Mondeo - Tam đảo - và một số điều xin được chỉ giáo

yeugau

Xe tải
Em vừa có câu trả lời của bác lái xe này: do tại em tắt điều hoà nên hệ thống quạt động cơ cũng không hoạt động theo=> máy nóng. Nghe giải thích mà em ko sao hiểu được em đã s/d nhiều loại xe, thông thường đi đèo dốc vẫn tắt điều hoà đấy có sao đâu*-). Các cụ kiến giải giúp em.

xebuytmatphanh

Xe buýt
Cụ xem lại xem xe cụ đổ nước máy từ bao giờ, lượng nước còn đủ hay ko, chứ theo thiển ý của em thì có lẽ nước trong bình của cụ ko đủ, gặp điều kiện đường xá như vậy mới sinh chuyện, em đi Nubira mà lên Tam Đảo vèo vèo, đèo 4 ng luôn đới ợ.

gamo2007

Xe tải
Cụ Jolie ở trong CLB Offroad nên những cung đường kiểu Tam Đảo chạy 50km/h là quá bình thường. Nên lắng nghe bác ạ !!!
Nếu cần các bác sang bên box offroad xem các bác bên đấy chạy những cung đường đèo núi nào, đi cả ngày chả cần phải nghỉ, nước không sôi.
Bây giờ thì em đã hỉu..hôm nào phải sang học hỏi các bác bên OR, em kém món đèo núi lắm...(b)

sonnguyen

Xe buýt
Em thấy bẩu có cái van điều nhiệt, ngày xưa em có cái xe Mazda, đường đông nó cũng bốc hơi như phim Mẽo, thay xong ngon choét...Kụ đi kiểm tra thử xem :69:

yeugau

Xe tải
Mông đau ngoài chế độ D còn L1, L2 hay sao ấy bác nhỉ. Bác đá về L đi xem thế lào.
[FONT=&quot] Dạ đúng cụ à, đường bình thường nhà cháu chạy D, những lúc quặt tay áo cháu đi chậm lại đá sang L2 hoặc L1 (đâu đó chỉ khoảng 2 - 3 chỗ là phải s/d như vây thôi).[/FONT]

yeugau

Xe tải
Cả nhà không cho cháu ý kiến về vụ tắt điều hoà = tắt quạt động cơ => máy nóng à?

MussoTD

Xe buýt
Em nghĩ hai quạt đấy khác nhau, bác ạ. Nên chắc không phải lý do đấy rồi

nam thang

Xe buýt
Ngõ nhỏ phố nhỏ nhà e ở đó! Lâm Gia Trang!
Cả nhà không cho cháu ý kiến về vụ tắt điều hoà = tắt quạt động cơ => máy nóng à?
E nghĩ điều này vô lý cụ ạ! cách giải thích hợp lý nhất trong trường hợp của bác là do bác đi chậm để vòng tua máy cao nên bị sôi thôi ạ! xe em có 1.5 AT đi có sao đâu! hi!

jolie2003

Xe tăng
Website
www.vicvietnam.com
Hỏi cụ cái..cụ mới lấy con Aston R8 vừa về đến Cảng SG đúng ko ạ..con đấy của cụ chắc chạy dốc TĐ 50-60km/m thoải con gà mái...:))
Lạy cụ , R8 mà cháu chạy đường đèo thì nó ít nhất cũng phải 70-80km/h cụ ah ..............còn vào tay ông Kar thì phải 100-120km/h ;)

@yeugau : Chả có xe nào tắt điều hòa mà lại tắt luôn quạt làm mát cụ ạ , thằng nào tư vấn như thế là nó xỏ cụ đấy, nó mà tắt đi thì khéo cụ chỉ leo được 1/3 quãng đường là gọi 116 mang xe về rồi :) . Leo dốc thì cứ để D mà chơi , máy sẽ tính toán sang số 1 cách hợp lý nhất. Chỉ khi đổ đèo thì mới kéo xuống L2 hay L1 để gìm xe lại thôi. Riêng mondeo mà chạy đèo núi là hơi bị phê đấy , gầm thấp , máy khỏe , cầu trước ...... Hôm nào cụ gặp cụ cachoi trao đổi kinh nghiệm nhé :69::69::69:

Chỉnh sửa cuối:

tuhu

Xe tải
Cháu thấy các cụ đi Getz, Matiz MT lên Tam Đảo ầm ầm. Nhà cháu đi Click W 1.4 AT không biết có leo được không ạ. Nếu đi thì cần phải lưu ý những vấn đề gì ngoài việc tắt điều hoà, đi số thấp 2 hoặc L. 30/4 này cháu định đưa Gấu đi TĐ. Mong các Cụ chỉ giáo cho vài chiêu ạ!

2fast2fear

Xe tăng
[FONT=&quot] Dạ đúng cụ à, đường bình thường nhà cháu chạy D, những lúc quặt tay áo cháu đi chậm lại đá sang L2 hoặc L1 (đâu đó chỉ khoảng 2 - 3 chỗ là phải s/d như vây thôi).[/FONT]

Đèo dốc cứ để L mà chạy cụ đá về D làm chi? L nó chuyên trị cho đường đèo dốc mà cụ...(b)

gamo2007

Xe tải
Nghe các bác nói em cứ như vịt nghe sấm..ngoài trời thì đang giông, gió mùa dông bắc ầm ầm..em càng bấn loạn...:'(

yeugau

Xe tải
@ cụ jolie :
Cảm ơn cụ (b) Nhà cháu hoàn toàn nghĩ như cụ, cơ mà tay lái xe (cũng là tài già rồi >30năm cầm lái - cái mon này là do ông í lái) cứ nằng nặc bảo tại cháu tắt điều hoà nên mới thế, có giận ko chứ lại:102:. Hôm nào có điều kiện các cụ gặp nhau ở đâu thì cho cháu chầu rìa học thêm kinh nghiệm nhé.

Ta^.pLa'i

Xe buýt
E nghĩ điều này vô lý cụ ạ! cách giải thích hợp lý nhất trong trường hợp của bác là do bác đi chậm để vòng tua máy cao nên bị sôi thôi ạ! xe em có 1.5 AT đi có sao đâu! hi!
Em nghĩ có lý. Em không biết các loại khác, nhưng dòng daewoo nhà em thì:
- Bật điều hòa, quạt két nước sẽ chạy. Không cần biết cái rơ le nhiệt đo đếm thế nào.
- Không bật, quạt két nước quay hay không phụ thuộc vào cái rơ le nhiệt.
Cho nên, nếu cái rơ le của bác ấy hỏng hay không chính xác trong trường hợp này thì tắt điều hòa quạt két nước sẽ không quay, mặc dù nhiệt độ nước làm mát đã cao.

Nói thêm về cái van hằng nhiệt. Nó có tác dụng mở ra để nước tuần hoàn qua két nước khi nước làm mát đạt đến 1 nhiệt độ nào đấy. Tránh trường hợp máy bị lạnh quá khi chạy đường dài, nhiệt độ môi trường thấp. Trong trường hợp này chắc chắn là không hỏng thì nước mới sôi ở két nước, nếu nó hỏng thì nước không sôi mà đã bó máy rồi.

Em đoán bừa thế nhé, các cụ cao thủ đừng ném đá em.

mac

Xe tải
Em nghĩ bình nước phụ của bác bị nứt rồi cho nên bị thiếu nước mát và bị sôi nước. Trước xe em cũng bị tình trạng như vậy, đang chạy dồng hồ nhiệt treo ngược cành cây luôn, xuống mở lắp ca bô ra thấy nước phun ra xanh cả máy luôn. Thay bình phụ, bổ xung nước mát là oke

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Em sợ là cụ chủ thớt để hết nước mát rồi ấy chứ. Mon nhà em tuyền chạy 1 mạch từ Hà Nội lên đền thượng Ba Vì mới lên Tam Đảo chả thấy làm sao cả. Mà cả nhà em ngồi kín xe luôn nhá.

yeugau

Xe tải
Em sợ là cụ chủ thớt để hết nước mát rồi ấy chứ. Mon nhà em tuyền chạy 1 mạch từ Hà Nội lên đền thượng Ba Vì mới lên Tam Đảo chả thấy làm sao cả. Mà cả nhà em ngồi kín xe luôn nhá.[/quote
Đúng là em cũng có băn khoăn như ý kiến bác nêu, bởi lúc mở nắp capo em thấy nước sôi và phun ra ướt đẫm máy nhưng mà làm gì mà hết sạch cả bình rồi:ohmy:

yeugau

Xe tải
Trời ơi bây giờ em mới để ý time, muộn thế mà các cụ vẫn chịu khó đọc thớt của em, em cảm động quá, cám ơn các cụ nhé.(b)

kklong12

Xe tải
Chắc chắn xe bác có vấn đề về két nước rồi , ko phải tại chạy 35-40km/h hoặc tắt A\C đâu . Hôm em chạy lên tam đảo bằng con lanos đồng nát ngồi 4 người , cũng tắt A\C và cũng chỉ chạy tốc đọ như bác nhưng một lèo lên đỉnh có sao đâu.