Mondeo 2.5 v6 đời 2007 của em bị lỗi

mykim

Xe tải
Xem em 2.5 v6 đời 2007 bị lỗi và em đã cho đi mấy garage nhưng tìm mãi không ra, hôm nay em post lên đây để nhờ các cụ tư vấn.
1. Xe có tiếng kêu cạch cạch khi tăng ga và cảm giác xe hơi đuối chứ không vọt như xe khác ( đặc biệt khi ở vòng tua máy thấp ), tiếng kêu giống như ở xe số tay khi xe đi ở tốc độ thấp, muốn tăng ga mà không về số thì máy kêu lọc cọc. Em mang xe đi khám thì thợ nói là xe này chuyển số sớm nên nó kêu, cách khắc phục là nhích chân ga ra một tý rồi lại đạp tiếp. Em đã thử làm như thế nhưng không phải.
2. Phần đuôi xe phía sau thỉnh thoảng có tiếng kêu lạch cạch nhưng không liên tục, em đã kiểm tra giảm xóc thì vẫn tốt, xe đi vào chỗ xóc thì lại không thấy kêu nhưng đi đường phố thì thỉnh thoảng lại phát ra tiếng lạch cạch đó. Thợ chịu không tìm ra bệnh là gì.
Xe em đã đi được 9,3 vạn km rồi, em cũng giứ xe cẩn thận nên có bệnh gì là cho đi khám ngay, nhưng ca này có vẻ khó, em bị từ tháng 12/2012, nên em nhờ các cụ có kinh nghiệm giúp em tìm ra bệnh để em điều trị triệt để, để như thế này đi rất khó chịu, đặc biệt là đi đường dài và cần phải vượt xe khác.

Kẻ ế vợ

Xe tăng
Xem em 2.5 v6 đời 2007 bị lỗi và em đã cho đi mấy garage nhưng tìm mãi không ra, hôm nay em post lên đây để nhờ các cụ tư vấn.
1. Xe có tiếng kêu cạch cạch khi tăng ga và cảm giác xe hơi đuối chứ không vọt như xe khác ( đặc biệt khi ở vòng tua máy thấp ), tiếng kêu giống như ở xe số tay khi xe đi ở tốc độ thấp, muốn tăng ga mà không về số thì máy kêu lọc cọc. Em mang xe đi khám thì thợ nói là xe này chuyển số sớm nên nó kêu, cách khắc phục là nhích chân ga ra một tý rồi lại đạp tiếp. Em đã thử làm như thế nhưng không phải.
2. Phần đuôi xe phía sau thỉnh thoảng có tiếng kêu lạch cạch nhưng không liên tục, em đã kiểm tra giảm xóc thì vẫn tốt, xe đi vào chỗ xóc thì lại không thấy kêu nhưng đi đường phố thì thỉnh thoảng lại phát ra tiếng lạch cạch đó. Thợ chịu không tìm ra bệnh là gì.
Xe em đã đi được 9,3 vạn km rồi, em cũng giứ xe cẩn thận nên có bệnh gì là cho đi khám ngay, nhưng ca này có vẻ khó, em bị từ tháng 12/2012, nên em nhờ các cụ có kinh nghiệm giúp em tìm ra bệnh để em điều trị triệt để, để như thế này đi rất khó chịu, đặc biệt là đi đường dài và cần phải vượt xe khác.
Xe cụ đã kiểm tra những gara nào rồi ợ?
Mục số 1 cụ kiểm tra lại hệ thống điện nổ: bobil, dây cao áp, bugi; hệ thống xăng: bơm xăng, vòi phun, bướm ga. Chỉ có 2 món ấy thôi ợ.

HNmember

Xe tăng
Kụ kiểm tra lại đường xăng và vệ sinh lại phần lọc gió xem thế nào. Khả năng xe của Kụ bị giảm công suất, nhưng tại sao giảm: Do thiếu xăng, thiếu gió, điện kém... thì cần phải xem xét cụ thể. Kụ thử tháo cọc (-) bình điện ra reset lại máy xem có khá hơn ko? Chúc Kụ may mắn.

fadco

Xe container
Cụ alo cho ông này, chuyên sửa Mông cho hội Mông: 0912289034(Hùng) bảo Nam giới thiệu, em biết bệnh xe cụ rồi nhưng sợ chém ko chuẩn bị ném đá chết toi, chi phí sửa mấy cái cụ vừa nói rơi vào khoảng 6 củ thôi.

mykim

Xe tải
Em cảm ơn các cụ đã tư vấn, lần này em in hẳn ra tờ a4 rồi mang qua garage kiểm tra, em quyết tâm chữa khỏi bệnh cho em nó, để thế này rất khó chịu. Lần trước em còn bị thợ nó bảo bệnh này là do hỏng cao su càng A, em tưởng thật nhưng thay xong vần thế, may mà cao su cũ nó hỏng thật nên ít ra thay không tiếc. Em cũng cảm nhận là hệ thống xăng, hệ thống điện hoặc là gió có vấn đề nhưng vì thợ họ không tìm ra nên em lại mang xe về, phần vì lúc đó gẩn hết năm nên em cũng cần xe. Lần này em vừa sửa vừa post lên để các cụ tư vấn giúp em.
@ cụ fadco: em đã mang ra chỗ bác Hùng rồi nhưng vẫn không được, em sẽ mang ra đó lần nữa xem sao. Nếu cụ thấy ngại gió máy thì phiền cụ giúp gửi comments cho em vào hòm thư nhé, em biết cụ có nhiều kinh nghiệm với Mondeo.

anhbac.Mondeo

Xe buýt
nghe cụ mô tả chỉ biết hiện tượng, nhưng xe cụ đã thay nhừng gì rồi? (vì nếu cụ nêu ra ae có thể tư vấn loại trừ=> tư vấn có thể chính xác hơn).
xe em 9,6 vạn rồi cụ ợ, đạp ga vẫn vèo vèo (AT cụ nhé). trươcvs đó em cũng bị tình trạng đạp thốc ga thì xe giật giật vài phát rồi mới tăng tốc được (dzụ này cũng bực mình), sau đó em cho KT và thay luôn bugi (6cái)=> thấy đỡ hơn, nhưng vẫn bị nhưng vẫn để đi và nghe ngóng, rồi em quyết định cho KT lọc xăng (lọc tinh) => mở ra thấy đen thui (mới 15k km) => thay mới giờ đạp phe phé luôn, ngọt hẳn, bốc hơn.
Bác thử xem nhé ! chúc bác mau khắc phục:)

favorit

Xe buýt
Cụ mới cho xe đi rửa máy à?

mykim

Xe tải
Xe em không đi rủa máy vì em cũng kiêng vụ này, nhiều bài học lắm rồi, bản thân em ngày xưa cũng bị một lần nhưng với xe khác. Còn vụ thay thế đồ thì em chỉ thay lọc xăng( vừa thay 1 tháng), lọc dầu, vệ sinh bướm ga, lọc gió chứ chưa làm gì khác, xe em mới chạy có 9,3 vạn km. Nếu để nổ thì khi đạp ga vẫn lên đều đều và khôgn có tiếng kêu, chỉ tới khi xe di chuyển thì mới xuất hiện tiếng lạch cạch( mà phải quen xe và rất để ý mới thấy) khi tăng ga thôi.
Theo ý kiến tư vấn của các cụ thì em sẽ đi kiểm tra hệ thống xăng, khí và đánh lửa xem thế nào.
Bực nhất là lúc cần vượt thì phải chuyển sang số tay cho đỡ đuối hoặc phải đạp chân ga sát sàn thì nó mới bốc vọt lên, mà xe em vẫn có thể đạt vận tốc 160km/h, hôm tết em thử ở cao tốc ninh bình rồi.

mykim

Xe tải
Các cụ ngó thớt của em thì cứ tư vẫn cho em nhé, có bệnh là em vái tứ phương, tới khi nào chữa khỏi thì thôi.
Có cụ bảo em bán đi là nhanh nhất nhưng em nhất quyết chữa chứ không giải quyết kiểu tiêu cực đó, cái xe nó gắn bó với em còn hơn cả vợ.

anhbac.Mondeo

Xe buýt
Thế cụ đã đưa vào hãng chưa? em nghĩ khi vào hãng khám có thể các bác thợ đã từng gặp và xử lý trường hợp này rồi, như vậy sẽ nhanh hơn.
Van không tải, cao áp, mobin, bugi bác đã thay cái nào chưa?

quangboy

Xe buýt
Hay là do cái tăng dây curoa tổng hả cụ , cụ thử tắt điều hòa đi xem có bị kêu nữa ko . Cái tăng curoa tổng nó cũng bị bệnh như thế sau chừng ấy km .

fit

Xe hơi
Lần trước xe em bị ở dây cao áp, chuyền điện không đều khi tăng ga, test ngoài thì không thấy, em thay mới là hết luôn

mykim

Xe tải
Em chưa cho vô hãng lần nào, toàn đi ra garage thôi ạ, em đã tổng hợp hết ý kiến của các cụ rồi, cuối tuần em cho đi khám và yêu cầu thợ khám hết theo list, nhờ có các cụ có khi em phán hay hơn thợ.

mykim

Xe tải
VỤ dây cuorao tổng thì em nghĩ không phải, vì xe em đỗ một chỗ và bật điều hòa thì khi ga lên máy vẫn nổ đều đều, không có tiếng lạch cạch, chỉ khi xe lăn bánh và muốn tăng tốc thì có hiện tượng trên.

mykim

Xe tải
Thế cụ đã đưa vào hãng chưa? em nghĩ khi vào hãng khám có thể các bác thợ đã từng gặp và xử lý trường hợp này rồi, như vậy sẽ nhanh hơn.
Van không tải, cao áp, mobin, bugi bác đã thay cái nào chưa?
EM chưa thay bất cứ thứ gì ttrong số trên, thế nên lần này em sẽ kiểm tra hết cho ra bệnh. Xe em mới 9,2 vạn km.

doankute

Xe hơi
Sao kg vào hãng uỷ quyền của Ford, nơi ấy thợ làm chuyên nghiệp lại có máy test từng bô phận **==

anhnga

Tháo bánh
Em nghĩ cụ nên vào hãng check thì hơn, vì họ có máy móc chuyên nghiệp, kiểm tra lỗi nó dễ hơn......tuy có khi bị đắt tí nhưng ra bệnh chữa dứt nó đỡ bực mình.....

rươi tứ kỳ

Xe đạp
Em nghĩ cụ nên vào hãng check thì hơn, vì họ có máy móc chuyên nghiệp, kiểm tra lỗi nó dễ hơn......tuy có khi bị đắt tí nhưng ra bệnh chữa dứt nó đỡ bực mình.....
chính xác bác ạ, có một số bệnh phải vào hãng mới có thể xử lý được còn mấy chuyện như bảo dưỡng thay dầu thì có thể làm ở gara bên ngoài

Kẻ ế vợ

Xe tăng
chính xác bác ạ, có một số bệnh phải vào hãng mới có thể xử lý được còn mấy chuyện như bảo dưỡng thay dầu thì có thể làm ở gara bên ngoài
Nếu cụ có mấy cái cổ cứ vào hãng cho nó chém.