Một con cá nặng 30kg cho vào bể 100 lít nước, thế mới đố các cụ chứ

cap8

Xe điện
Website
www.vietvaluetravel.com
Em vừa hỏi cụ google, cụ ý suy nghĩ khá lâu và bảo: Tao léo biết!

Em sang bên cạnh hỏi cụ Yahoo thì cụ ấy đi loanh quanh một lúc rồi bảo: lắm trò, sang mà hỏi thằng Google :102:

Hỏi F1, nó bẩu là 135 cân ợ, cứ cộng 3 cái vào là ra, các cụ cứ phức tạp nó hỏng hết cả toán, lý đi :21:

cap8

Xe điện
Website
www.vietvaluetravel.com
Thế cụ có làm trận độ với em không, :21:. Giờ có nói bằng nước dãi, chán nhắm, :21::21::21:.

@All: Các cụ mà máu độ, em xin chủ trì ngay. Nếu đồng ý, sau khi bắt độ, chúng ta sẽ off, trình bày giải thích bằng lý thuyết và thống nhất cách làm thực nghiệm chứng minh (VD: Tìm ra đâu con chép 30 Kg bây giờ, :21:. Có thể thay bằng 6 con 5Kg chẳng hạn).

Hay quá, nghĩ ra cách kiếm xiềng từ OF roài, :41::41::41:
Em theo cụ, 135 cân, kiểu gì cũng chơi ợ (y)

Em đi mua cần câu đây

Hiepkt

Xe buýt
Em trình bày hết ở trển rồi, em theo 135kg ợ. Sắp có cá ăn ồi (l)(l)(l)(l)(l)(l)(l)(l)

dongnn

Xe tăng
Tưởng nhớ
Con cá nặng 30 Kg, dưng mà nếu nó bằng sắt thì có khi nó chỉ đẩy được có mấy lít nước = với thể tích của nó thoai. Lúc đấy, chỉ có vài lít nuwocs mất đi thôi.
Hơ, cá là cá mà sắt là sắt, con cá nó không nổi, không chìm (mà lơ lửng) vậy khối lượng riêng của nó với của nước tương đương nhau vậy con cá 30kg sẽ có thể tích khoảng 30dm3 ... nếu bể đầy, con cá 30kg thì sẽ có 30l nước tràn ra

Phức tạp nhể,
nói thế này cho nó vuông
cái bể đè lên cái bàn
nước đè lên cái bể
vứt con cá vào thì con cá lại đè lên nước
tổng cộng đúng 135kg
cái này cũng ví như bác bế gấu, gấu lại bế f1, có bớt được tí dek nào đâu

nếu cái bể chứa đúng 100l thì sẽ có 30kg nước chảy mệ nó xuống đất. Vị chi còn 105kg

cái ông acsimet ông ấy chỉ chứng minh đúng 1 việc là con cá 30kg thì có đúng 30kg
nước chảy xuống đất
Bác chủ thớt sửa đầu bài nhé, thêm phần không giọt nước nào chảy ra ngoài :(

Chỉnh sửa cuối:
Hơ, cá là cá mà sắt là sắt, con cá nó không nổi, không chìm (mà lơ lửng) vậy khối lượng riêng của nó với của nước tương đương nhau vậy con cá 30kg sẽ có thể tích khoảng 30dm3 ... nếu bể đầy, con cá 30kg thì sẽ có 30l nước tràn ra
Đã bẩu là nước không tràn ra mà bác :):) Có 2 lựa chọn nhá:

Đội Anpha: Cá nặng 135kg do FeRam cầm cái

Đội Beta: Cá nặng dưới 135kg do ... cầm cái

Mời các bác ạ :):)

Libor

Xe điện
Em vào đội Beta nhá! Trước đây nhà em đi buôn cá, giờ vãn còn cái cưn ở nhà. Các cụ thích cưn thành bao nhiu cưn cũng được...cưn của em là cưn thửa ạ! :21::21::21::21:

Em vào đội Beta nhá! Trước đây nhà em đi buôn cá, giờ vãn còn cái cưn ở nhà. Các cụ thích cưn thành bao nhiu cưn cũng được...cưn của em là cưn thửa ạ! :21::21::21::21:

Đội Beta: Cá nặng dưới 135kg do Lý Bò cầm cái
Thành viên: hoangxthao, Jr.

Cháu úp đít rồi nhá

dongnn

Xe tăng
Tưởng nhớ
Đáp án đây này

Có vẻ như bác chủ thớt cũng lơ mơ thật sự về bài toán này nhỉ, nếu đúng thế đề nghị bác nghiên cứu lại định luật Ác Si Mét
Đáp án là:
- Nếu nước không tràn ra giọt nào: 135kg
- Nếu bể có dung tích 100l : 105kg
- Nếu nước bể có dung tích lớn hơn 100l và nước có tràn thì trong khoảng 105..135kg
(cả 3 đáp án trên đều dựa trên giả thiết là con cá đó không quẫy, bơi rất chậm hoặc đứng im và phải còn sống)
Nhưng thêm ghi chú là còn cá bằng... cá, dek phải cá bằng sắt :)):)):))

@hoangxthao, Jr: cái câu bác trích dẫn là em cãi nhau riêng với nhà RÂM

Chỉnh sửa cuối:

dongnn

Xe tăng
Tưởng nhớ
Đã bẩu là nước không tràn ra mà bác :):) Có 2 lựa chọn nhá:

Đội Beta: Cá nặng dưới 135kg do ... cầm cái

Mời các bác ạ :):)
Nếu chơi đúng thế này, em chọn đội Beta :)):)):)):))

meou

Xe máy
Nếu nước không tràn ra ngoài tí nào thì là 135kg kể cả cá đang bơi hay đang nằm dưới đáy (chẳng hạn các bác thả cục đá nặng 30kg vào chẳng hạn).
Nếu cá đang bơi thì mực nước trong bể sẽ dềnh lên tương đương với đổ 30l nước vào, tức là thể tích mà con cá chiếm chỗ thêm

cho_xem_giay_to

Xe điện
các cụ cứ suy loạn làm j cho phức tạp!em lấy ví dụ: mấy bà bán cá ngoài chợ, nếu bán cá tươi, đặt cái chậu to có nước lên cân rồi bảo:
Em xem nhá : bây h kim đang chỉ 2,5 cân,
Khách: ok, chị bắt cho em con đang bơi cạnh con cái ý:))
Chị hàng cá: có ngay có ngay!đảng bảo cá chép đực to khỏe, con này em mà hấp dưa thì miễn chê.
Bà ý vung tay bắt con cá rồi cho vào cái chậu vừa nãy, em xem nhá 5 cân tròn. mỗi cân 100k vị chi là của em hết 250k!
Khách: ok!em gửi chị!

Đấy!các cụ thấy chưa: chỉ là phép cộng đơn thuần, nếu ko mấy bà bán cá thời gian đâu mà suy luận này nọ, mí cả lực đẩy ác si mét!:21::21::21::21::21::69::69::69::69:

nhonu

Xe hơi
cháu nghị trọng lượng của con cá trong bể này phải tính theo công thức atximet, cơ mà cháu quên rồi, bác nào tiếp sức đi ah, tính ra trọng lượng con cá là ok roài

autodreaming

Xe hơi
em ko biết nhiều về vật lý, tuy nhien em nhớ có định luật bảo toàn..., tóm lại là 3 vật để riêng ra có trong luọng bao nhiêu, nêu gom lại và ko hao hụt cái gì, thì trọng lượng cả khối = tổng trọng lượng.
Trong bài toán chủ thớt nếu tính trọng lượng con cá khi đặt cân ngoài bể là 30kg, nếu đặt cân vào bể nước và cân con cá, lúc đó trên cân chác ko thể hiển thị là 30kg dc do......

dang_tim_xe

Xe điện
E nghĩ cụ chủ thớt ko hiểu F1 muốn hỏi gì, F1 muốn hỏi về trọng lượng nhưng cụ chủ thớt lại nghĩ về khối lượng , khối lượng sẽ vẫn là 135 kg nếu đặt lên cân còn cái trọng lượng thì phải tính toán dựa vào các định luật vật lý phức tạp hơn nên cụ chủ thớt bối rối, theo kiến thức tham khảo trên này thì sức nặng tác động lên mặt bàn ko đổi khi cho thêm con cá (bao nhiêu kg cũng ko quan trọng ) vào bể (b)
Sức nặng tác động lên mặt bàn lại phải là áp lực cơ ạ.

Vẫn chưa có kết quả của cô giáo à bác chủ thớt; em dự F1 nhà cụ học lớp 8.

Vấn đề là trọng lượng nước thêm vào khoang máy bay sẽ lớn hơn trọng lượng toàn bộ số hành khách có trong đó, và hơn nữa là không phải ai cũng biết bơi.

Em dựa vào cái gọi là trọng lượng bác ạ. Vì đề bài:

Nếu bác áp dụng định luật 3 Newton vào đây (thực ra nó là định luật cân bằng, suy ra từ định luật 3) với hệ qui chiếu quả đất thì "tổng các lực tác động vào vật đứng yên bằng 0" thì không thể giải quyết bài toán này.
F1 nhà bác chủ thớt chỉ hỏi trọng lượng mà mặt bàn phải chịu. Đây là bài toán vật lý hẳn hoi, không mẹo tý nào.
Xét hệ qui chiếu trái đất, nếu không có bề mặt giữ vật đứng yên, vật thể sẽ rơi tự do và ở trạng thái phi trọng lượng, tức là trọng lượng biểu kiến bằng 0. Giống như trường hợp của nhà du hành vũ trụ, trọng lượng mà anh ta tác động vào sàn tàu bằng 0. Và con cá voi bơi ngoài biển, trọng lượng của nó tác động vào đáy biển cũng bằng 0. Tất nhiên loại bỏ các lực khác như con cá quẫy đuôi...
em kiên quyết bảo vệ quan điểm của mình 105kg:41:
Cụ chuẩn ạ.:69::69::69:

Nhân đây em có dẫn chứng một bài toán vật lý vui như sau:
Có một cái cân thăng bằng, một bên đĩa cân có một cốc nước, bên kia là quả cân. Hỏi khi bỏ môt mẩu gỗ vào cốc nước thì cân còn thăng bằng không?

Giống hệt bài toán của F1 nhà cụ chủ, khác mỗi cách hỏi. Bản chất như nhau.

Em đã có kết quả của bài này, đố các cụ biết là như thế nào ạ?:69::69::69:

Dzi Etch I

Xe buýt
Em thì em cho là đáp án đối với bài F1 bác chủ thớt ra là: lúc lực tác dụng lên mặt bàn lớn hơn 5+100+30 nghĩa là lớn hơn 135 kg, lúc lại bé hơn ạ. Vì lực tác động lên mặt bàn gồm có Động năng và Thế năng ạ. Thế năng chính là trọng lượng của bình, nước và cá - không thay đổi. Còn động năng chính là do cá bơi tạo ra ạ, có lúc tác dụng lên trên - lực tác động lên bàn giảm và có lúc hướng xuống thì lực tác động lên bàn tăng ạ.

banhmy

Xe đạp
bài này nếu cho vào môi trường lý tưởng thì mới có thế trả lời chính xác đc.nó chịu tác động của rất nhiều lực. bác bảo F1 của bác lớn lên làm nhà vật lý học rùi trả lời nhé(b)

CỬU VĂN LONG

Xe container
Hôm qua F1 nhà cháu đố cháu 1 câu mà đúng là cháu cũng không chắc là cháu trả lời được không ? Cháu quay lại đố các cụ nhé

F1: Con đố bố nhé
Em: Ừ con đố đi
F1: Cái bàn này nhé, giờ cho cái bể kính lên, ví dụ nặng 5kg, sau đó đổ vào 100 lít nước (mỗi lít nước bằng 1kg), tức là bàn này chịu trọng lượng 105kg đúng không ?
Em: Đúng quá đi chứ
F1: Bố giỏi quá, thế giờ con cho 1 con cá (tất nhiên là cá đang bơi nhé) nặng 30kg vào bể cá này, thì cái bàn chịu trọng lượng bao nhiêu kg?

Em nghĩ mãi không rạ

Mời các cụ a.

@: Có cụ trả lời là phải tính nước trào ra, giờ em ra điều kiện là nước không trào ra tẹo nào (bể cá đủ lớn) và cá đang bơi tung tăng nhé, không phải cá chết, nó bơi cực chậm và hiền lành như mấy con Hồng Long, Bạch Long ậy

đương nhiên là 135 cưn roàiii - đơn giản quá :D

p/s: cái này gần giống kiểu 1 cân bông và 1 cân sắt cái nào nặng hơn ý mờ kụ :D

Đương nhiên là 135Kg
Nêu mà nhẹ hơn thì cụ sang VN Airline bảo nó đổ nước vào khoang rồi dìm khách vào đấy bay cho nhẹ :)):)):)):))

chuẩn chưa phải chỉnh :21::21::21:

TÉP

Xe buýt
Các kụ học vật lý thế lày thì chết, em giải nhé.

Giả sử con cá nổi lơ lửng giữa bể nước (vì là do có cái bong bóng trong bụng nhá), như vậy con cá sẽ tác động vào nước một lực = 30Kg và nước lại tác động một lực đẩy nổi vào con cá là -30Kg.

Vậy tổng cộng cả bể cá là: 5Kg (bể) + 100Kg(nước)+30Kg(cá)-30Kg(áp lực đẩy nổi) = 105 Kg.

Có kụ nào cãi không, em cho thêm một cái ví rụ kụ thể hơn.

@ kụ Wahackvn: Thằng Ku nhà cụ khá nhể, học lớp mấy thế.

TÉP

Xe buýt
Thế cụ có làm trận độ với em không, :21:. Giờ có nói bằng nước dãi, chán nhắm, :21::21::21:.

@All: Các cụ mà máu độ, em xin chủ trì ngay. Nếu đồng ý, sau khi bắt độ, chúng ta sẽ off, trình bày giải thích bằng lý thuyết và thống nhất cách làm thực nghiệm chứng minh (VD: Tìm ra đâu con chép 30 Kg bây giờ, :21:. Có thể thay bằng 6 con 5Kg chẳng hạn).

Hay quá, nghĩ ra cách kiếm xiềng từ OF roài, :41::41::41:
Kụ gầy độ đi, em chơi lun.

Em chốt một câu: Giả sử con cá nổi trong bể nước (vì nếu không nổi thì thằng con đố thằng bố thả *** nó cục đá vào cho xong) ---> Đề về 105

Kụ gầy độ đi, em chơi lun.

Em chốt một câu: Giả sử con cá nổi trong bể nước (vì nếu không nổi thì thằng con đố thằng bố thả *** nó cục đá vào cho xong) ---> Đề về 105
Đã sắp xếp xong rồi nhá, cụ ở bên đội Beta

Đội Beta: Cá nặng dưới 135kg do Lý Bò cầm cái
Thành viên: hoangxthao, Jr. dongnn, Tép