[Funland] Móng nhà

--Lamborghini--

Xe cút kít

noname_star

Xe tăng
Lúc đổ thì nước xi với đá nhỏ sẽ bù được 1 phần cái lớp lót đấy nếu thợ đầm dùi kỹ. Nó kém đi thôi chứ vẫn đảm bảo chức năng được. Ngay cả cái đài cũng làm mỏng toẹt thế. Cái móng cụ chủ đã chẳng theo cái mô hình gì, thì cụ hỏi mô hình làm gì.

Ở đây là với một cách làm cụ thể thế này, cần đánh giá xem xét kết cấu và hệ lực cho cái này. Lôi mô hình ra làm cái gì. Sai với mô hình thì nó ko tối ưu bằng thôi chứ vẫn dùng tốt.

Cái lớp lót kém thì khi lên tầng có thể gây lún cục bộ tại lớp lót. Rồi nó cũng đâu vào đấy cả.

Phần ngàm e ko nói, nhưng chắc gì đầu dọc đã chạm được vào đài? Giữa đầu cọc và đài ngăn cách bởi đất đá lổn nhổn thế kia theo cụ đài với cọc làm việc theo mô hình gì?

noname_star

Xe tăng
Ông phán linh tinh. Lún phần bên ao có thể cọc ép chưa tới. Lúc ép cọc thợ ép có thử tải cọc sau ép ko cụ?

Đúng rồi cụ. Có ông thợ phó ( chiến tích là 31 năm kinh nghiệm)kêu là mai lên tầng 2, tiếp tục cho cột gục vào tiếp 2cm, vì nó còn lún tiếp.

Duy Ly Vu

Xe tăng
Thấy cụ chủ nói nó bị lún lệch hết về phía ao ?

Phạm Văn Du8x

Xe đạp

flowerhn

Xe điện
vâng. quê em mọi người vẫn tự tung tự tác hết. nhà nào xây có thuê thiết kế thì khác biệt lắm . vì thực ra các đội thợ thi công ở quê đại đa số đều ko đọc dc bản vẽ và ô chủ thầu đều đi lên từ thợ xây chứ ko dc học hành gì cả.

Đó chính là lý do gây lãng phí cực lớn đấy ạ. Ko có điều kiện thuê thiết kế thì sẽ bị tăng chi phí khi thi công lên gấp rưỡi mà chả ra đâu vào đâu. Thớt này là ví dụ điển hình. Có thiết kế thì cùng số tiền đấy phải đc cái móng nhà 4-5 tầng. Còn như thớt đây nhà 2 tầng cũng ko ai dám đảm bảo.

Duy Ly Vu

Xe tăng
Ok cụ ạ.
Ok cụ ạ. Vậy yên tâm rồi. Chứ bỏ cả tỷ bạc ra để xây nhà, mà bị nứt sau vài năm thì chết
Cái điểm cộng của cái móng của cụ là cái dầm 500mm đó. Dầm nhà mình có 400mm mà mình lên 3 tầng. Hiện tại chưa thấy nứt , lún

wild nature

Xe điện
Em cũng không để ý nữa. Nhưng đóng hết 5m cọc luôn cụ ạ.
Nếu bên ao mà ép 5m cọc, thì em nói thật nó còn tệ hơn là ko có cọc. Cọc lửng lơ ko chống vào đâu, ma sát với lớp bùn nó còn kéo xuống thêm.
Giờ nhiều ô cứ tưởng tiết kiệm mà lại quá lãng phí

Duy Ly Vu

Xe tăng
Cụ thấy thế nào ạ

Theo như hình của cụ thì hệ thép cho dầm thiếu rồi:
1. Thiếu ít nhất 2 thanh sắt chống Phình( bê tông có xu hướng nở phỉnh ra 2 bên dầm)
2. Không có ít nhất 3 thanh Ghánh ở cột. Cụ cứ hình đúng cái cột là con người, cái dầm là cái còn ghánh, phải có cái thanh sắt nằm phía trên, dưới để ghánh( không cần phải dài đủ chiều dài của dầm)
3. Cụ không bố trí cột chống Lệch Tâm

Đó là ý kiến của mình. Các cao nhân vào đây cho ý kiến tiếp

noname_star

Xe tăng
Ý cụ là cọc nào cũng đóng 5m à? Căng nhỉ. Độ sâu cọc đóng phụ thuộc rất nhiều vào lớp đất. Thường thì mọi nhà đóng cọc chiều sâu cọc là ko giống nhau. Có chỗ chỉ 3m. Nhưng có chỗ cả chục m. Như nhà cụ mà trước đây là đất ao tôn nền thì phải hơn chục m là ít.

Em cũng không để ý nữa. Nhưng đóng hết 5m cọc luôn cụ ạ.

Hàng Than

Xe tải
Cụ thấy thế nào ạ

thép đặt sai và có vẻ thiếu, góc nhà gần ao phía cây nhãn ko biết móng có gia cố thêm ko , nếu ko sau nhà sẽ bị lún và vặn cột góc này, bị vặn móng và cột sẽ làm vỡ đường ống vệ sinh, nước .. nên nhà này ko làm ống nước âm tường được, phải làm ống nước chạy ngoài thôi, nếu làm âm mà móng, cột vặn thì sau vỡ ống thấm ra hỏng hết sơn, sửa chữa cũng khó

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Nếu bên ao mà ép 5m cọc, thì em nói thật nó còn tệ hơn là ko có cọc. Cọc lửng lơ ko chống vào đâu, ma sát với lớp bùn nó còn kéo xuống thêm.
Giờ nhiều ô cứ tưởng tiết kiệm mà lại quá lãng phí
Kiểu như cái đinh đang để nằm thì có khi không lún.
Giờ ông dựng bố cái đinh thẳng đứng lên.

Phạm Văn Du8x

Xe đạp
Theo như hình của cụ thì hệ thép cho dầm thiếu rồi:
1. Thiếu ít nhất 2 thanh sắt chống Phình( bê tông có xu hướng nở phỉnh ra 2 bên dầm)
2. Không có ít nhất 3 thanh Ghánh ở cột. Cụ cứ hình đúng cái cột là con người, cái dầm là cái còn ghánh, phải có cái thanh sắt nằm phía trên, dưới để ghánh( không cần phải dài đủ chiều dài của dầm)
3. Cụ không bố trí cột chống Lệch Tâm

Đó là ý kiến của mình. Các cao nhân vào đây cho ý kiến tiếp
Thôi. Quyết định ở 2 tầng cụ ạ.
Sống tạm 50 năm không có vết nứt là được rồi.

Duy Ly Vu

Xe tăng
Thôi. Quyết định ở 2 tầng cụ ạ.
Sống tạm 50 năm không có vết nứt là được rồi.
Móng đó của cụ thì để an tòan cụ xem xét phương án lập mái tôn hoặc ngói mái Thái tấng 2. Vừa đẹp, lại an toàn cho ngôi nhà.