[Funland] Móng nhà

Bao Lão Tam

Xe hơi
Theo như hình của cụ thì hệ thép cho dầm thiếu rồi:
1. Thiếu ít nhất 2 thanh sắt chống Phình( bê tông có xu hướng nở phỉnh ra 2 bên dầm)
2. Không có ít nhất 3 thanh Ghánh ở cột. Cụ cứ hình đúng cái cột là con người, cái dầm là cái còn ghánh, phải có cái thanh sắt nằm phía trên, dưới để ghánh( không cần phải dài đủ chiều dài của dầm)
3. Cụ không bố trí cột chống Lệch Tâm

Đó là ý kiến của mình. Các cao nhân vào đây cho ý kiến tiếp
Đại nhân thật là cao minh.
Bỉ nhân cung kính tiếp thu. :))
Đùa vui thế thôi chứ em góp ý với cụ: lần sau cụ xây nhà thuê em tư vấn từ đầu đến đít cho. Chứ kiến thức cóp nhặt theo kiểu thầy bói xem voi của cụ chỉ tốn tiền hại thân mà thôi. Nhà xây toàn tiền tỉ đấy chứ ko phải tiền triệu đâu mà sai thì bỏ đi làm lại.
Dễ thế thì cần gì phải đào tạo KSXD. :))

Bao Lão Tam

Xe hơi
Tiện các cụ cho em hỏi, nếu đi đường điện mình cho dây điện âm luôn vào mạch vữa không luồn ống gen thì có tốt không ạ.
Và ưu nhược điểm thế nào ạ.
Về lý thuyết thì chả sao, nhưng để đảm bảo an toàn điện thì tối thiểu dây điện phải phân cách với lớp vữa bên ngoài.
Ngày xưa nghèo toàn đi gel mềm, giờ có điều kiện dùng gel cứng.
Tốt nhất là cụ nên dùng ống gel cứng vì:
- Tiền ống gel chả đáng bao nhiêu đâu.
- Sau này có thể thay thế, bổ sung dây được.

flowerhn

Xe điện
vâng. em cũng có ý kiến gì đâu? móng cụ chủ đã đổ rồi:-? chứ có phải cụ ấy hỏi lúc đan sắt hay chuẩn bị làm đâu? nên tham khảo lúc này em e là muộn rồi. em thấy ý kiến các cụ nhà mình là ko chấp nhận cái móng kia. ko lẽ cụ chủ đủ can đảm phá đi làm lại?????

Đồng ý với cụ,họ vẫn xây như thế chưa bị làm sao,nhưng đã mang lên đây để anh em mình trao đổi thì cái được và không được mình phải biết để trao đổi với nhau,cũng mất từng đấy tiền nhưng nên làm phương án nào chắc nhất và tốt nhất có thể.

flowerhn

Xe điện
mình có comment hỏi thớt là Ép cọc bao nhiêu Mét mà ko thấy trả lời????? đã làm rồi thì cứ làm. có điều đừng thi công vội vàng là ok hết. đổ móng xong nghỉ hẳn 1 tháng ko chonthi công. sau 1 tháng mới cho thợ xây tiếp. nếu ko vội nghỉ 2-3 tháng vào. tầng hai cũng vậy. đừng vội mà xây ẩu betong chưa khô thì sau này ko sợ nứt hay xé nhà đâu.

Cảm ơn các cụ ạ. Cũng mất từng ấy đồng tiền, nhưng chất lượng móng nhà em không xứng với giá trị của nó.
Thôi__ cứ ở 2 tầng vậy. Nếu vài tháng, vài năm sau mà bị nứt, thì lúc đó tính tiếp.

Phạm Văn Du8x

Xe đạp
mình có comment hỏi thớt là Ép cọc bao nhiêu Mét mà ko thấy trả lời????? đã làm rồi thì cứ làm. có điều đừng thi công vội vàng là ok hết. đổ móng xong nghỉ hẳn 1 tháng ko chonthi công. sau 1 tháng mới cho thợ xây tiếp. nếu ko vội nghỉ 2-3 tháng vào. tầng hai cũng vậy. đừng vội mà xây ẩu betong chưa khô thì sau này ko sợ nứt hay xé nhà đâu.
Tất cả các cọc chỉ ép có 5M cụ ạ.
Nhà 8x10. Đóng tổng thể gần 25 cọc.

Duy Ly Vu

Xe tăng
Đùa vui thế thôi chứ em góp ý với cụ: lần sau cụ xây nhà thuê em tư vấn từ đầu đến đít cho. Chứ kiến thức cóp nhặt theo kiểu thầy bói xem voi của cụ chỉ tốn tiền hại thân mà thôi. Nhà xây toàn tiền tỉ đấy chứ ko phải tiền triệu đâu mà sai thì bỏ đi làm lại.
Bỉ nhân cho Đại nhân hỏi sai ở chỗ nào để Đại nhân mở rộng tầm mắt

Phạm Văn Du8x

Xe đạp
Có mấy điều em muốn chia sẻ với cụ Phạm Văn Du8x:
- Lúc làm cụ ko lo nghĩ đúng mực đến vấn đề này, giờ cụ lo lắng thì cũng chỉ có cách đập đến đầu cọc rồi đổ lại thì cụ mới thấy an tâm thôi.
- Ai dám khẳng định nhà cụ ở được bao nhiêu năm, có nứt hay ko cũng chỉ là chém gió cho vui thôi nhé.
- Em chứng kiến nhiều nhà làm kết cấu thì cái loại kỹ sư như em nhìn thấy đái ra máu luôn vì sợ, nhưng sau thấy ở cũng chả sao, thật đấy. Nên cụ cứ yên tâm mà ở đi, đời sống được mấy tí mà phiền não cho mệt ra.
- Qua đây em thấy các chém thủ giỏi quá cơ (trong đó có nhiều chuyên gia XD trên OF) nên em lĩnh ngộ được nhiều điều:
+ Hoá ra kiến thức bấy lâu vừa học vừa làm đúc rút được đếu đúng.
+ Ai cũng giỏi hơn KSXD nên cái bọn như em sinh ra là thừa, vậy nên tốt nhất là kiếm nghề khác mà mưu sinh. :))
Cám ơn cụ.
Chắc cũng đỡ lo. Vì khi đổi bê tông ở đầu cọc, thì nhà em đã dùng vòi nước xịt sạch, mỗi đầu cọc đổ thêm 1 xô hồ dầu.

dongvuong_tbtq

Xe buýt
Cụ ơi, 2 tầng hay 3 tầng ko quan trọng, cái mà mà đổ bây vào phần đài cọc như thế kia xong đổ tràn bê tông lên trên là bố láo. Nó làm như vậy thì đài cọc và cọc gần như không liên kết gì ngoài mấy thanh thép, bởi nó bị ngăn cách bởi lớp bây. Lớp bây lâu ngày để không khí, nước ngấm vào rỉ mấy thanh thép đấy, các thanh thép tạo thành lớp oxit sắt nó fù ra to, phá vỡ kết cấu đài cọc hoặc cũng bị đứt... Như vậy móng nhà cụ về lâu dài chỉ như móng nông, đài cọc gần như không có tác dụng!
Thợ mất dạy, thiếu kiến thức (e nghĩ là mất dạy) vì bớt được vài công mà làm ăn bố láo!
Cụ nói chuẩn luôn

Đúng là thợ vườn, trong xd người ta qui định đập đầu cọc, uốn thép và chiều dày bê tông cọc ngậm trong bê tông giằng là bao nhiêu cm. Nhìn hình cụ chủ chụp, chả thấy bê tông cọc ở đâu, có khi bê tông cọc không ngậm vào giằng mà chỉ trơ ra mấy thanh thép thì toi. Cách uốn thép cọc trong giằng nhìn thấy là nông dân rồi, éo ai bẻ xiêu vẹo như vậy, và cũng không liên kết với thép giằng luôn

1.BMW X6

Xe hơi
Lão bao cho em xin 1 chân vào team nhà lão nhá.:))

khanhtx8

Xe tăng
Có mấy điều em muốn chia sẻ với cụ Phạm Văn Du8x:
- Lúc làm cụ ko lo nghĩ đúng mực đến vấn đề này, giờ cụ lo lắng thì cũng chỉ có cách đập đến đầu cọc rồi đổ lại thì cụ mới thấy an tâm thôi.
- Ai dám khẳng định nhà cụ ở được bao nhiêu năm, có nứt hay ko cũng chỉ là chém gió cho vui thôi nhé.
- Em chứng kiến nhiều nhà làm kết cấu thì cái loại kỹ sư như em nhìn thấy đái ra máu luôn vì sợ, nhưng sau thấy ở cũng chả sao, thật đấy. Nên cụ cứ yên tâm mà ở đi, đời sống được mấy tí mà phiền não cho mệt ra.
- Qua đây em thấy các chém thủ giỏi quá cơ (trong đó có nhiều chuyên gia XD trên OF) nên em lĩnh ngộ được nhiều điều:
+ Hoá ra kiến thức bấy lâu vừa học vừa làm đúc rút được đếu đúng.
+ Ai cũng giỏi hơn KSXD nên cái bọn như em sinh ra là thừa, vậy nên tốt nhất là kiếm nghề khác mà mưu sinh. :))
Em cũng KSKC đây, nhưng thật là em bỏ nghề khi trứng chưa nở nên xây nhà giờ hoàn toàn phụ thuộc vào bản vẽ, thấy cụ nào bảo tiền thiết kế mà có 2~3tr thì cũng đến ạ cụ đấy. TK em nhớ mang máng đã 200-300 cả điện nước, nếu cả nội thất thì cũng phải 400-500/m2.

Tiếc vài chục tiền thiết kế, nhưng đến khi xây dựng không bóc tách để dự toán được thì tiền vật liệu tốn còn hơn cả chỗ đó, chứ chưa tính tiền nhân công và phương pháp thi công. Trong khi bọn giám sát ăn tiền đa phần ăn ở phương pháp thi công với nhân công chứ giờ năm bao nhiêu rồi mà còn ăn bớt vật liệu.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Sai bét vể cấu tạo và nhìn chất lượng thi công kém quă.

yeuthanhvan

Xe buýt
Móng mà đội này đã làm bố láo thế này thì xây lên còn bố láo nữa. Khổ chủ nhà.

khanhtx8

Xe tăng
Về lý thuyết thì chả sao, nhưng để đảm bảo an toàn điện thì tối thiểu dây điện phải phân cách với lớp vữa bên ngoài.
Ngày xưa nghèo toàn đi gel mềm, giờ có điều kiện dùng gel cứng.
Tốt nhất là cụ nên dùng ống gel cứng vì:
- Tiền ống gel chả đáng bao nhiêu đâu.
- Sau này có thể thay thế, bổ sung dây được.
Gen cứng, luồn dây giờ nôm na bao nhiêu tiền cụ nhỉ

phihungwww

Xe tăng
an tâm hai tầng ko sao đâu, trừ khi đây là đất ruộng hoặc ao rau muống ngày xưa