[Funland] Một bạn Khỉ thi IELTS cũng đạt 4 chấm, tại sao lại được miễn thi tốt nghiệp tiếng Anh lại còn được tính là 10 điểm ?

jazzzzz

Xe lăn
Thằng lớn nhà em thi năm 2000 đó cụ. Cháu thi A01. Chính vì em không rõ nên không cho con thi IELTS trong khi bạn cháu có chứng chỉ IELTS 5.5 thì được quy đổi thành 9 hay sao đó, nguyện vọng là vào Bách Khoa HCM.
Nếu xác định cho con học nghiêm túc để ra trường kiếm cơm thì phải đầu tư tiếng anh, học tiếng anh và luyện ielts là 1 mũi tên trúng 2 đích: vừa giỏi tiếng Anh vừa có lợi thế khi xét tuyển ĐH.
Mà bố mẹ muốn con vào đc trường ngon thì phải quan tâm từ sớm (muộn nhất từ lớp 10).
Lớp F1 nhà em có bạn học sinh dành đc học bổng toàn phần một trượng ĐH danh tiếng ở Úc, từ C2 bộ mẹ đã nghiên cứu cách để dành học bổng các trường này, lớp 10 bắt đầu chương trình luyện theo các tiêu chí đó: học, tham gia các hoạt động khác để kiếm điểm….

Chỉnh sửa cuối:

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Nói thế cũng không đúng, nếu chỉ mục đích thi tốt nghiệp đỗ thì 1 điểm TA là được rồi không cần 10, các môn khác gánh. Còn để xét tuyển như cụ nói thì điểm này không có tác dụng, coi như các con bớt thời gian thi 1 môn không phải cái mình quan tâm thôi.

Giờ đang nở rộ các cuộc thi toán quốc tế, không biết khi nào lobby được chính sách tương tự :))
Vậy ý cụ là chính sách của BGD đang có vấn đề.

Hasu

Xe tải
Cụ thớt năm nay chắc có con cháu thi tốt nghiệp hay sao mà mới thắc mắc thế, kiểu quy đổi IELTS như này có từ mấy năm rồi. Học IELST vừa tốn kém, vừa phải chăm, bạn nào đạt 8.0 trở lên chắc phải thêm có năng khiếu. Con nhà em năm tới thi tốt nghiệp cấp ba nên bây giờ đang nước rút để chuẩn bị thi IELTS đây. E cũng đầu tư cho học được mấy năm rồi, mục tiêu của nhà em có 7.0 thôi mà đã thấy vất vả lắm. Tầm này là vừa học ở lò luyện cộng tăng cường thêm ôn luyện ở hội đồng Anh. Mỗi tháng gần 20 củ cho nàng ấy mà ko biết có nên cơm cháo gì không, nên để đạt điểm cao thi IELTS là không đơn giản đâu cụ ạ. Mức điểm BGD dùng để quy đổi chắc cũng tính toán hết rồi. Nhưng em cũng thấy phục cụ chủ vì mọi người ném đá nhiều mà cụ không phản ứng lại.

Chỉnh sửa cuối:

Nowhere Man

Xe hơi
Cụ thớt năm nay chắc có con cháu thi tốt nghiệp hay sao mà mới thắc mắc thế, kiểu quy đổi IELTS như này có từ mấy năm rồi. Học IELST vừa tốn kém, vừa phải chăm, bạn nào đạt 8.0 trở lên chắc phải thêm có năng khiếu. Con nhà em năm tới thi tốt nghiệp cấp ba nên bây giờ đang nước rút để chuẩn bị thi IELTS đây. E cũng đầu tư cho học được mấy năm rồi, mục tiêu của nhà em có 7.0 thôi mà đã thấy vất vả lắm. Tầm này là vừa học ở lò luyện cộng tăng cường thêm ôn luyện ở hội đồng Anh. Mỗi tháng gần 20 củ cho nàng ấy mà ko biết có nên cơm cháo gì không, nên để đạt điểm cao thi IELTS là không đơn giản đâu cụ ạ. Mức điểm BGD dùng để quy đổi chắc cũng tính toán hết rồi. Nhưng em cũng thấy phục cụ chủ vì mọi người ném đá nhiều mà cụ không phản ứng lại.
Vãi chưởng, với 20 củ thì con cụ có thể học 4 tháng bên trung tâm bọn em. Thành thật khuyên cụ muốn đạt điểm IELTS khá trong thời gian ngắn thì nên tìm GV Việt Nam mà học, lại vừa tiết kiệm. Cứ ai show được bảng điểm cao của bản thân và nhiều học sinh thì chọn. Bọn Hội Đồng Anh nó dạy tốt nhưng là kiểu mưa dầm thấm lâu, chứ ko tập trung vào các kĩ thuật làm bài để tối ưu hóa điểm số

Mít tố nữ

Xe tăng
Nếu xác định cho con học nghiêm túc để ra trường kiếm cơm thì phải đầu tư tiếng anh, học tiếng anh và luyện ielts là 1 mũi tên trứng 2 đích: vừa giỏi tiếng Anh vừa có lợi thế khi xét tuyển ĐH.
Mà bố mẹ muốn con vào đc trường ngon tùi phải quan tâm từ sớm (muộn nhất từ lớp 10).
Lớp F1 nhà em có bạn học sinh dành đc học bổng toàn phần một trượng ĐH danh tiếng ở Úc, từ C2 bộ mẹ đã nghiên cứu cách để dành học bổng các trường này, lớp 10 bắt đầu chương trình luyện theo các tiêu chí đó: học, tham gia các hoạt động khác để kiếm điểm….
Chuẩn cụ ạ! Thằng lớn nhà em không thi IELTS nên em tiếc. Còn tiếng Anh tốt là lợi thế rất lớn đó. Như cậu lớn nhà em ngay khi vào BK là phải làm bài kiểm tra tiếng Anh đầu vào mặc dù cháu học hệ chính quy, con em được TOEIC 950 nên cháu được miễn không phải học môn Tiếng Anh. Thực tế là cháu học kỹ thuật nhưng giáo trình toàn tiếng Anh thôi, và muốn giỏi thì phải đọc thêm nhiều sách bằng tiếng Anh vì cháu nói con đọc sách tiếng Anh thấy dễ hiểu vì tất cả đều được giải thích cặn kẽ, chứ nhiều khi cầm quyển giáo trình tiếng Việt đọc chả hiểu gì mặc dù nó viết bằng tiếng mẹ đẻ.

Hasu

Xe tải
Vãi chưởng, với 20 củ thì con cụ có thể học 4 tháng bên trung tâm bọn em. Thành thật khuyên cụ muốn đạt điểm IELTS khá trong thời gian ngắn thì nên tìm GV Việt Nam mà học, lại vừa tiết kiệm. Cứ ai show được bảng điểm cao của bản thân và nhiều học sinh thì chọn. Bọn Hội Đồng Anh nó dạy tốt nhưng là kiểu mưa dầm thấm lâu, chứ ko tập trung vào các kĩ thuật làm bài để tối ưu hóa điểm số
Nhà em cho học ở lò luyện cũng mấy năm rồi, E định cho thi vào tháng 9 nên hè này mới nước rút ôn luyện thêm ở hội đồng Anh cụ ạ, Vì tầm này ôn luyện nhiều mới chi phí nhiều, còn bình thường thì cũng 5-6 củ một tháng thôi.

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em cho học ở lò luyện cũng mấy năm rồi, E định cho thi vào tháng 9 nên hè này mới nước rút ôn luyện thêm ở hội đồng Anh cụ ạ, Vì tầm này ôn luyện nhiều mới chi phí nhiều, còn bình thường thì cũng 5-6 củ một tháng thôi.
Cụ hướng cho nó mấy chấm?
Điểm IELTS chỉ trên 6 thì mới có ý nghĩa.
Dưới 6, thì chỉ là mới xóa mù chữ hoặc mù chữ ngoại ngữ.

tratida

Xe container
vào hóng cụ thớt sau khi đọc comment đã biết tìm format bài thi IELTS và đã đọc hiểu yêu cầu chưa :)).

Sent from Donbass via OTOFUN

raspberry

Xe tăng
Ku nhà em lớp 11 chương trình Cam (năm tới 12) thi đợt vừa rồi đc 8.
Cháu cũng không ôn luyện ở trung tâm toàn tự ôn và học theo các anh/chị đã thi trước.
Nếu học sớm và chăm chỉ thì thi không khó.

Chỉnh sửa cuối:

Vietex

Xe điện
vào hóng cụ thớt sau khi đọc comment đã biết tìm format bài thi IELTS và đã đọc hiểu yêu cầu chưa :)).

Sent from Donbass via OTOFUN
Cụ chủ ơi, đề Ielts có phần True False Not given là có 3 phương án chọn thôi, không phải 4 phương án. Đi thi tô bừa thì xác suất đúng là 33.33% cụ ạ. Cụ tính có 25% là tính thiếu rồi.
Cụ nào vui tính đăng lên cho cụ chủ thớt cái phiếu trả lời của Ielts xem là trắc nghiệm hay điền từ.
Nhiều khi phương án viết ra thiếu chữ s (số nhiều) thôi là đã mất điểm rồi.

Hasu

Xe tải
Ku nhà em lớp 11 chương trình Cam (năm tới 12) thi đợt vừa rồi đc 8.
Cháu cũng không ôn luyện ở trung tâm toàn tự ôn và học theo các anh/chị đã thi trước.
Nếu học sớm và chăm chỉ thì thi không khó.
Chúc mừng cụ nhé, 8.0 là yên tâm rồi, con nhà em không tự học được như vậy nên phải tốn tiền ra tt học cụ ạ.

raspberry

Xe tăng
Cụ chủ ơi, đề Ielts có phần True False Not given là có 3 phương án chọn thôi, không phải 4 phương án. Đi thi tô bừa thì xác suất đúng là 33.33% cụ ạ. Cụ tính có 25% là tính thiếu rồi.
Cụ nào vui tính đăng lên cho cụ chủ thớt cái phiếu trả lời của Ielts xem là trắc nghiệm hay điền từ.
Nhiều khi phương án viết ra thiếu chữ s (số nhiều) thôi là đã mất điểm rồi.
Đọc thiếu chữ S cũng bị rồi huống hồ viết.

raspberry

Xe tăng
Chúc mừng cụ nhé, 8.0 là yên tâm rồi, con nhà em không tự học được như vậy nên phải tốn tiền ra tt học cụ ạ.
Nhóc nhà em nhờ môi trường cụ ạh: từ lớp 6 đã học bằng tiếng anh, các bạn cùng lớp cũng chỉ nói tiếng anh, rủ nhau đi thi mách nhau những mẹo làm bài, trẻ con học của nhau dễ hơn học thầy.
Cậu thi đc 8 còn hậm hực vì Crush đc 8.5

nidea

Xe tăng
Thằng lớn nhà em thi năm 2000 đó cụ. Cháu thi A01. Chính vì em không rõ nên không cho con thi IELTS trong khi bạn cháu có chứng chỉ IELTS 5.5 thì được quy đổi thành 9 hay sao đó, nguyện vọng là vào Bách Khoa HCM.
Cụ sao thế người ta đã giải thích ko dùng để xét đại học rồi còn gì?

Lái xe máy

Xe tăng
Khó hiểu quá các cụ nhỉ?
Đề thi IELTS chỉ cần tick đúng 10/40 câu là đạt 4 chấm rồi, do có 4 phương án nên một người mù tiếng anh hoặc 1 chú Khỉ đi thi IELTS cứ tick bừa hoặc chọn duy nhất đáp án C chẳng hạn, là được 10 đúng, qua đó đạt 4 chấm rồi, tại sao với trình độ này lại được miễn thi tốt nghiệp môn tiếng Anh, lại còn được tính 10 điểm ???

Miễn bài thi tiếng Anh tốt nghiệp THPT nếu có IELTS 4.0 trở lên

Cụ thể, môn tiếng Anh có chứng chỉ TOEFL ITP 450 điểm, TOEFL iBT 45 điểm, IELTS 4.0 điểm. Các chứng chỉ ngoại ngữ khác cũng quy định mức điểm tối thiểu để miễn thi tốt nghiệp ở mức thấp (xem ở trên).

Khi được miễn thi tốt nghiệp THPT môn ngoại ngữ, thí sinh sẽ được tính 10 điểm ở môn này để cộng vào điểm xét tốt nghiệp THPT.

View attachment 7269128
Có thi khi nào đâu mà bảo đánh bừa được 4 điểm. THử thì biết.
Chủ thớt éo biết gì cũng mở thớt.

1. Nó nhiều dạng câu khác nhau.
Ví dụ nối ABCDEF với 123456. THử nối bừa xem xác suất bao nhiêu.
Điền từ: monkey nhưng đáp án là monkeys vẫn trượt,
2. Trọng số các câu không bằng nhau. Còn như nào thì là bí mật của nó. Có qui trình để test hẳn hoi. Trong hướng dẫn nó có nói.
Có 1 câu có thể được 1 điểm nhưng 1 câu có khi có 0.25 điểm.

Chỉnh sửa cuối:

raspberry

Xe tăng
Xét ĐH là do trường, có trường xét trường k.
Với thi tốt nghiệp thì điểm IELTS, Tofle… chỉ để xét tốt nghiệp, nếu nguyện vọng vào các trường có xét IELTS (thường khối kinh tế nhiều) thì k phải thi, nhưng nếu trường yêu cầu tiếng Anh TN thì vẫn phải thi dù đc 9.

Lái xe máy

Xe tăng
4. IELTS tương đối dễ, quy đổi thành 10 thì không ổn lắm. Em IELTS 7.5, riêng môn đọc 8.5 nhưng làm bài tốt nghiệp mới được 9 thôi.
Format khác nhau.
7.5 IELTS qui đổi sang 10 để xét tốt nghiệp thôi. Còn xét tuyển ĐH thì tùy trường nên các em mới dự thi.

ca_kiem

Xe container
Mình thấy nội dung cm của cụ khá tương đồng với mình, sao mở bài cụ lại chê mình 3 môn 9 điểm nhỉ?
thi Ielts không chỉ là trắc nghiệm đâu cụ, nhiều giáo viên TA đang day cấp I,II,III ở trường công thi 5 điểm còn trượt sấp mặt. EM đưa nội dung thi cho cụ rồi cụ xem... không học thi 4 cũng không đạt dc
1. Phân biệt IELTS Học Thuật (IELTS Academic) và IELTS Tổng Quát (IELTS General)
  • IELTS Học Thuật (Academic): là hình thức IELTS phổ biến nhất và được yêu cầu trong ngôn ngữ đầu vào của các trường đại học. Đây được xem là tiêu chuẩn đánh giá bạn đã sẵn sàng theo học các chương trình được giảng dạy bằng tiếng Anh hay chưa.
  • IELTS Tổng Quát (General): nếu bạn có dự định du học hoặc định cư tại nước ngoài thì đây là tấm bằng bạn không thể thiếu.
2. IELTS Listening (30 phút)
IELTS Listening sẽ có bốn phần với bốn đoạn ghi âm khác nhau (đàm thoại và độc thoại). Bài thi này nhằm đánh giá khả năng của bạn trong việc nắm bắt các ý chính, chắt lọc thông tin thực tế chi tiết, khả năng nhận thức quan điểm và hiểu vấn đề mà người nói đang đề cập đến.
Đặc điểm của phần thi này là bạn sẽ được nghe từng phần chỉ một lần duy nhất. Và bốn phần thi sẽ được chia như sau:
Phần 1Đoạn hội thoại giữa 02 nhân vật diễn ra trong ngữ cảnh cuộc sống hàng ngày.
Phần 2Đoạn độc thoại về những vấn đề đang xảy ra trong xã hội, một bài diễn văn, v.v...
Phần 3Một cuộc thảo luận có tối đa là 04 người xoay quanh những chủ đề mang tính chất học thuật.
Phần 4Đoạn độc thoại về chủ đề giáo dục, v.v..
Để đạt điểm 7.0 trở lên, thí sinh phải trả lời đúng 30 - 40 câu hỏi, mỗi câu sẽ có độ khó khác nhau. Dưới đây là một số mẹo giúp bạn có thể đạt điểm 7.0 trở lên:
  • Luyện nghe tiếng Anh hàng ngày để tăng khả năng nghe hiểu. Bạn nên bắt đầu với các chủ đề tiếng Anh giao tiếp cơ bản, sau đó tăng dần độ khó bằng cách nghe tin tức thời sự, xem phim nước ngoài. Cuối cùng, hãy luyện nghe bằng những đề thi IELTS của các kỳ thi trước.
  • Rèn luyện ngữ pháp mỗi ngày cho đến khi thành thạo và ít khi xảy ra lỗi
  • Khi thực hiện bài thi IELTS Listening, bạn nên dành ít thời gian để đọc lướt qua các câu hỏi, ghi nhớ những cụm từ khóa trước khi bắt đầu nghe các đoạn ghi âm.
3. IELTS Speaking (10 - 15 phút)
Bạn sẽ có tổng cộng 10 - 15 phút cho ba phần trong bài thi Speaking. Để đạt điểm cao, bạn cần nói trôi chảy, mạch lạc xuyên suốt bài thi. Khi nói chuyện với giám khảo, bạn cần nói nhiều hơn họ để đảm bảo bạn được đánh giá cao về khả năng giao tiếp. Hạn chế dừng nghỉ quá lâu.
Mặc dù phần thi này đòi hỏi bạn phải nói tiếng Anh một cách trôi chảy nhưng không có nghĩa là bạn phải phức tạp hóa mọi câu trả lời của mình. Bên cạnh đó, cũng đừng cố gắng học thuộc lòng các câu trả lời đã được bạn chuẩn bị sẵn trong quá trình luyện thi. Để đảm bảo bạn có thể đạt điểm tốt, hãy trả lời câu hỏi một cách tự nhiên nhất có thể.
4. IELTS Reading (60 phút)
IELTS Reading cũng được chia thành ba phần với 40 câu hỏi. Nếu muốn đạt điểm 7.0 trở lên, bạn cần đảm bảo trả lời đúng ít nhất 30 câu hỏi.
Vì chỉ có 60 phút để hoàn thành bài thi, nên bạn cần chắc chắn mình đã phát triển kỹ năng đọc lướt tiếng Anh cũng như tốc độ xác định thông tin, từ khóa chính để nhanh chóng tìm ra câu trả lời. Tuy nhiên, cũng sẽ có những câu hỏi cần đến sự hiểu biết của bạn về đoạn văn, đó là các câu liên quan đến việc chọn tiêu đề phù hợp cho đoạn văn. Để lựa chọn được đáp án chính xác đối với dạng bài này, bạn cần lưu ý đến các câu/cụm câu có dấu hiệu đặc biệt như: viết hoa, in nghiêng, hình ảnh hoặc biểu đồ.
Nếu bạn có vốn từ vựng phong phú thì đây sẽ là lợi thế để bạn có thể chinh phục IELTS Reading 7.0 trở lên. Bởi vì bài thi này được thiết kế để đánh giá mức độ thay đổi từ vựng của bạn dựa trên: từ đồng nghĩa hoặc các cụm từ có nghĩa gần giống nhau.
Ví dụ:
  • Important - Essential (Quan trọng - Thiết yếu)
  • Positive - Optimistic (Tích cực - Lạc quan)
Để chuẩn bị tốt cho bài thi IELTS Reading, bạn cần nghiên cứu toàn diện các từ vựng, cụm từ và tất cả các yếu tố của từ vựng tiếng Anh để xây dựng nền tảng ngôn ngữ một cách vững chắc và có cấu trúc. Bạn có thể tham khảo nguồn tài liệu, ứng dụng học từ vựng trực tuyến ngay tại đây.
5. IELTS Writing (60 phút)
Bạn sẽ phải hoàn thành hai phần trong bài thi IELTS Writing. Bài thi nhằm đánh giá khả năng trình bày quan điểm và sắp xếp ý tưởng chặt chẽ, song song đó là mức độ sử dụng từ vựng, ngữ pháp của bạn một cách chính xác. Để đạt được điểm cao trong bài thi IELTS Writing, bạn cần luyện cách sử dụng ngữ pháp thành thạo.
Bên cạnh đó, bạn nên lưu ý đến cấu trúc bài thi này để có sự phân bổ thời gian hợp lý vì Task 2 có tỷ lệ điểm gấp đôi Task 1. Điều này đồng nghĩa, bạn chỉ nên dành 20 phút cho Task 1 và 40 phút cho task 2.
Ngoài ra, bạn cần trang bị cho mình khả năng phân tích chính xác câu hỏi trong từng task để ghi chú và lên ý tưởng câu câu trả lời một cách mạch lạc, logic. Bạn có thể gạch chân những từ khóa chính trong câu hỏi để tập trung đúng vào trọng tâm câu hỏi hơn. Dưới đây là một số lưu ý dành cho bạn:
  • Luôn viết bám sát chủ đề, tránh lan man và lạc đề
  • Đảm bảo câu trả lời luôn đầy đủ và sắp xếp bố cục hợp lý
  • Không sử dụng các từ vựng/cụm từ không trang trọng (informal)
  • Không sử dụng các thuật ngữ khác nhau để lặp lại những ý tưởng trước đó
  • Không dành thời gian để đọc và sửa câu trả lời
  • Đáp ứng đủ số lượng từ yêu cầu: Task 1 tối thiểu 150 từ và Task 2 tối thiểu 250 từ
6. Tổng kết
Sau khi đã nắm vững cấu trúc của một bài thi IELTS, điều quan trọng mà bạn cần chuẩn bị đó là:
  • Luôn giữ bình tĩnh, ngay cả khi bạn cảm thấy e ngại trước ban giám khảo thì hãy coi đó cũng là một điều hết sức tự nhiên.
  • Dành một ngày nghỉ ngơi trước kỳ thi để đảm bảo tinh thần của bạn không bị căng thẳng.
  • Đọc yêu cầu đề thi một cách cẩn thận vì luôn có “cạm bẫy” rình rập bạn nếu bạn lơ là bỏ sót một từ nào đó trong câu hỏi.
  • Thường xuyên luyện giải đề IELTS để làm quen với cấu trúc bài thi và biết cách phân bổ thời gian hợp lý.
Hy vọng với những thông tin trên, các bạn sẽ phần nào hiểu được tính chất của bài thi IELTS cũng như biết cách chuẩn bị thật tốt để bước vào kỳ thi này.

Mít tố nữ

Xe tăng
Em cũng không chắc cụ ạ. Năm con em thi thì nó nói bạn nó được. Còn giờ con em không thi nên em cũng chưa để ý nhiều nhưng em chỉ thắc mắc cái bảng quy đổi điểm IELTS ra điểm 8, 9, 10 mà có cụ đã đưa lên và em đã trích lại đó. Nếu k dùng để xét đại học thì cái bảng đó có giá trị gì ạ.