[Funland] Móng nhà

Bao Lão Tam

Xe hơi
Lão bao cho em xin 1 chân vào team nhà lão nhá.:))
Em định ko nói gì, nhưng thấy các kỹ sư tư vấn nhiệt tình quá nên cũng tranh cướp vài câu.
Thôi em và lão bỏ nghề đi là vừa. :))
Bỉ nhân cho Đại nhân hỏi sai ở chỗ nào để Đại nhân mở rộng tầm mắt
Em chân thành góp ý vậy thôi.
Cụ nghe hay ko thì tuỳ.
Nghe cách diễn đạt của cụ thì em biết em ko đủ trình độ nghiệp vụ chuyên môn để tranh luận với cụ rồi. :))

flowerhn

Xe điện
Tất cả các cọc chỉ ép có 5M cụ ạ.
Nhà 8x10. Đóng tổng thể gần 25 cọc.
5m là quá ngắn. lại tổng có 25 đầu cọc? cụ mà thi công vội thì công trình ko bền đâu. nên vừa làm vừa nghỉ để móng và bê tông cứng hẳn và móng ổn định. tuyệt đối ko thi công nhanh, ẩu.

khkt_cc2

Xe buýt
Có mấy chi tiết các cụ chả nhắc đến:
1-Cái nhà 1 đống tiền, sẵn sang mua cái bệ xí vài triệu nhưng ai đã dám thuê khảo sát địa chất (chỉ bằng tiền làm bữa đổ sàn)?
2-Không có số liệu khảo sát địa chất thì thiết kế nền móng bằng niềm tin à?
3-Thực tế 100% cái nhà dân có ép cọc sẽ không có việc thử tải - Thử tải cọc khác với các cụ đọc thông số đồng hồ khi nhá. Ép cọc mà không có thử tải thì mọi việc phần lớn là may nhờ rủi chịu.
Chủ nhà quan niệm làm nhà thế này hỏi sao bọn Kết cấu chúng em đói thối mồm.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Tất cả các cọc chỉ ép có 5M cụ ạ.
Nhà 8x10. Đóng tổng thể gần 25 cọc.
Đóng có 5m cọc mà lại nền ao cũ thì cụ ko sợ đài móng bị cọc đâm thủng đâu. Đài móng sẽ ép cọc lún tiếp k ngại. Như này nó tương đương móng băng. Xây 2 tầng thoải mái cụ yên tâm nhé.

Duy Ly Vu

Xe tăng
Em định ko nói gì, nhưng thấy các kỹ sư tư vấn nhiệt tình quá nên cũng tranh cướp vài câu.
Thôi em và lão bỏ nghề đi là vừa. :))

Em chân thành góp ý vậy thôi.
Cụ nghe hay ko thì tuỳ.
Nghe cách diễn đạt của cụ thì em biết em ko đủ trình độ nghiệp vụ chuyên môn để tranh luận với cụ rồi. :))
Chưa thấy góp ý gì cụ thể. Nói chung chung sao hiểu được. Bố trí sắt cho dầm giằng móng như mình nói có gì chưa ổn sao ?

noname_star

Xe tăng
Cụ cho em hỏi là nhà dân, khảo sát địa chất và thử tải mất bn xèng hả cụ. Chưa kể mặt bằng thực tế có thử tải đc ko. Cụ có cái ảnh nào nhà dân thử tải với khoan thăm dò địa chất mang lên đây cho ae đc mở rộng tầm mắt.

Có mấy chi tiết các cụ chả nhắc đến:
1-Cái nhà 1 đống tiền, sẵn sang mua cái bệ xí vài triệu nhưng ai đã dám thuê khảo sát địa chất (chỉ bằng tiền làm bữa đổ sàn)?
2-Không có số liệu khảo sát địa chất thì thiết kế nền móng bằng niềm tin à?
3-Thực tế 100% cái nhà dân có ép cọc sẽ không có việc thử tải - Thử tải cọc khác với các cụ đọc thông số đồng hồ khi nhá. Ép cọc mà không có thử tải thì mọi việc phần lớn là may nhờ rủi chịu.
Chủ nhà quan niệm làm nhà thế này hỏi sao bọn Kết cấu chúng em đói thối mồm.

Grandtouring

Xe điện
Hì, đúng món em được học.
Đài cọc (đổ sau) phải ngậm đầu cọc còn nguyên bê tông (không bị phá) tầm 10cm. Nói cách khác, đài cọc phải ngàm ("ngậm") 10cm đầu cọc bê tông cốt thép.
Như hình cụ chủ đưa lên, thì thi công sai liên kết cọc và đài. Như này thì cọc chỉ liên kết với đài bằng các thép cọc, thép sẽ hỏng do bị ăn mòn vì có nguy cơ bị hở, không được bê tông đầu cọc bao bọc.

Chỉnh sửa cuối:

khkt_cc2

Xe buýt
Cụ cho em hỏi là nhà dân, khảo sát địa chất và thử tải mất bn xèng hả cụ. Chưa kể mặt bằng thực tế có thử tải đc ko. Cụ có cái ảnh nào nhà dân thử tải với khoan thăm dò địa chất mang lên đây cho ae đc mở rộng tầm mắt.
Vì thế em mới nói chả có nhà dân nào thử tải cọc ép cả. Còn khoan khảo sát địa chất (chí ít là xuyên tĩnh) thì với nhà >=5 tầng khi nhận thiết kế em đều yêu cầu chủ nhà thực hiện. Nếu chủ nhà không làm món khảo sát này thì em lượn luôn. Ít việc, ít tiền em chịu được chứ không chấp nhận làm ẩu.

wild nature

Xe điện

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em đóng cọc bê tông, mà các bác thợ quê làm như thế này. Các cụ cho ý kiến giúp em với

Nhà cụ xây bao nhiêu m2?
Việc thi công móng như vậy là sai khi phần đầu cọc BTCT không hợp khối với đài móng; Thêm nữa là biết rằng XD ở quê sẽ dùng trạt vữa làm lớp lót nhưng nên làm phẳng bằng vữa XMCV rồi mới lắp đặt thép...
Nếu nhà cụ 2 tầng -3 tầng thì với móng như thế này là cũng quá tốt rồi nếu địa chất bên dưới là đất liền thổ.

Phạm Văn Du8x

Xe đạp
Nhà cụ xây bao nhiêu m2?
Việc thi công móng như vậy là sai khi phần đầu cọc BTCT không hợp khối với đài móng; Thêm nữa là biết rằng XD ở quê sẽ dùng trạt vữa làm lớp lót nhưng nên làm phẳng bằng vữa XMCV rồi mới lắp đặt thép...
Nếu nhà cụ 2 tầng -3 tầng thì với móng như thế này là cũng quá tốt rồi nếu địa chất bên dưới là đất liền thổ.
Nhà em là 8x10M cụ ạ.
Đóng tổng thể 25 cọc. 15 năm trước thì đây là ao nước.

ubisapro

Xe trâu
;)) lần đầu e thấy đóng cọc kiểu này.

Phạm Văn Du8x

Xe đạp
Hì, đúng món em được học.
Đài cọc (đổ sau) phải ngậm đầu cọc còn nguyên bê tông (không bị phá) tầm 10cm. Nói cách khác, đài cọc phải ngàm ("ngậm") 10cm đầu cọc bê tông cốt thép.
Như hình cụ chủ đưa lên, thì thi công sai liên kết cọc và đài. Như này thì cọc chỉ liên kết với đài bằng các thép cọc, thép sẽ hỏng do bị ăn mòn vì có nguy cơ bị hở, không được bê tông đầu cọc bao bọc.

Hi. Cảm ơn cụ. Tuy sai nhưng chắc cũng vớt vát được tí. Vì trước khi đổ bê tông, đã dùng vòi nước xịt sạch, và mỗi đầu cọc làm một xô hồ dầu rồi

Tướng cướp

Xe điện
Gen cứng, luồn dây giờ nôm na bao nhiêu tiền cụ nhỉ
Chả cần đi gen làm gì cụ ạ, vì:
1. Chập cháy, bây giờ phòng nào cũng 1 cái át, sự cố là nó nảy, còn đã chập điện thì có đi gen hay ko vẫn phải đục chỗ chập,
2. Bổ sung dây: bổ sung trong trường hợp nào? Nếu lắp thêm thiết bị thì vẫn phải đục tường.
3. Thay dây: nếu chập thì đã có át rồi, nên ko lo, còn nếu là sự cố do đóng đinh hay khoan vào dây thì vẫn phải đục cái chỗ chập ấy ra, chứ rút một đống dây cũ ra luồn dây mới vào là cả một vấn đề, thay vì đục ra nối lại còn nhanh hơn.
Lưu ý là khi làm nhà nếu ko đóng trần thạch cao thì cũng nên để chờ lấy một cặp dây ở cổ trần sau này đỡ phải đục. Quan trọng nhất vẫn là hệ thống át chuẩn để đề phòng sự cố. Dây thì cứ trần phú âm tường phù hợp với tải thiết bị mà đi.

huyyy

Xe buýt
P
Cái bọn chủ thầu rồi thợ quê nhiều lúc ức chế vãi ra, làm ăn thiếu lương tâm...
Đợt trước nhà em xây nhà ở quê, em thiết kế cẩn thận, mác bê tông em cũng yêu cầu đổ đúng theo tỉ lệ cấp phối em in sẵn đưa cho ông già, đá em đã quy ra thúng, xi măng quy ra bao rất dễ hiểu...
Ấy vậy mà trong quá trình trộn rồi đổ bê tông móng nó tác động ông già và ông chú gọi điện ra khi em đang ở cơ quan để đổi tăng đá và cát mà em ức chế ko làm gì được...
Lúc đấy thì ông già ko biết biết mình bị nó dẫn dắt, về sau khi đổ xong rồi em về phân tích ra cho hiểu thì đành ngậm đắng nuốt cay @@

Đấy là chưa tính trong quá trình thi công rất hay tác động bỏ bớt chi tiết kiến trúc để đỡ nhân công, trộn vữa không đều làm bố láo ăn cắp nữa chứ,,, mà cái bọn đấy rất tinh vi, rất hay lấy ví dụ nhà nọ nhà kia!

Nhà em xây thì ông thợ phó cả cầm bản vẽ xem đúng 2 hôm rồi kêu chú thuộc hết rồi, mày yên tâm... đến khi thi công em ko thường xuyên trao đổi trước buổi sáng thì có thi công đúng bản vẽ vào mắt! Cầu thang thì kêu riêng phần này là sở trưởng ko ai địch lại được, MK cuối cùng làm sai mẹ số bậc trong thiết kế @@
Note lại lấy kinh nghiệm của cụ.