Trước thì gọi là Cash còn giờ là tiền trong tài khoản thanh toán phải không cụ?
Cái các cụ đang bóng bàn nó thuộc phạm trù kinh tế vĩ mô. Cash là tiền mặt (mang nghĩa vật lý) còn thanh khoản là Liquidity (mang nghĩa lưu chuyển). Vấn đề hiện tại là thiếu Thanh khoản.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Lãi của e đã lên 17.5 rồi này. SHB vay mua đất dự án.
May mà em chỉ còn 175tr thôi, ráng gồng tất toán càng sớm càng tốt
17,5 là cái gì + 3,5 mà ra 17,5 nhỉ. Tức là dùng lãi suất tiền gửi 24 tháng ( = 14% năm à)?

muoibaconcho

Xe điện
Nó cũng như cơ thể con người có 4 lít máu nhưng quả tim bơm chậm tí là tèo hết.
Còn tại sao tim bơm chậm?
Ko cho vay bds
DN ko có đơn hàng nên ko vay thực hiện đơn hàng
Tình hình khó khăn nên ai có tí thì cũng tử thủ, ko xuống tiền
Mất việc nên cũng bóp mồm bóp miệng

lonely_captain

Xe hơi
17,5 là cái gì + 3,5 mà ra 17,5 nhỉ. Tức là dùng lãi suất tiền gửi 24 tháng ( = 14% năm à)?
Hợp đồng là thả nổi + 4,2%. Nhưng ai mà biết chúng nó tính thế nào, tự nhiên thấy phải trả lãi tăng cao em lấy máy tính ra bấm thì nó ra 17,5 lãi. 8-|

Cccm xem clip tiến sỹ Nghĩa giải thích đi. Có vẻ đúng và đưa ra cả giải pháp, theo e hiểu là lấy tiền thuế ra giải cứu.

IP man

Xe lăn
Cccm xem clip tiến sỹ Nghĩa giải thích đi. Có vẻ đúng và đưa ra cả giải pháp, theo e hiểu là lấy tiền thuế ra giải cứu.
Anh Nghĩa hưu rồi, chắc cũng đang kẹp hàng nên tất nhiên ảnh sẽ nói cái có lợi cho ảnh :D
Nhưng còn hơn 600 nghìn công nhân đang bị giảm việc, mất việc vào thời điểm cuối năm, cận Tết thì ai giải cứu?

“Theo khảo sát của Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam, đến nay có 25 địa phương, đơn vị báo cáo có người lao động bị ảnh hưởng việc làm, đời sống. Số doanh nghiệp, người lao động bị ảnh hưởng là 441 doanh nghiệp (trong đó có 331 doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, chiếm hơn 75%) với tổng số 624.786 lao động. Trong đó, lao động mất việc chủ yếu tập trung ở khu vực phía Nam với hơn 88% tổng số lao động bị ảnh hưởng, 68% tổng số doanh nghiệp của cả nước.”

BloodOwl87

Xe điện
Đây là lãi suất vay morgage mua nhà ở Mỹ. Tốt nhất là đi thuê nhà đã, vài năm ls hạ hẵng mua. Ls vay mua nhà của mình đã cao lại còn ko cố định, đến khổ cho người trẻ phải nỗ lực mua nhà.
Mỹ thì còn phải trả thêm thuế bđs hàng năm vài % giá trị nhà nữa, bên cạnh khoản lãi vay mua nhà. Quá nặng.

Anh Nghĩa hưu rồi, chắc cũng đang kẹp hàng nên tất nhiên ảnh sẽ nói cái có lợi cho ảnh :D
Nhưng còn hơn 600 nghìn công nhân đang bị giảm việc, mất việc vào thời điểm cuối năm, cận Tết thì ai giải cứu?

“Theo khảo sát của Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam, đến nay có 25 địa phương, đơn vị báo cáo có người lao động bị ảnh hưởng việc làm, đời sống. Số doanh nghiệp, người lao động bị ảnh hưởng là 441 doanh nghiệp (trong đó có 331 doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, chiếm hơn 75%) với tổng số 624.786 lao động. Trong đó, lao động mất việc chủ yếu tập trung ở khu vực phía Nam với hơn 88% tổng số lao động bị ảnh hưởng, 68% tổng số doanh nghiệp của cả nước.”
Làm như a Nghĩa thì dễ ợt ai cũng biễt nhưng lấy tiền thuế đi cứu thì cẩn thận bị hồi tố. Ngoài ra là đương nhiên lạm phát sẽ rất cao.

Đông86

Xe điện
Nhưng những người nhận tiền 10 căn BIM đấy thì lại có cash cơ mà, chỉ có ông anh đấy bị kẹt thôi chứ?
Bệnh đứt dây chuyền cả thôi.
Nói vui, ví như BIM được xiền bèn trả nợ cho Hòa Phát, rồi HP trả nợ cho dầu khí, rồi dầu khí trả nợ ngân hàng, rồi ngân hàng lại cho bạn kia vay. Thanh khoản phục hồi, cả làng đều vui.
Em nghĩ rồi nhà nước sẽ phải tăng cung tiền thôi.

kyriake

[Tịch thu bằng lái]
Em bị đuối tầm 5 tháng trước, các nhà máy (khách hàng bên em) thoi thóp
Giờ thì đã thở nhẹ trở lại, ơn trời

trinhleminh

Xe tăng
Hợp đồng là thả nổi + 4,2%. Nhưng ai mà biết chúng nó tính thế nào, tự nhiên thấy phải trả lãi tăng cao em lấy máy tính ra bấm thì nó ra 17,5 lãi. 8-|
cụ check lại xem, em tưởng nó tính thả nổi là lãi suất huy động của nó tại thời điểm tính +4,2% thôi chứ nhỉ, thế dã man quá. Em năm ngoái thấy có ls vay ô tô rẻ 6,9%/năm mà chưa bao giờ vay nên thử tí, vừa đầu tháng này nó báo ls lên 13.2%/năm mà lại chỉ cho trả 3 tháng thôi nhé, sau đó tính tiếp ( ý nó là còn tăng ls nữa nên nó chỉ tính 3 tháng thôi) em trả hết luôn chịu phạt 2,5% trên chỗ còn lại cho nó vì mới vay được 1 năm. Năm nay ko kiếm được mà gánh ls thế oải đấy, mình là cá nhân nói gì doanh nghiệp.

trinhleminh

Xe tăng
Bệnh đứt dây chuyền cả thôi.
Nói vui, ví như BIM được xiền bèn trả nợ cho Hòa Phát, rồi HP trả nợ cho dầu khí, rồi dầu khí trả nợ ngân hàng, rồi ngân hàng lại cho bạn kia vay. Thanh khoản phục hồi, cả làng đều vui.
Em nghĩ rồi nhà nước sẽ phải tăng cung tiền thôi.
hnay VTV ướm chi phí than nhập tăng giá, khí tăng giá, EVN ko chịu nổi nên lỗ to lắm, chắc qua tết là mời các thảo dân tăng 5-7% giá điện nhé. Lạm phát giờ mới ngấm đòn nên tăng cung tiền phát thì ko kiểm soát nổi đâu bác à, tan nát hết. Nhìn Mỹ quyết giảm lạm phát bằng mọi giá thì VN mà đi ngược lại thì chỉ có ăn đòn.

tronganxn

Xe hơi
Công nhân xây dựng, nói chung, mà cụ thể hơn tý là sơn bả, ốp lát, chống thấm ở HN bây giờ đang thiếu ạ.
Nuôi ăn ở, ở nhà thuê chứ không phải ở công trường như trước nhé, mùa hè có điều hòa. Giặt đồ có máy giặt, thậm chí còn có người giặt phơi cho nhé. Ăn uống thì không định mức cố định nhưng mức ăn còn hơn ở quê nhiều. Tuần nào cũng có bữa nhậu cỏ. Làm theo giờ hành chính nhé
Lương thợ phụ 350-400k, thợ chính 500-550k/ngày. Làm thêm buổi tối từ 20h-10h00 hoặc hơn tý là lúc nghỉ có cháo gà ăn xong phát luôn tại trận 250k. Ông nào mời được người làm cùng, cứ mỗi người ông ta mới thì ông ta được trả 10k/người/ngày họ làm việc.

Có sức, gia đình không có việc phải nghỉ thì tháng làm 31 ngày chính và cả 31 ngày làm thêm cũng chưa hết việc.

Vậy mà vẫn "khan hàng" ạ.
Nói xin lỗi chứ, đến tộc cũng chả có để thuê.
Ôi giời, đấy là bác nói, khan hiếm cục bộ thôi. May được mấy bữa cuối năm làm nhà tư
Tất cả công trình dân dụng dừng hết, FDI giờ cũng đang nghe ngóng không đầu tư nhà xưởng mấy nữa, sang năm thấm hết bác ơi.
Mấy cái nhà tư lẻ tẻ hấp thu thế nào cho hết được người lao động.