Mông cổ, thảo nguyên bát ngát (tháng 11/2012)

Maluc

Xe tải
Ngồi hóng hớt cụ kể đất nước Mông cổ huyền bí , cụ nhớ dắt về mấy con ngựa bạch mà nấu cao nhé !

Civic TN

Xe lăn
Đất nước này cũng có vẻ nghèo cụ nhỉ

khongthuphi

Xe điện
Hay quá! Mông cổ huyền bí giống như VN mình, thế giới chỉ biết đến với quá khứ chiến tranh mà thôi! Lịch sử Mông cổ cũng rất bi hùng, là 1 trong những đế quốc hùng mạnh 1 thời, không hiểu sao giờ lại lạc hậu thế? Họ đã từng là thành viên phe XHCN, nhưng nay đã thay đổi rồi thì phải. Cụ chủ tiếp tục đi ạ, em rót Vodka mời cụ!

bazoka

Xe buýt
Website
baohiemvietlife.com

Bên đó lạnh nên đôi má của bé gái này ửng hồng trông đáng yêu quá!
Cuộc sống của người Mông Cổ du thủ du thực, sống trên lưng ngựa. Nhưng chắc trong tương lai gần, họ sẽ phát triển hơn.

kien_74haiphong

Xe tải
Mông Cổ - đất nước lạ mà quen với Việt Nam mình, chưa có nhiều bài về đất nước này, nên đề nghị cụ chủ tả chi tiết về đất nước và con người nơi đây nhé. Mà trông thủ đô có vẻ hơi nghèo nàn cụ nhỉ. Thanks cụ!

xetaudoidau

Xe tăng
Em vừa vodka cho cụ rồi, ngồi hóng. Mông Cổ còn nghèo quá, thua xa thiên đường nơi xứ mình b-)

Không Biết Lùi

[Tịch thu bằng lái]
Sau khi dạo quanh Quảng trường,, chúng em được đưa đến bảo tàng, bạn không nói tên nhưng kiểu như Bảo tàng Lịch sử vì thấy một số hiện vật thu được qua quá trình khảo cổ. Đầu tiên là em bé Mông cố này, rất đáng yêu (trình chụp quá còi!)

Bảo tàng được kiểm tra an ninh rất ghê, nhưng cũng nghèo nàn hiện vật:

Có một con rùa đá

Có thế thôi ạ. Tiếp theo bạn dẫn đến 1 quả đồi cao, nghe nói là tượng đài kỷ niệm công ơn của Liên bang Xô viết trước đây đã giúp Mông cổ xây dựng và bảo vệ đất nước. Phù điêu chạy quanh tượng đài này:

Trên cao rất lạnh, vì thế em cũng không chụp nhiều ảnh ở đây được (vì đi găng nên lóng ngóng lắm, bị rơi máy ảnh mấy lần). Từ đồi cao nhìn về Thủ đô này:

Thôi em phải đi làm đã nhé. Thấy các cụ vote nhiều nên tranh thủ làm tiếp 1 bài vậy, các cụ cứ chờ nhé, còn nhiều thông tin thú vị phết đấy!
Thủ đô bình yên quá,

Evolution

Xe điện
Em nghe nói dân Mông Cổ vẫn sống theo kiểu mẫu hệ, mấy bạn sinh viên nữ sang mình học có vài anh bạn trai :D

Daotan

Xe tải
Thêm vài hình ảnh toàn cảnh Quảng trường

Ngày hôm sau, bắt đầu làm việc rồi. Bữa trưa bạn chiêu đãi ở nhà hàng Ucraina với những hình ảnh đặc trưng:

Bát soup khổng lồ, ăn xong thì vừa no

Nhưng vẫn còn món chính. Post cái để các cụ thèm 

Sau một ngày làm việc, chúng em được bạn đưa đi thưởng thức nghệ thuật. Trong giấy mời ghi “Hòa nhạc” nhưng thực ra là nghệ thuật dân tộc. Nhà hát cũng nhỏ, khán giả ngồi sát với sân khấu kiểu như ở Rạp xiếc.

Chỉnh sửa cuối:

Daotan

Xe tải
Thôi, cứ văn tả chuyện trong nhà mãi các cụ chán. Sau hai ngày làm việc, chúng em được đi ra ngoại ô, cách Thủ đô 70km. Bắt đầu trải dài tâm mắt, ngút ngát thảo nguyên

Đường bê tông nên rất xóc các cụ ạ. Trên đường đi có chú bé show chim và chó rừng . Chơi đùa với chim ưng thoải mái chỉ phải trả 30k VND (thật khác với thuê ngựa vằn chụp ảnh ở SS nhỉ)

Nhìn xa xa nhấp nhô màu trắng, em cứ tưởng đàn cừu đang gặm cỏ. Nhưng không phải, đó là khu mộ. Các bạn Mông cổ cứ cười mãi vì sự nhầm lẫn này.

Cách Thủ đô khoảng 45km là Bảo tàng Thành cát. Tượng Thành cát cưới ngựa sừng sững trên một quả đồi, ánh thép chói sáng trên nền trời xanh ngắt. Trông trời đẹp thế mà cực lạnh (khoảng -3 độ C và có gió)

Vào bên trong Bảo tàng này. Đây là roi ngựa

À, đây là bảo tàng của tư nhân nhé

Một chú khuyển lười biếng nằm tắm nắng ở góc ngoài bảo tàng, rất đáng yêu

Một tấm ảnh cuối trước khi rời Bảo tàng để các cụ thấy được vẻ đẹp hùng vĩ

Daotan

Xe tải
Em xin bổ sung 1 vài thông tin về MC đã nhặt được:

Dân số MC là 2,6 triệu nhưng diện tích gần gấp đôi VN, Thủ độ chỉ có 860.000 dân
GDP của họ khoảng 2000$ nên họ không nghèo đâu. Các công trình xây dựng chủ yếu do người TQ sang thi công (đi tàu hỏa từ Nội Mông). Họ chỉ nuôi cừu lấy thịt và lông để làm len, còn xương chỉ nấu lên để lấy chất béo từ tủy rồi bỏ đi.Thật lãng phí, vì VN hàng năm phải nhập khoảng 400.000 tấn xương để xay làm thức ăn gia súc. Em hỏi và được biết họ cũng đã xuất khẩu sang VN, giấy tờ ghi là VN nhưng rồi chỉ sang đến TQ là hạ hàng để đỡ phí vận chuyển, lại lấy được tiền ngay :(. Cây trồng hầu như k0 có vì thời tiết quá khắc nghiệt, vì vậy thức ăn chủ yếu là khoai tây, cà rốt... nói chung là củ quả và hoa quả nhập từ TQ.
Tính cách người MC nói chung là lười và vụng về tay chân. Mùa đông thì do lạnh. Hè đến thì lại tranh thủ đi chơi. Thời tiết có 4 mùa, lạnh nhất là -30độ còn tháng 6,7,8 là mùa hè thì cso thể lên đến 30 độ. Thế nên các bạn MC bảo phải tích trữ rất nhiều loại quần áo từ đông đến hè.
Có 1 cụ hỏi về chế độ Mẫu hệ, em k0 rõ lắm. Nhưng được biết với gái MC thì trai VN cũng như mấy anh Hàn quốc vào miền Tây lấy vợ, rất có giá. Họ chỉ biết VN khí hậu dễ chịu, là nước dang phát triển nên cuộc sống dễ dàng (!). Đây có thể là tin vui với các cụ.
Hiện ở MC có khoảng 600 lao động VN, chủ yếu làm các nghề đòi hỏi khéo tay và tỉ mỉ như sửa xe máy, ô tô... Có khoảng 20 sinh viên VN đang theo học ở MC, tập trung ở Thủ đô thôi ạ.

lesontb

Xe hơi
Bác đi mùa này có tuyết không

lesontb

Xe hơi
em la liếm tí. Lần đầu tập tành vào diễn đàn. Em cũng đã được đến MC, pót ké cụ chủ cái
Đường phố toàn oto