mong nhận được tư vấn thật lòng :)

thích_lái

Xe tải
không mua thì cụ lại yên tâm ăn học,mua thì cụ biết nhà hết tiền ,nên đi học cũng phải đi làm thêm kiếm tiền để chi tiêu,phải không nhể.
Mua thì AT thôi cụ ạ,người già đi lại nhàn nhã hơn.

binhcan

Xe buýt
mua thôi, đằng nào cũng phải mua, mua sớm thì sướng sớm, mà sau tháng 9 lại tăng thuế đấy (đấy là mình nghe giang hồ đồn thế). Nếu cụ cứ nhất quyết phải Toy mới được thì làm em Vios E cũng OK (đi tích kiệm xăng).

giacmo_4banh

Xe buýt
cảm ơn các cụ..pa má em thì cũng vừa sang U50 . pa em thì mua rùi đăng ký tên em sau này để cho em ..e chỉ lo mỗi việc mua xe xong thì kte gần hết lỡ có chuyện j k có mà xoay xở thui. các cụ thấy em lo thế có xa quá không.

honda_cub79

Xe lăn
cảm ơn các cụ..pa má em thì cũng vừa sang U50 . pa em thì mua rùi đăng ký tên em sau này để cho em ..e chỉ lo mỗi việc mua xe xong thì kte gần hết lỡ có chuyện j k có mà xoay xở thui. các cụ thấy em lo thế có xa quá không.
Nếu mua xe xong mà kinh tế gần hết, thì cụ nên khuyên pa cụ không nên mua. Cụ lo xa cũng đúng, nếu lỡ nhà cụ có chuyên gì cần đến nhiều tiền thì lại phải đi vay mượn. Mà thời buổi này tiền mất giá, cái gì cũng đắt đỏ, đi vay tiền cũng không phải dễ.

phuongtv_76

Xe container
Nếu mua xe xong mà kinh tế gần hết, thì cụ nên khuyên pa cụ không nên mua. Cụ lo xa cũng đúng, nếu lỡ nhà cụ có chuyên gì cần đến nhiều tiền thì lại phải đi vay mượn. Mà thời buổi này tiền mất giá, cái gì cũng đắt đỏ, đi vay tiền cũng không phải dễ.
Cụ nói thế thì bao h mới mua đc xe, các cụ nhiều tuổi cũng phải đc hưởng thành quả các cụ phấn đấu cả đời chứ, hay lại đợi đến lúc con cháu nó đốt cho mấy cái xe hàng mã.

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Em nghĩ với những điều Bác trình bày thì cũng nên mua, giải tỏa tâm lý cho Bố bác !

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ nói thế thì bao h mới mua đc xe, các cụ nhiều tuổi cũng phải đc hưởng thành quả các cụ phấn đấu cả đời chứ, hay lại đợi đến lúc con cháu nó đốt cho mấy cái xe hàng mã.
Có khuyên thì như bác chủ thớt mô tả, em vẫn khuyên bác về nói với các cụ nên dành tiền cho việc khác, cấp bách hơn trong nhà. Còn bác chủ thớt thì chịu khó học, cố gắng thu nhận thật nhiều kiến thức sau này sẽ có nhiều cơ hội hơn 1 cái Vios hay 1 xe cỏ khác!
Chắc do ở nhiều năm ở Đức cho nên em cũng 1 phần nào nhiễm cách nhìn của họ. Đúng là với người Đức thì làm gì họ cũng quan tâm đến nhà ở và sau đó là xe hơi. Xe hơi ở VN mình hơi khác một chút do điều kiện đường xá, cách sống cho nên thời gian ngồi trên xe rất ít.
Về nhà ở, nhiều người Việt mình khi xây cái nhà thì cố gắng vẽ thật hoành tráng bên ngoài để rồi bên trong chẳng có cái gì cả. Chắc chung quy vẫn chỉ có mỗi mục đích: "làm cho hàng xóm"; làm để người qua lại ngắn và trầm trồ. Người Đức lại rất quan tâm đến nội thất bên trong, phía ngoài chỉ cần không quá xấu. Nội thất và tiện nghi bên trong, không chỉ phòng khách mà từ cái toalette đến phòng ngủ đều phục phụ chính chính gia đình họ. Nhiều chỗ trong nhà họ chắc chẳng bao giờ có 1 người khách nào được đặt chân tới, nhưng đầu vào tiện ích trong nhà là đầu tư cho họ, chứ không phải cho khách thăm quan!
Trường hợp cụ thể của bác chủ thớt: dù xe đăng ký có mang tên bác, thì sau 4 năm đại học cái xe sẽ lạc hậu, nhưng đầu tư cho các đồ vật khác như tiện ích trong nhà có vẻ sẽ kinh tế hơn rất nhiều, ít nhất về tần suất sử dụng và mức độ lạc hậu cũng sẽ không nhanh như mấy cái ô tô hiện thời!

Chỉnh sửa cuối:

rockyvnn

Xe buýt
Mua ngay cụ ạ!!! Nghe như cụ nói em thấy 2 đấng thân sinh cả đời làm lụng tích cóp không...chơi bời môn gì, giờ mua cái xe đi âu cũng là một niềm vui lớn cụ ah. Còn việc cụ lo xa thì cách giải quyết đơn giản thôi, xe ô tô ở một nước nghèo và lạm phát cao là một tài sản tích kiệm lớn và trong trường hợp em Vios thì còn có tính...thanh khoản cao nữa cơ, cần thì ta lại bán cùng lắm là lỗ một chuyến cả nhà đi du lịch thôi cụ ạ! QUYẾT nhanh đi cụ và nhớ...LÁI XE AN TOÀN!!!

hankang99

Xe đạp
Cụ chủ thót xoăn quá, yêu là cưỡi

lmtuan

Xe tăng
Cả đời bóp miệng tiết kiệm khô rồi, bác cứ để papa mua xe cho nó hoành tráng bằng anh em chú bác. Mua xong xe rồi thì đổ xăng đi chơi khắp nơi thăm anh em họ hàng cho mọi người biết rằng papa nay đã có 4B.

Người già sướng nhất được mãn nguyện, thỏa mãn cái sĩ của mình. Biết đâu mua xe xong có lộc tiền lại vào như nước.

Cụ nên động viên papa cứ mua, nói sau này papa mắt yếu tay chân run thì để xe con lái.
E thì nghĩ khác. Nếu bố bác đã quyết thì coi như là mua rồi, cái này bàn cãi gì nữa. Còn theo e thì bác nên khuyên 2 cụ mua con xe nào tầm tiền như Kia Morning hoặc là Gets. Chắt bóp lâu rồi thì cũng phải tiêu đi. Tiền vào thì phải có ra cho nó tuần hoàn mới vào tiếp đc :) cứ vào rồi khóa nó lại thì lộc k vào đâu cụ ạ. Chúc cụ và gia đình thuận lợi :-bd
Cụ xem lại, cả đời phấn đấu cũng phải để các cụ nhà cụ chủ hưởng chút chứ, sao lại khuyên ko mua như vậy đc, các cụ cũng nhiều tuổi rồi chả nói trc đc, theo e cụ nên mua xe và nếu chỉ mất tiền xăng thì con vios là chuẩn đó.
Múc đi cụ, cái khó ló cái khôn, rồi sẽ biết làm sao mà kiếm được tiền đổ xăng thôi.
Em nghĩ giống cụ này
Mua là được, tính toán nhiều quá nó mất sướng
Chuẩn khỏi cần chỉnh!Cứ suy nghĩ đắn đo nhiều đến khi có mua đc cái xe cũng áy văn láy.
Biết đâu khi mua xe về mở mang đc nhiều mói quan hệ,làm ăn,lộc đến ầm ầm có phải sướng không?Đến khi đó lại bảo biết thế này vay mượn mua sơm hơn!
thôi thì bác cứ động viên pa má mua xe rồi chịu khó đưa các cụ đi chơi, hưởng chút ko khí. Nhà khác thì em ko khuyên, nhưng nhà pác điều kiện cũng bình thường thì lấy Vios cũng được, cho lành, đỡ lo nghĩ chuyện hỏng hóc, sửa chữa (với đk bác đi cẩn thận - chứ mà lật ngửa như e Cì Vịt trên đường Thanh Niên thì cũng bó tay). Chức bác sớm có xe phục vụ pa má...và gia đình.
Em nghĩ với những điều Bác trình bày thì cũng nên mua, giải tỏa tâm lý cho Bố bác !
Mua ngay cụ ạ!!! Nghe như cụ nói em thấy 2 đấng thân sinh cả đời làm lụng tích cóp không...chơi bời môn gì, giờ mua cái xe đi âu cũng là một niềm vui lớn cụ ah. Còn việc cụ lo xa thì cách giải quyết đơn giản thôi, xe ô tô ở một nước nghèo và lạm phát cao là một tài sản tích kiệm lớn và trong trường hợp em Vios thì còn có tính...thanh khoản cao nữa cơ, cần thì ta lại bán cùng lắm là lỗ một chuyến cả nhà đi du lịch thôi cụ ạ! QUYẾT nhanh đi cụ và nhớ...LÁI XE AN TOÀN!!!
Cụ chủ thót xoăn quá, yêu là cưỡi
Em có chút ý kiến gọi là tát nước theo mưa cụ chủ xem chơi thôi nhá :D
1. Papa cụ đã thích thì cứ để cho ông mua, phàm ham cái gì trong tầm tay mà không có được nó khó chịu lắm, huống chi nhìn ra xung quanh họ hàng ai cũng có thì chuyện ông muốn mua một cái cho bằng người cũng là chuyện bình thường. Chả biết cuộc đời phụ mẫu cụ chủ ra sao chứ phụ mẫu em nghèo từ mặt đất nghèo lên, bởi thế giờ cứ ham cái gì trong tầm tay mà thích thì em nhích luôn, không phải xoắn. Hơn nữa, cuộc sống mà thoải mái, mãn nguyện thì tuổi thọ cũng được kéo dài thêm :) Tài sản lớn là cái sức khỏe mà :)
2. Tiền của trong nhà có lo cũng lo cho con cái (bằng chứng là cái xe mua xong cụ chủ cũng đứng tên), ông bà tuổi 50 đi được mấy nữa đâu, đến lúc nhỡ trời cho cụ chủ và gia đình phát tài lộc mà ông bà già yếu cả rồi thì có mà dâng Bim 7 cho cũng chả quay vô lăng được. Lúc đấy lại tắc lưỡi "Biết thế....". Bởi vậy, bây giờ, cụ và các anh em trong nhà cứ nghĩ mình là những đứa trẻ nhà nghèo được bố mẹ chạy ăn cho từng bữa và không có ít tiền để dành đi, đời chả biết phúc đâu mà tìm họa đâu mà tránh đâu. Số đã mạt đã đen, thì có vài tỉ trong nhà cũng bốc hơi cái vèo chứ nói gì! Cái xe nó là một tài sản lớn, em nói hơi dại mồm tí, có chuyện gì thì bán ngay đi thu lại tiền mần chi thì mần :)
3. Chả biết các cụ khác thế nào, chứ em thấy cái xe đâu phải lúc nào cũng giúp mình hái ra tiền, em thấy cái trên hết là nó giúp mình đỡ nắng mưa, giúp mình hãnh diện, giúp mình bảo vệ cái sức khỏe trong một môi trường "sạch sẽ", "giúp" mình....tiêu tiền :D Bạn bè em, có đứa đi biển định kỳ, 1 tháng ở ngoài đấy, 1 tháng trong bờ mà cũng vẫn mua :) Trước khi lên đường ra khơi khoan dầu lại tháo gạt nước, chèn bánh xe, phủ bạt kín mít (vì bà cả không biết cưỡi bà hai :D ) rồi hành quân. Đến khi về bờ thì sáng chở con đi học, đưa vợ đi làm, qua nhà thằng bạn hốt nhau đi ăn sáng cà phê trưa về nấu cơm đón vợ :) chiều cũng lặp lại y chang được hơn mỗi cái là vác xe đi đá bóng đến khi về đỡ gió máy nguy hiểm ;)) Có thằng kẹt tiền làm phi vụ chớp nhoáng (như kiểu lấy vào bán ra trong 1 tiếng) phải đi vay tiền, vậy mà thằng đi xe máy chả vay được còn thằng đi ô tô lại được cho vay :) Đâu phải những cái Vertu cả tỉ đồng nó chỉ nghe gọi :)

=> Túm cái váy lại, sở thích thì rất là khêu gợi, sự thật thì lại trần truồng nên đời như một vụ hiếp dâm, nếu không chống cự được thì hãy dành hơi mà tận hưởng (cái này em mượn của bạn chứ em ko sáng tác :D )

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Đúng là mỗi người một cách nghĩ!
Ngay trong nhà em, con bé đầu cũng rất thích âm nhạc, nhưng yêu cầu của nó lại cực đơn giản, chẳng cần đầu này, loa kia mà với nó chỉ mỗi bộ loa vi tính và mấy cái Ipod...
Vừa tốt nghiệp xong bảo cho nó cái Yaris vì thấy cũng hợp với con gái. Nó bảo Yaris thì nó không đi và nếu cần xe nó sẽ tự lo, không cần bố mẹ!

Chỉnh sửa cuối:

hankang99

Xe đạp
Cụ Chu thớt đa sút chưa, làm em AT cụ ợ

ntkien162

Xe tải
Chỉ cần nhà đủ tiền, không đi vay thì là múc thôi.
Muốn, có thể, nhưng mà lại không dám mới là cái đau lòng.

tuanna0510

Xe tải
hãy tận hưởng cụ ạ, múc đc là mcus thôi, có 4b đi sướng hơn rất rât nhiều 2b ạ

giacmo_4banh

Xe buýt
nhà em vẫn chưa quyết được ạ....nhưng chắc em cũng sẽ động viên papa mua . sau này em sẽ cố gắng tự lo cho mình :)

Porsche 911

Xe container

Khất Thực

Xe container
khuyên ông già làm con getz cũ mà đi cụ ạ, rẻ tiền, tiết kiệm, bán đỡ mất giá

billabong2809

Xe hơi
em hỏi cụ thế này, bố mẹ cụ đã đến tuổi về hưu chưa, nếu tầm gần 60 rồi, chắt góp theo thời gian thì không nên mua xe cụ ạ, cụ đang học đại học, sau này học xong xin việc chỗ nào cũng phải mất tiền, tốt nhất cứ để tiền đó mà kinh doanh hoặc gửi tiết kiệm. Em khuyên thật đấy, ở quê thì chắc gia đình có 4 bánh riêng cũng không phải nhiều, mình đâu cần mua nếu chỉ để mua cái oai. Chốt lại là em khuyên không nên mua. Mà nếu bố của cụ nhất định mua thì mua em Getz thôi, kinh tế, cần thì đi cho thuê nếu không dùng đến. Chúc cụ học tốt nhé , năm nay em cũng vừa đỗ ĐH, bố em cũng đang máu đổi xe mak chưa gom hết tiền về :-s
Em lại nghĩ khác, các cụ phấn đấu cả đời rồi, giờ về già làm con xe, đi đâu vừa an toàn, vừa tiện. Em là con thì em động viên các cụ mua, tất nhiên là cũng đừng vay mượn mà mua, dùng tiền nhà thôi. Còn kinh doanh thì cụ chủ học đại học, ra trường tương lai kiếm tiền còn dài, sao phải lo nhỉ

blackpaint

Xe container
Theo em còn xem nhu cầu thế nào nữa chứ? Ở quê cụ, papa và mama đi xa nhất là bao nhiêu km? Ở đó có taxi hay không? Em trước đây ở TP thuộc tỉnh, từ đầu TP đến cuối cũng chỉ vài km thôi, đi 3km thì đã ngại lắm rồi, thế nên mua xe làm giề nhỉ??? Cứ cái xe máy mà đi cho tiện, thích đi đâu thì taxi... rút tiền tiết kiệm từ 500tr này thì có mà đi thoải mái, có đứa phục vụ mình tận cổng... thích nhất là uống rượu say không sợ nguy hiểm.