[Funland] Mông lung về quyết định thay đổi môi trường sống tuổi 4x

meunin2013

Xe buýt
Năm 2019 em đã ở ĐN 2 năm. Dù rất thích nơi này nhưng cuối cùng vẫn không đủ quyết tâm để chuyển cả gia đình vào. Mối quan tâm lo lắng nhất của gia đình là việc học hành của bọn trẻ và cuộc sống của chúng nó sau này.

Bang lang

Xe điện
Cụ bảo Đà Nẵng hợp với người kinh tế ổn á. Kinh tế ổn thì Hà Nội ngon choét. Kinh tế ổn việc gì phải bon chen ngoài đường bụi bặm nhỉ. Cứ chọn một trong những khu biệt thự yên tĩnh mà ở. Hẹn bạn bè cafe, ăn uống ở những nơi sang chảnh yên tĩnh thì Hà Nội có hàng nghìn chỗ, chỉ thiếu tiền thôi. Ai chưa đủ kinh tế mà vẫn muốn thư thái cộng với nhu cầu thấp thì nên về Đà Nẵng hay các tỉnh khác chứ nhỉ. Đi tí là hết chỗ chơi
Về quán xá thì em lại thấy Đà nẵng đẹp hơn Hn. Sống được hưởng không khí mát mẻ trong lành của gió biển, con người cũng hiền hoà hơn. Mợ bảo ở Hn kinh tế ổn ko phải bon chen ra đường nhưng chả nhẽ ko đi chơi hả? Có đường nào Hn mà ko đông đúc ko mợ? Chả nhẽ chỉ mãi ở trong khu nhà mình?. Em đang ở Đà nẵng chơi đây, em chả thấy buồn gì cả vì ở Hn em cũng ko có nhu cầu chạy ra đường để hưởng cái ồn ào náo nhiệt. Đường Bạch Đằng dọc sông Hàn có rất nhiều Bar và cafe được thiết kế rất đẹp. Các Bar ở đây toàn Tây với Hàn, ko phèn như trên Mã mây hay Tạ Hiện đâu mợ. Em so sánh mức phổ thông ấy. Chiều nay em ngồi cafe ở bãi biển, ngồi sofa hẳn hoi chứ ko phải ghế gỗ, quân thì nườm nượp các em gái đến từ các nước như Pháp, Hàn, Thái… Buổi chiều nhưng vẫn có Dj, nhạc xập xình suốt. Mợ bảo buồn j đâu.

dheIa

Xe điện
Về quán xá thì em lại thấy Đà nẵng đẹp hơn Hn. Sống được hưởng không khí mát mẻ trong lành của gió biển, con người cũng hiền hoà hơn. Mợ bảo ở Hn kinh tế ổn ko phải bon chen ra đường nhưng chả nhẽ ko đi chơi hả? Có đường nào Hn mà ko đông đúc ko mợ? Chả nhẽ chỉ mãi ở trong khu nhà mình?. Em đang ở Đà nẵng chơi đây, em chả thấy buồn gì cả vì ở Hn em cũng ko có nhu cầu chạy ra đường để hưởng cái ồn ào náo nhiệt. Đường Bạch Đằng dọc sông Hàn có rất nhiều Bar và cafe được thiết kế rất đẹp. Các Bar ở đây toàn Tây với Hàn, ko phèn như trên Mã mây hay Tạ Hiện đâu mợ. Em so sánh mức phổ thông ấy. Chiều nay em ngồi cafe ở bãi biển, ngồi sofa hẳn hoi chứ ko phải ghế gỗ, quân thì nườm nượp các em gái đến từ các nước như Pháp, Hàn, Thái… Buổi chiều nhưng vẫn có Dj, nhạc xập xình suốt. Mợ bảo buồn j đâu.
Vote bác nhiệt tình vì có nhời bênh quê em.. hihi

Em sinh ra lớn lên ở HN, nhưng quê Nội lại ở ĐN nên nghe ai khen HN mà chê ĐN là ko biết phải đấm lại bằng cách nào :">:D
HN thì em chỉ thích loanh quanh mấy quận Hoàn Kiếm, Ba Đình, Đống Đa và một phần HBT, các quận còn lại thì kệ ^^
Đà Nẵng thì cũng chỉ quận Hải Châu và một phần Thanh Khê, còn lại cũng kệ nốt ^^
Chính vì chỉ loanh quanh mấy quận như thế nên là em iêu 2 vùng như nhau. HN em thích vì ăn ngon. Còn ĐN em thích vì con người ấm áp :">

Đọc những thớt như này, em thấy mình quá may mắn vì có cả 2.. trong khi bà con thì phải cân nhắc để chọn... ☺

Em tắt mic, mời các cụ mổ xẻ tiếp ạ 😍

Nắng nhạt

Xe điện
Mợ đi chơi ở đấy lại chả thích. Em cũng thích. Mợ thử sống ở đấy một năm xem. Loanh quanh mấy chỗ đấy mãi cũng chán. Xưa Hà Nội ít chỗ vui chơi, giờ thì kha khá rồi. Dịch vụ phục vụ cho thành phố gần 10tr dân cũng phải khác với hơn 1 tr dân chứ nhỉ. Ngoài khu vực nội thành thì xung quanh Hà Nội cũng nhiều chỗ ăn chơi phục vụ dân Hà Nội đi về trong ngày

Nắng nhạt

Xe điện
Vote bác nhiệt tình vì có nhời bênh quê em.. hihi

Em sinh ra lớn lên ở HN, nhưng quê Nội lại ở ĐN nên nghe ai khen HN mà chê ĐN là ko biết phải đấm lại bằng cách nào :">:D
HN thì em chỉ thích loanh quanh mấy quận Hoàn Kiếm, Ba Đình, Đống Đa và một phần HBT, các quận còn lại thì kệ ^^
Đà Nẵng thì cũng chỉ quận Hải Châu và một phần Thanh Khê, còn lại cũng kệ nốt ^^
Chính vì chỉ loanh quanh mấy quận như thế nên là em iêu 2 vùng như nhau. HN em thích vì ăn ngon. Còn ĐN em thích vì con người ấm áp :">

Đọc những thớt như này, em thấy mình quá may mắn vì có cả 2.. trong khi bà con thì phải cân nhắc để chọn... ☺

Em tắt mic, mời các cụ mổ xẻ tiếp ạ 😍
Ố em không chê gì Đà Nẵng. Sạch đẹp mà. Chỉ là đó là thành phố nhỏ nên ít chỗ ăn chơi nên ở lâu sẽ buồn thôi. Ăn chơi thì phải quần quật chứ có vài chỗ đi mãi cũng chán à

wind_nol0v3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em cũng đang nghiêm túc suy nghĩ về vấn đề này, đợt vừa rồi chạy lên măng đen chơi thấy không khí nó thích quá. Về hn nó ngột ngạt thật sự, em ở hn gần 20 năm rổi nhưng em cảm giác không khí hn càng ngày càng ô nhiễm và độc hại hơn mấy năm gần đây em bị mấy bệnh hô hấp tai mũi họng, xoang các kiểu nó cứ tái đi tái lại

Anita Emi

Xe điện
Ố em không chê gì Đà Nẵng. Sạch đẹp mà. Chỉ là đó là thành phố nhỏ nên ít chỗ ăn chơi nên ở lâu sẽ buồn thôi. Ăn chơi thì phải quần quật chứ có vài chỗ đi mãi cũng chán à
Mợ nói đúng. Nên ĐN không thích hợp với tất cả mọi người, tùy theo cách sống, cách hưởng thụ thôi.

U50 như em thì sức đâu mà chơi quần quật nữa, nên tìm nơi tĩnh lặng hơn.

Các cụ mợ trẻ thì cứ nên HN SG thẳng tiến, cơ hội làm việc, hưởng thụ đều tốt hơn hẳn.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Có thể do em đi du lịch nhiều nên em thấy danh gì đó DN có vẻ hơi bịp bịp
Bảo nước trong xanh, chụp ảnh trông thế, có ngửi đc ko
Nước trong xanh phải như này, chính em chụp đây
Fèn quá fèn
Mà em cũng chả biết TP này danh hiệu gì
Cụ mợ thích thì nằm ra biển cũng đc ko phải ngồi sofa đâu

khanhtx8

Xe tăng
Có thể do em đi du lịch nhiều nên em thấy danh gì đó DN có vẻ hơi bịp bịp
Bảo nước trong xanh, chụp ảnh trông thế, có ngửi đc ko
Nước trong xanh phải như này, chính em chụp đây
Fèn quá fèn
Mà em cũng chả biết TP này danh hiệu gì
Cụ mợ thích thì nằm ra biển cũng đc ko phải ngồi sofa đâu
View attachment 8379042
Xanh kia là bể bơi mà cụ, đà nẵng là thành phố biển nhưng cá nhân em thấy duy nhất bãi tiên sa là tắm đc, không khác gì nha trang.

Đấy cũng chính là điểm em ko khoái của Đà Nẵng. Trong khoảng hơn 10 năm trở lại đây, năm nào nhà em cũng vào ĐN ít nhất 1 lần, nhiều thì 4 5 lần, sau cùng là TP đã phát triển, ko phù hợp với ai rời bỏ chốn đô hội để về nơi yên bình, sống chậm

Ai thích sống chậm và thích biển thì về các làng chài quanh các khu du lịch sẽ phù hợp hơn, nhịp sống đủ chậm nhưng ko quá xa nơi đô hội khi cần quẩy

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
À vầng.
Biển thật của họ còn xanh hơn ý cụ.
Lâu em đi chơi hồi trẻ trâu nên em lười ko lục lại ảnh ạ.
Mà mấy cái bể đấy ko có ai bơi
Nước họ cũng lấy từ biển vào thì phải
Chỉ dùng để biểu diễn nhạc nước thôi ạ.

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đi thôi cụ khi có cơ hội, em muốn chuyển sang Mỹ ở mà không được đây :D

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Xanh kia là bể bơi mà cụ, đà nẵng là thành phố biển nhưng cá nhân em thấy duy nhất bãi tiên sa là tắm đc, không khác gì nha trang.

Đấy cũng chính là điểm em ko khoái của Đà Nẵng. Trong khoảng hơn 10 năm trở lại đây, năm nào nhà em cũng vào ĐN ít nhất 1 lần, nhiều thì 4 5 lần, sau cùng là TP đã phát triển, ko phù hợp với ai rời bỏ chốn đô hội để về nơi yên bình, sống chậm

Ai thích sống chậm và thích biển thì về các làng chài quanh các khu du lịch sẽ phù hợp hơn, nhịp sống đủ chậm nhưng ko quá xa nơi đô hội khi cần quẩy
Em về quê mấy tháng em cũng toàn đạp xe ra mấy bãi làng chài huyện nhà với bãi TP TK em bơi mà.
Đầy ý cụ.
Chắc chắn là DN ngủi khói

dheIa

Xe điện
Em về quê mấy tháng em cũng toàn đạp xe ra mấy bãi làng chài huyện nhà với bãi TP TK em bơi mà.
Đầy ý cụ.
Chắc chắn là DN ngủi khói
Rồi, cụ mổ xẻ quê em xong chưa?
Xong rồi thì đến lượt cụ mang quê ra đây để em mổ :-?

t_t_7love

Xe tải
Em cũng suy nghĩ như cụ nói, hôm tết em vào cũng đc mọi người trong đó cảnh báo về việc mùa mưa của Quảng Nam, mưa 3 tháng từ tháng 10 đến hết tháng 12 hoặc tháng 1, mọi người đều bảo rất khó chịu nhưng em vẫn chưa hình dung ra sao, nhưng còn mùa hè và mùa xuân ở đó thì em đã thử và rất ưng. Em chọn QN đúng như cụ nói, 1 quệt chạy ra HN chỉ tầm 13h chạy xe ( nếu chạy 1 mình ), nếu gấp hay cả nhà đi thì em bay từ Chu Lai ra. Cần gì thì ra Tam Kỳ như em thấy ko thiếu thứ gì, mà bí quá thì ra Đà Nẵng càng ko thiếu. Nhà em ở HN hàng ngày cũng chỉ thui thủi trong chung cư, cuối tuần thì bố con mới dắt nhau đi camp, nhưng ko phải tuần nào cũng đi đc, bạn bè thì sau covid cũng ko còn thói quen tụ tập la cà, tính ra là tự kỷ cả lũ. Học tập của bọn trẻ con thì chúng nó chỉ học ở VN cùng lắm là hết lớp 12, còn ko thì chỉ hết lớp 9 là em tống đi thế nên cũng ko quá quan trọng. Công việc và thu nhập nhà em thì chưa bao giờ là vấn đề ở đâu.

Trước em chọn Đà Nẵng nhưng giờ thấy Đà Nẵng cũng chả khác HN là mấy mà trong cái hoàn cảnh tự kỷ như nhà em thì chọn 1 làng chài ven biển sẽ phù hợp hơn, con cái học ở Tam Kỳ hoặc Hội An. Nhiều người chê ng trong đó quá lành chứ em lại thích cái lành đó, em thích ở nơi mà người dân để xe ngoài đường cắm nguyên cả chìa, đi 10 nhà thì 9 nhà ko có khóa cửa, cái nhà có khóa cửa lại chính là dân HN vào :D
Riêng về an ninh thì rất tốt cụ ạ. Có thể khu nhà e an ninh tốt hoặc do e may mắn nhưng nhiều lúc đãng trí không khóa cửa, thậm chí để quên cả 2 xe máy ngoài cửa qua đêm luôn. Trong phố trung tâm vợ e có cơ sở Spa, nhiều khách đến làm cắm nguyên chìa khóa ở xe. Còn 1 đợt covid, đỗ xe nhờ nhà bên cạnh, buổi sáng họ gọi đánh xe xuống để cúng kiếng, bà vợ đãng trí thế nào mà để nguyên xe vẫn nổ máy, điều hòa, đến trưa e đi làm về giật thót, đúng chuyện thật mà như đùa.

prado2012

Xe điện
Mợ nói đúng. Nên ĐN không thích hợp với tất cả mọi người, tùy theo cách sống, cách hưởng thụ thôi.

U50 như em thì sức đâu mà chơi quần quật nữa, nên tìm nơi tĩnh lặng hơn.

Các cụ mợ trẻ thì cứ nên HN SG thẳng tiến, cơ hội làm việc, hưởng thụ đều tốt hơn hẳn.
Em thấy hội bạn em 4x găm khá nhiều nhà Đà nẵng, hội an, hạ long, nha trang cho kế hoạch về hưu. Mợ nói đúng, lúc đó không thích ăn chơi nhiều nữa.

Batman

Xe điện
Cụ chuẩn, giới giàu thì họ cứ thành phố to đẹp họ ở thôi, nơi sang trọng an ninh tốt...
Cụ bảo Đà Nẵng hợp với người kinh tế ổn á. Kinh tế ổn thì Hà Nội ngon choét. Kinh tế ổn việc gì phải bon chen ngoài đường bụi bặm nhỉ. Cứ chọn một trong những khu biệt thự yên tĩnh mà ở. Hẹn bạn bè cafe, ăn uống ở những nơi sang chảnh yên tĩnh thì Hà Nội có hàng nghìn chỗ, chỉ thiếu tiền thôi. Ai chưa đủ kinh tế mà vẫn muốn thư thái cộng với nhu cầu thấp thì nên về Đà Nẵng hay các tỉnh khác chứ nhỉ. Đi tí là hết chỗ chơi

t_t_7love

Xe tải
Em cũng 4X sinh ra lớn lên ở Hà Nội, vào định cư Đà Nẵng đc 7-8 năm rồi. Gia đình anh em bạn bè vẫn ở HN, nên em vẫn chạy về HN thường xuyên, nhưng bảo về lại HN sống thì chắc ko nổi, ở chơi dăm ba bữa chè chén bù khù với anh em thì được, chứ chen chúc nhau trong cái ngột ngạt chật chội của HN em ko chịu được nữa.
ĐN hợp với người 4X trở lên có kinh tế ổn, muốn sống nhẹ nhàng và hướng gia đình. Điều kiện kinh tế ổn thì ko thiếu gì cả đâu. Sắp tới cao tốc Bắc Nam xong thì về HN còn nhanh nữa. Hiện nay em chạy xe ô tô một mạch cũng chỉ 12 tiếng đồng hồ (em là dân văn phòng chứ ko phải cán bộ đường lối), còn máy bay thì 1 tiếng ai cũng biết cả.
Điểm yếu của Đà Nẵng là ko sôi động như Hà Nội, nhưng nó lại là điểm mạnh nếu ai đó thích yên tĩnh. Thay vì mất 1-2 tiếng chen nhau ngoài đường ở HN để đi làm đi học đi chợ v.v.. thì ở ĐN em có thêm 2 tiếng ngồi cafe nghe nhạc, đọc sách, ngắm các cháu thiếu nữ mơn mởn xuân thì. Thời tiết khắc nghiệt nhưng chưa là gì so với HN đâu. Vật chất cũng ko thiếu, hàng quán Bắc kỳ đầy rẫy :D. Đà Nẵng chỉ không có Hà Nội thôi, còn thì ko thiếu đồ Hà Nội :))))
Ai muốn trải nghiệm ĐN thì cứ vào sống thử, ko hợp thì rút ra. Nếu vào thì ới em nhé, ta cùng lập quân khu thủ đô tại Đà Nẵng 😂
Cụ giống e quá, e 3x cũng vào ĐN được 9 năm rồi. Đúng như cụ nói giờ mà ra hà nội chỉ có đàn đúm nhậu nhẹt với anh e bạn bè thôi chứ bảo về lại chắc e cũng chịu. E cứ bay ra leo lên taxi vào trung tâm đến qua cầu thăng long là bắt đầu thấy ngột ngạt :D
Năm nào e cũng làm 1 quẹt ra vào, hiện tại mà cụ chạy 12 tiếng là nhanh đấy, e vẫn phải 14 -15 tiếng.

t_t_7love

Xe tải
Cụ kia cm khá giống ý e nên e mạn phép trả lời mợ ý này chút. Theo em kinh tế ổn là kiểu tầng lớp trung lưu không quá đại gia (để mua đc biệt thự như ý mợ ). E ví dụ như có 3 - 4 tỉ trong này mợ đã mua được căn nhà 2,3 tầng diện tích 100m2,mặt đường 5,5 hoặc 7m5 gần trung tâm, xe cộ đỗ thoải mái.. chứ 3,4 tỉ ra Hà nội thì chỉ có leo lên chung cư.

7usd

Xe điện
Em cũng giống mợ chủ thớt. Nhưng thay bằng Đà nẵng thì là Hải phòng. Theo các cụ có lên về hp ko?

Nắng nhạt

Xe điện
Cụ kia cm khá giống ý e nên e mạn phép trả lời mợ ý này chút. Theo em kinh tế ổn là kiểu tầng lớp trung lưu không quá đại gia (để mua đc biệt thự như ý mợ ). E ví dụ như có 3 - 4 tỉ trong này mợ đã mua được căn nhà 2,3 tầng diện tích 100m2,mặt đường 5,5 hoặc 7m5 gần trung tâm, xe cộ đỗ thoải mái.. chứ 3,4 tỉ ra Hà nội thì chỉ có leo lên chung cư.
Gần trung tâm chứ chưa phải trung tâm à cụ. Cũng chát phết nhỉ. Ở Hà Nội tầm đấy tiền cũng mua được mảnh ngoại thành, không khí thoáng đãng. Muốn ăn chơi đi vào nội thành nhanh. Còm đầu tiên em đã nói là do nhu cầu ít nữa. Các cụ thấy vậy là đủ thì ở Đà Nẵng ngon. Em kinh tế ổn cứ phải ăn chơi, đi lại nhiều thay đổi không khí cho đời vui. Loanh quanh vài chỗ chả mấy hết đời