[Funland] Móng nhà

Phiêu.Du

Xe đạp
Tiện các cụ cho em hỏi, nếu đi đường điện mình cho dây điện âm luôn vào mạch vữa không luồn ống gen thì có tốt không ạ.
Và ưu nhược điểm thế nào ạ.

edge2007

Đi bộ
Nên đi ống gen bác ạ, sau này dễ sửa chữa thay thế, ko bị đứt dây ngầm do nhà bị nún nứt

kientrunganh

Xe buýt
Đất nên nhà cụ có vẻ tốt mà vẫn dùng cọc có phí quá không, đất liền thổ mặt bằng rộng thế thì móng băng xây được 4, 5 tầng vô tư.
Còn nhà cụ thợ làm ẩu quá, k đổ lót móng, đập đầu cọc quá sát ( nguyên tắc phải ngàm bt 10cm vào đài cọc) thép đài móng lộn xộn quá k biết có thiết kế không, bình thường cần 1 lớp thép dưới là được, thấy đài móng mỏng quá

Toptea

Xe buýt
Lúc đổ thì nước xi với đá nhỏ sẽ bù được 1 phần cái lớp lót đấy nếu thợ đầm dùi kỹ. Nó kém đi thôi chứ vẫn đảm bảo chức năng được. Ngay cả cái đài cũng làm mỏng toẹt thế. Cái móng cụ chủ đã chẳng theo cái mô hình gì, thì cụ hỏi mô hình làm gì.

Ở đây là với một cách làm cụ thể thế này, cần đánh giá xem xét kết cấu và hệ lực cho cái này. Lôi mô hình ra làm cái gì. Sai với mô hình thì nó ko tối ưu bằng thôi chứ vẫn dùng tốt.

Cái lớp lót kém thì khi lên tầng có thể gây lún cục bộ tại lớp lót. Rồi nó cũng đâu vào đấy cả.
Lớp lót e ko nói, nhưng với hiện trạng trước khi đổ bt như vậy, khả năng có vài cục đất, viên vữa to nằm giữa đầu cọc và đài thì cụ tính sao? Thôi e với cụ stop nhé, quan điểm khác nhau thì tranh luận ko có hồi kết :)

khanhtx8

Xe tăng
Có 2 tầng cụ ơi ( 1 trệt 1 lầu)
Cụ cho em hỏi ngu, nhà 2 tầng sao phải ép cọc bê tông?

Hay cụ tiền nhiều không biết để làm gì :D

em edit tí: Thường nhà 2 tầng ép cọc em nghĩ nó chỉ xây nhà sàn kiểu mới cho vùng sống chung với lũ thôi =))

Chỉnh sửa cuối:

NoiThatAnPhat

Xe tăng
E chẳng thấy cọc đóng đâu cả. Chẳng nhẽ nó chìm xuống dưới đất? Mà ép cọc hình như chẳng máy nào ép được chìm cả cọc xuống dưới mặt ntn

Phạm Văn Du8x

Xe đạp
Lớp lót e ko nói, nhưng với hiện trạng trước khi đổ bt như vậy, khả năng có vài cục đất, viên vữa to nằm giữa đầu cọc và đài thì cụ tính sao? Thôi e với cụ stop nhé, quan điểm khác nhau thì tranh luận ko có hồi kết :)
Hi. Trước khi đổ bê tông, nhà em đã rửa nước sạch, và đổ vào mỗi đầu cọc 1 xô hồ dầu rồi cụ ạ

Phạm Văn Du8x

Xe đạp
Đất nên nhà cụ có vẻ tốt mà vẫn dùng cọc có phí quá không, đất liền thổ mặt bằng rộng thế thì móng băng xây được 4, 5 tầng vô tư.
Còn nhà cụ thợ làm ẩu quá, k đổ lót móng, đập đầu cọc quá sát ( nguyên tắc phải ngàm bt 10cm vào đài cọc) thép đài móng lộn xộn quá k biết có thiết kế không, bình thường cần 1 lớp thép dưới là được, thấy đài móng mỏng quá
Theo như các cụ tư vấn thì thợ làm sai hết móng nhà em rồi. Nhưng mà em vẫn mong 2 tầng nhà em vẫn chịu được, không bị nứt.
P/s: 15 năm trước, đây là ao nước cụ ạ

dao_hiep

Xe buýt
Nhìn nhếch nhác quá ko có tính chuyên nghiệp.

KatKik

Xe điện
Đó chính là lý do gây lãng phí cực lớn đấy ạ. Ko có điều kiện thuê thiết kế thì sẽ bị tăng chi phí khi thi công lên gấp rưỡi mà chả ra đâu vào đâu. Thớt này là ví dụ điển hình. Có thiết kế thì cùng số tiền đấy phải đc cái móng nhà 4-5 tầng. Còn như thớt đây nhà 2 tầng cũng ko ai dám đảm bảo.
Chuẩn luôn ạ, ngay bà chị e đây cũng vậy, e bảo thép sàn chỉ cần d8 thôi. Ko nghe, nghe thợ với mấy ông anh bảo làm d12 cho chắc, đáng bao nhiêu. Đến lúc thanh toán tiền lại kêu hết nhiều tiền thế. Một số mục khác cũng vậy, cứ nghe xui thêm tý đáng bao nhiêu. Tổng kết vượt dự kiến mất vài lít. Lại lai lưng trả nợ.

KatKik

Xe điện
Móng nhà em đế móng khoảng 300-350mm. Còn cái đà kiềng thì 700mm..
Móng nhà cụ về mc ngang vậy là ok rồi. E chỉ thắc mắc sao lại ko làm băng ngang liên kết hai băng dọc thành hệ khung khép kín.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn luôn ạ, ngay bà chị e đây cũng vậy, e bảo thép sàn chỉ cần d8 thôi. Ko nghe, nghe thợ với mấy ông anh bảo làm d12 cho chắc, đáng bao nhiêu. Đến lúc thanh toán tiền lại kêu hết nhiều tiền thế. Một số mục khác cũng vậy, cứ nghe xui thêm tý đáng bao nhiêu. Tổng kết vượt dự kiến mất vài lít. Lại lai lưng trả nợ.
D8 thợ khuyên lên d to hơn là vì thợ lười duỗi thép cuộn. Tiền đội lên thôi chứ chả sao. Còn như thớt đây tiền thì tăng gấp đôi mà còn ko đảm bảo.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Thôi các bố đừng doạ ma người ta quá đi. Quan trong râu thép cọc đủ D neo vào thân đài cũng là ok rồi. D14 thì tầm 40cm. Còn cái đập đầu cọc quá tay không ngàm vào thân đài bê tông đổ sau không có gì đâu. Quan trọng là nếu trước khi đổ bê tông đài mà hỏi trước các kỹ sư online tư vấn cho lại ngon, chỉ cần đào hố sâu xuống tí quanh các cọc là tốn tí bê tông đài lại ổn áp ngay. Thôi giờ tới giai đoạn nào thì tư vấn tiếp nhỉ? :D chứ chuyện xong rồi bàn làm gì cho rầu người.

Phạm Văn Du8x

Xe đạp
Thôi các bố đừng doạ ma người ta quá đi. Quan trong râu thép cọc đủ D neo vào thân đài cũng là ok rồi. D14 thì tầm 40cm. Còn cái đập đầu cọc quá tay không ngàm vào thân đài bê tông đổ sau không có gì đâu. Quan trọng là nếu trước khi đổ bê tông đài mà hỏi trước các kỹ sư online tư vấn cho lại ngon, chỉ cần đào hố sâu xuống tí quanh các cọc là tốn tí bê tông đài lại ổn áp ngay. Thôi giờ tới giai đoạn nào thì tư vấn tiếp nhỉ? :D chứ chuyện xong rồi bàn làm gì cho rầu người.
Buồn thật ấy cụ ạ.
Em chỉ cần ở 2 tầng mà không nứt trong 50 năm thôi. Mà chưa có cụ nào đảm bảo cho em cả.
Tiền thì cũng đã đốt cả trăm củ rồi

daigianhaque

Xe buýt
Thợ làm ẩu, ko có kỹ thuật. Đúng là vứt cái móng đi.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Mắt đang đau mô tả sơ bộ lại thông số cái.
Dài x rộng nhà. Mấy trục cột? Mỗi đài bao cọc, cọc dài bao nhiêu? Dầm móng liên kết các đài cọc dài x rộng thế nào, thép chủ bao nhiêu? Thép cột với dầm nhà thì chắc D18 nhỉ? Nền trênn ao lấp cũ 15 năm thì nhìn thấy rồi.