Một cuộc đời thất bại.

o0senri0o

Xe buýt
Các cụ/mợ cho em hỏi chút là em cứ viết thế này hay là Edit vào post đầu tiên cho dễ theo dõi nhỉ?
Theo e mợ cứ viết như thế này vì 1 bài sẽ bị giới hạn số chứ nhất định. Mợ cứ dẫn link lên bài 1 là được. Như vậy thì ở bài 1 mợ cứ ghi:
Link 1: ...
Link 2: ...
Tuy nhiên e khuyên mợ 2 điều: 1. nên viết 1 bài dài dài 1 chút để có mạch cảm xúc và dễ cho người đọc theo dõi. 2. Nên có tiêu đề cho từng câu chuyện mợ viết. Như vậy sẽ cuốn hút và mạch lạc hơn.

Dan du an

Xe cút kít
Cụ nào chạy càng nhanh thì ngã càng đau, đi chậm nó cũng có cái lý của nó.

.

Em hiểu và tôn trọng mợ, cùng những thổn thức từ sâu xa của bản thân.
Nhưng...thực lòng em có chút gợn về câu chuyện của mợ.
Em nghĩ người từng trải qua quá nhiều thăng trầm trong cuộc đời như mợ sẽ không thể quên, không thể nhầm lẫn các mốc thời gian trong đời mình.
Vậy mà mợ đang nhầm lẫn lung tung các mốc thời gian giữa tuổi Đinh Tỵ với tuổi Mậu Ngọ.

Chẳng có lẽ...thật lòng em đang bắt đầu thấy tiếc cho câu chuyện của mợ!
Nếu đúng ngựa thì 93 bắt đầu cấp III, 96 tốt nghiệp và thi Đh cụ nhể

Ha Cong Anh

Xe điện
Không nhảm đâu mợ. Viết ra cho nhẹ người và để chớp lấy cơ hội mới. Còn nhiều mà mợ, em cũng đã có lúc cảm giác như mợ nhưng em cố không bị để cảm giác buông nó lấn át cuốn mình đi.

30 chưa phải là Tết! Nghe em đi.
Mợ chủ vẫn còn ở cốt 0, bao nhiêu người còn cốt âm bao nhiêu mét so với mực nước biển, ngoi mãi mới nhìn thấy ánh sáng mặt trời mà cuối cùng cũng khá đủ đầy viên mãn. 40 tuổi vẫn chỉ là một điểm trên hành trình, còn lâu mới vào chặng cuối Cụ nhỉ?

Tép diu

Xe hơi
Có vẻ như em có tố chất của người thành công các cụ nhỉ, ai cũng nói vậy, bố mẹ cũng hy vọng, bạn bè cũng bảo công nhận cái P chịu khó, gia đình cơ bản, lại nhanh nhẹn, năng nổ chịu khó, tính tình vui vẻ hài hước, chắc sau này khá lắm đây…..

Nói đến điều này thì em lại càng buồn, vì ngày xưa mình được kỳ vọng là thế, giờ thì…..

khoailng

Xe điện
Một cuộc đời thất bại.

Có thể hơi quá nhưng đúng là một cuộc đời thất bại.

Em đã quay trở về con số 0 để làm lại biết bao nhiêu lần rồi mà sao vẫn không thể khá hơn được, và bây giờ em lại trở về với con số 0 quen thuộc ấy đây, và em lại phải bắt đầu lại từ đầu, nhưng càng ngày, sự bắt đầu lại càng khó khăn hơn những lần bắt đầu trước, bởi vì con người ta ngày một già đi, cánh cửa cơ hội ngày một khép lại trước mắt. Tất cả cơ hội chỉ dành cho những người trẻ tuổi mà thôi, bởi vậy những ai còn tuổi trẻ, tôi khuyên các bạn hãy tận dụng mọi cơ hội đến với mình, đừng để lãng phí một giây phút nào cuộc đời, bởi tuổi trẻ nó trôi qua nhanh lắm lắm….

40 năm cuộc đời đã trôi qua.

Các cụ/mợ ạ, em đã trải qua 40 năm cuộc đời mà những thứ có được hiện nay vẫn là con số 0 tròn trĩnh.

Hôm trước có đọc được 1 bài của một cụ trên này viết, kiểu ký sự, nói về cuộc đời, và em ngưỡng mộ cụ ấy.

Cuộc đời em thăng trầm biết bao hỷ hổ ái nộ, giờ em cũng có thể viết được một cuốn sách rồi, nhưng với một cái kết buồn.

Em cảm thấy mệt mỏi và gần như kiệt sức.

Đây là nick em đi xin, bởi em không muốn post bài bằng nick chính của mình, có thể có một vài cụ sẽ nhận ra em.

Em là nữ, vâng, và 40 tuổi rồi. Em cũng muốn viết ký sự, nhưng nói thật là nếu cuộc đời thành công thì người ta mới hào hứng muốn đọc những gì mình viết, chứ đằng này cuộc đời thất bại thì có gì đâu cho người ta ngóng chờ phải không?

Em biết với độ tuổi của em, thì ở trên này là đứng hàng ngũ “người cao tuổi” rồi đấy, nhưng em thấy ngưỡng mộ với bao bạn trẻ ở trên này…..

Mục đích em lập cái thớt này, là vì trong lòng thấy buồn quá, muốn trải lòng với mọi người, và cũng muốn kể về quá trình lớn lên, trưởng thành, và già đi….

(Em sẽ viết tiếp, các cụ chờ em….)
Chia sẻ vớl mợ. Nhưng mợ vẫn còn nhiều hơn con số 0 , mợ còn gia đình, bạn bè thân thiết, các mối quan hệ làm ăn, quan hệ xã hội, kiến thức kinh doanh, kinh nghiệm làm ăn, kinh nghiệm sau thất bại .....khi có công cụ trong tay thì làm ra sản phẩm nhanh thôi mợ àh. Chúc mợ sớm vượt qua.

vandinh

Xe container
Em tò mò tí. Số 0 của mợ chủ là:
- 0 chồng
- 0 con
- 0 nhà
- 0 tiền
hay là 0 gì ợ?

be bư

Xe ngựa
mợ giờ là mẹ của thành công rồi lo gì

Tép diu

Xe hơi
Em xin kể tiếp

2001: Em tốt nghiệp đại học, nóng lòng nóng ruột đi làm kiếm tiền. Trong đầu lúc nào cũng chỉ mơ về sau mình có cuộc sống như chị A, cô B v.v…. (những phụ nữ thành đạt ý)

Trong lúc chờ nhận bằng em xin làm cho một hiệu photocopy ở dốc Bà Triệu, vì em có khả năng đánh máy nhanh, hồi đó cái này hot, người ta toàn thuê đánh luận văn tốt nghiệp, rồi văn bản giấy tờ v.v…. chưa phổ cập máy tính, máy in như bây giờ.

Đồng thời em đi học lớp kế toán ngắn hạn, vì em nghĩ là phụ nữ, cứ phải có cái nghề gì trong tay, ngành em học là QTKD chung chung quá, em học thêm kế toán bổ trợ sau này, cùng lắm là làm kế toán là cùng.

Làm ở hiệu photo một thời gian thì em nghỉ để đi xin việc ở công ty, em có bằng rồi phải xin việc ở công ty chứ, làm sao mà làm ở quán photo đánh máy mãi được.

Và em được tuyển vào làm nhân viên hành chính Công ty số 1 (em cứ gọi thế cho gọn)

Nhưng có vẻ như em không phát huy được năng lực của mình ở đây, em làm việc khá là mờ nhạt, không ấn tượng gì. Mới vào làm lại còn trẻ nên còn lơ ngơ và bị nhắc nhở đôi lần. Sau rồi giám đốc cho em nghỉ việc…….

hung611

Xe buýt
Cuộc đời em có thể tóm tắt như thế này:

Em sinh ra và lớn lên ở Hà Nội.

- Năm 1984: Đi học lớp 1 - Không có gì để nói

- Năm 1989: Đi học cấp 2 - Cũng không có gì để nói (nhưng ở lớp em hay bị các bạn trêu linh tinh)

- Năm 1992: Bắt đầu đi học cấp 3 - Rất muốn được hòa đồng cùng các bạn, cũng chơi nhóm nọ nhóm kia. Dù chơi với ai em cũng rất nhiệt tình, chơi với bạn chân thành và hết mình vì bạn bè.

- Năm 1995: Tốt nghiệp cấp 3 và ôn thi đại học.

- Năm 1996: Em thi trượt đại học - Thất bại đầu tiên của cuộc đời :(
E chỉnh tí. Mợ SN 78 thì 1993 mợ mới vào cấp 3. 1996 TN cấp 3 và thi ĐH, 2 món này cùng 1 năm.

laixedo

[Tịch thu bằng lái]
Cái hôm lấy chồng mợ tả chi tiết nhé, đắt show lắm:D

Trần Cua

[Tịch thu bằng lái]
Nếu đúng ngựa thì 93 bắt đầu cấp III, 96 tốt nghiệp và thi Đh cụ nhể
Vâng thưa cụ.
Mợ chủ vào học cấp 1 với tuổi 78.
Cấp 2 học với tuổi 78.
Vào cấp 3 và tốt nghiệp cùng tuổi 77.
Sau đó lại thi ĐH lần đầu tiên cùng tuổi 78.

Thật khó có thể tưởng tượng một người trải qua nhiều thăng trầm, chiêm nghiệm khá nhiều, suy nghĩ trầm tư và đặc biệt văn phong khá trôi chảy...lại có thể nhầm lẫn các mốc thời gian này.
Em cũng từng qua, em biết, ai càng gặp thất bại lớn trong đời thì càng trân quý quãng đời vô tư lúc đi học.

justmyluck

Xe tải
em còn 10 năm nữa là đến tuổi mợ, ko biết lúc đó ra sao nữa. haizz

Burke

Xe tăng
Vâng thưa cụ.
Mợ chủ vào học cấp 1 với tuổi 78.
Cấp 2 học với tuổi 78.
Vào cấp 3 và tốt nghiệp cùng tuổi 77.
Sau đó lại thi ĐH lần đầu tiên cùng tuổi 78.

Thật khó có thể tưởng tượng một người trải qua nhiều thăng trầm, chiêm nghiệm khá nhiều, suy nghĩ trầm tư và đặc biệt văn phong khá trôi chảy...lại có thể nhầm lẫn các mốc thời gian này.
Em cũng từng qua, em biết, ai càng gặp thất bại lớn trong đời thì càng trân quý quãng đời vô tư lúc đi học.
Cụ soi kĩ quá.

Mợ chủ viết nhanh nhanh và ngắn gọn tí được không ah? Hóng mỏi cổ quá.

Tép diu

Xe hơi
Em khá sốc khi bị cho nghỉ việc

Tự nhìn nhận lại mình, tự kiểm điểm rút kinh nghiệm bản thân v.v…..

Năm 2003:

Rồi em được ông anh họ bảo về công ty anh ấy làm.

Anh ấy mới thành lập công ty, cần một nhân viên hành chính tổng hợp, em biết khá nhiều kỹ năng nên làm việc đó rất tốt. Thế là em làm việc cho công ty anh em, lương hồi đó là 500.000đ

Vì đi làm công ty việc cũng nhàn thế là em lại muốn học cái gì đó, em ôn thi cao học và thật may mắn, em đỗ cao học, thế là học cao học QTKD (người ta gọi là MBA đó ạ)

Làm việc ở công ty anh em được cái nhàn và công việc đơn giản, em lại cảm thấy muốn làm ở môi trường khác năng động hơn, áp lực hơn, bởi mình có khả năng làm được nhiều hơn thế. Hơn nữa, công ty anh chỉ là công ty tư nhân do anh thành lập, nó khá bé, em muốn làm ở một công ty lớn hơn, đông nhân viên hơn, và thế là em xin nghỉ việc chỗ anh trai để tìm việc nơi khác lớn hơn.

PDlong

Xe điện
Vui lên đi mợ, không bệnh tật gì là mừng lắm r, nhiều ng còn đang ung thư, tiểu đường , con cái hiếm muộn....
Đôi với e, cuộc sống bịnh lặng, không bệnh tật, gd hạnh phúc .... là đã mãn nguyện r
Ko bao h e so sanh vs ng khác, trc đi học cò mấy thằng bạn học dốt lười học, bỏ học, bây h nó thành công hơn mình, giám đốc , tr phòng .... nhưng mình cũng không hối tiếc khi tại tg đó mình đã cố gắng hết sức học hành không đến nỗi nào
Tuy đôi lúc cũng tủi thân, so sánh nhưng hãy để nó ngắn ngủi thôi đừng đẻ no chiếm át suy nghĩ

Có ng 60 tuổi có ng làm thủ tướng, vẫn có ng làm nông dân
Nên hài lòng với những gì mình có và cảm thấy hạnh phúc là đc