Một chuyến Paris - Normandy

giaophuong

Xe điện
Ở Pháp và Ý chụp ảnh thoải mái Bác nhỉ,vào Vatican chụp ảnh mỏi tay,đẹp mê hồn,trong khi ở Ấn độ đi đâu cũng khám người,để guốc dép,máy móc ở ngoài,kể cả công trình mới xây..VN thì chẳng có cái mà xem dù thiên nhiên rất đẹp.Ờ mà kiến trúc Paris ăn cắp kiến trúc một vài nơi ở HN ,Bác nhỉ.

hanguyen157

Xe máy
Cám ơn ảnh của 2 VC chụp,tớ có thêm tư liệu cho các cháu SV.Ôi,ăn chơi sợ gì bão tố,đã sang đến đấy mà con quy E ra thóc thì đau lăm nhỉ,có 2E{50kvnd) một chai nươc suối thôi mà.hehe
Ô thế bác là thầy giáo ạ, em bắt tay bác cái. hihi, lên tháp Eiffel còn 4E/ chai nước suối ấy chứ bác. Ăn chơi nhưng mà cũng phải lựa bác ạ, bão to quá thì cũng ban căng hehe...

hanguyen157

Xe máy
Ở Pháp và Ý chụp ảnh thoải mái Bác nhỉ,vào Vatican chụp ảnh mỏi tay,đẹp mê hồn,trong khi ở Ấn độ đi đâu cũng khám người,để guốc dép,máy móc ở ngoài,kể cả công trình mới xây..VN thì chẳng có cái mà xem dù thiên nhiên rất đẹp.Ờ mà kiến trúc Paris ăn cắp kiến trúc một vài nơi ở HN ,Bác nhỉ.
Đi CHâu Âu mùa này trời rất đẹp, trong vắt, nắng vàng, trời xanh biếc. Máy ảnh và thợ ảnh có cà tèng thì chụp vẫn ra ảnh đẹp bác nhỉ. Nhà em chưa đi Ý, lần vừa rồi chỉ dành 2 tuần ở Pháp thôi, đi tập trung 1 nước cho kỹ. Cũng cố gắng cày cuốc tiếp để có một chuyên đi Ý.

giaophuong

Xe điện
VC nhà này cũng chịu khó ăn chơi nhỉ,giống VC mình,Nick mình là Giáo phường đấy thôi,là Giáo làng nhưng Làng bán hết đất lên phường rồi,thành ra mình cũng "lên" luôn,cuối tháng 8 này có đi Lào với nhà mình không?do một cô bạn cùng Ban với vợ mình có chồng là người Lào đẫn đi...tinh thần là A lây nhi CỐP

hanguyen157

Xe máy
VC nhà này cũng chịu khó ăn chơi nhỉ,giống VC mình,Nick mình là Giáo phường đấy thôi,là Giáo làng nhưng Làng bán hết đất lên phường rồi,thành ra mình cũng "lên" luôn,cuối tháng 8 này có đi Lào với nhà mình không?do một cô bạn cùng Ban với vợ mình có chồng là người Lào đẫn đi...tinh thần là A lây nhi CỐP
Nhà bác sắp đi Lào à? Bác đi đường không hay đường bộ. Cảm ơn bác đã có lời rủ nhà em nhưng em vừa đi về nên khó xin nghỉ được lắm. À, mà xã nhà em với ông anh em mấy tháng trước vừa làm chuyến đi Lào, lái xe đi đấy ạ, Đi từ HN qua Lào, sang Thái rồi di Luang Prapăng, mọi ngừoi đi về cũng có up bài về hành trình đấy ạ, bác tìm nick joyride là thế nào cũng thấy bài đấy ạ. Chúc bác chuyến khám phá Lào thú vị nhé.

giaophuong

Xe điện
Cảm ơn Hanhnguyen,thổ dân Lào dẫn đi đường bộ bằng xe biển Lào,khi về thì tùy cơ ứng biến..hehe

raotro

Xe container
Ơ thế hết ảnh à bác Chủ thớt???~X(

hanguyen157

Xe máy
Mấy ngày vừa rồi em hơi ốm nên tình hình up ảnh hơi chựng lại, bây giờ em lại tiếp tục phục vụ các bác.
Ảnh trước là Louvre rồi. Bây giờ em up bộ ảnh nhà thờ Đức Bà.

Sân trước nhà thờ cứ đông nghìn nghịt khách du lịch ấy ạ, xếp hàng dài dằng dặc. Đây là địa điểm du lịch nên nhà thờ được chỉnh trang tu sửa trông sạch sẽ đẹp đẽ, mặt đá bên ngoài nhà thờ được đánh cho trắng phau ra, entry sau em sẽ up ảnh của một số nhà thờ khác, ko phải cho mục đích du lịch nên nhìn rêu phong thương lắm ạ.

zoom gần một khung cửa, các cụ chú ý cái cửa gỗ ở chính giữa ạ, cái nẹp cửa được làm hoa văn đúc đẹp ơi là đẹp, nhà cháu cứ đứng ngẩn ngơ nghía mãi.

Đặc trưng của các nhà thờ kiểu gothic, mái vòm và các ô cửa tranh kính màu. Cửa kính hình tròn này gọi là Rose window ạ.

Cũng nằm trên bán đảo Ile de la Cite này, trước khi đi nhà thờ Đức bà, các bác có thể ghé thăm La conciergerie. Đây đã từng là cung điện của vua Pháp vào thế kỷ 10 đến 14 sau đó nhà vua chuyển đi Versaille và nơi này được dùng làm nhà tù. Ở đay giam giữ và tử hình nhiều nhân vật lịch sử như nữ hoàng Marie Antoinette, Ropespiere.
Đây là phòng bên trong ạ, mái vòm đặc trưng gothic đấy ạ.

tái hiện phòng giam nữ hoàng Antoinette

Tái hiện các buồng giam

Buồng giam cho người có tiền, chức vụ.

Chỉnh sửa cuối:

raotro

Xe container
Góp mợ cái đuôi nhà thờ:

hanguyen157

Xe máy
Góp mợ cái đuôi nhà thờ:
Bác chụp được cái ảnh mặt sau đẹp quá. Nhà cháu hôm đấy đi rạc cả cẳng, đến lúc vào Notre Dame là pin máy ảnh ngắc ngoải rồi nên không chụp được các mặt khác của Notre Dame, cố được mối vài tấm mặt chính diện thôi ạ.

raotro

Xe container
Bác chụp được cái ảnh mặt sau đẹp quá. Nhà cháu hôm đấy đi rạc cả cẳng, đến lúc vào Notre Dame là pin máy ảnh ngắc ngoải rồi nên không chụp được các mặt khác của Notre Dame, cố được mối vài tấm mặt chính diện thôi ạ.
Nhà cháu được cái dư thời gian nên cháu lê la khắp Paris, chả thiếu chỗ nào...kể cả chỗ mợ ko dám vào. Nếu mợ quan tâm thì cháu kể cho nghe!:P

hanguyen157

Xe máy
Cũng nằm trong khuôn viên của La conciergerie có nhà nguyện Saint chapel. Nhà nguyện này được xây dựng dành riêng cho nhà vua và giới quý tộc. Đây là một nhà nguyện nhỏ với kiến trúc gothic, đặc biệt là các khung cửa tranh kính màu, mỗi ô là một trích đoạn trong kinh thánh.

Tranh kính - Saint Chapel

Các bác có để ý mấy bức này không ạ, tích Adam và Eva đấy. Xã nhà em phát hiện ra cái này, chộp luôn.

chúa tạo ra Eva từ xương sườn của Adam, Adam và Eva ăn cây cấm

Adam và Eva bị thiên thần đuổi khỏi thiên đàng, Chúa giảng dạy cho Adam và Eva về cuộc sống trần gian

hanguyen157

Xe máy
Topic lập lâu rồi mốc rêu lên. Hôm nay giời đẹp nhà cháu lại up vài cái ảnh kéo thớt lên nào.

Điểm đến này là Versaille.

Trước cổng cung điện là tượng Louis 14, Vua mặt trời

Chủ nhật, nhà cháu đi từ sớm mà đến nơi đã thấy người rồng rắn xếp hàng rồi, Khách du lịch chủ yếu là dân Mỹ, Nhật. Cái mặt nhà cháu toàn bị tưởng lúc thì là Tung Của, lúc thì là Nhật bủn.

trong cung điện toàn ảnh vua chúa, rồi đồ đạc. Đẹp nhất là sảnh gương nơi tổ chưc tiệc. Khổ cái là người đông lúc nhúc, chả chụp được cái ảnh nào ra hồn cả.

Cung điện nhìn từ phía vườn.

Versaille vốn là một khu rừng phục vụ cho việc săn bắn của vua, cây cối rất xanh
non

Đài phun nước

raotro

Xe container
Cháu lại đua đòi phát!

Hltt

Đi bộ
Nhờ anh chủ thớt cho xin số đt hãng du lịch người việt bên pháp với ạ