[Funland] môn thứ tư vào lớp 10 không cần thiết

theanh235

Xe buýt
Ngày xưa 2005 học lớp 9 em ôn thi tận 9 môn tốt nghiệp cấp 2, năm đó đen dính Địa, Sinh, Sử, mà em thuộc ầm ầm, e làm xong còn ngồi đọc cho đứa khác
Khó ng khó ta, cũng k vấn đề gì đâu.

My Hao

Xe điện
SG thi có 3 môn mà.

kiepvesau

Xe tải
Đang có phong trào kêu gọi bỏ môn thi thứ 4 trên mấy nhóm FB. Với sáo ngữ đám đông áp lực học (không khác gì vụ auto chửi bỏ không học lich sử cấp 3).
Đứng góc độ GD thì không nên bỏ môn thứ 4. Vì bỏ thi môn thứ 4 các cháu xu hướng theo khối TN nó sẽ k học Sử, Địa. Các cháu khối XH nó sẽ không học Lý, Sinh, Hoá. Lúc đó quay sang xét học bạ, lại có phong trào chạy điểm học bạ 4 năm học cấp 2. Vậy nên giữ nguyên môn 4 là đúng.
F1 em năm nay cũng thi 10. Nếu mục tiêu cao hơn thi vào chuyên, trường tốt trái tuyến thì cày cuốc. Còn không thì nó cũng phải ôn thêm chút. Trong nhóm PH em thấy không có áp lực gì từ GV, nhà trường. Toàn thấy áp lực từ chính phụ huynh :D
Vào quốc tế thì 500tr/3 năm nên rất căng, thế mới phải cố, trường công ít quá

TNT_123

Xe buýt
Khó thì khó chung, dễ cũng dễ chung thôi. Ai cũng thi như vậy mà.

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Thế thì phải thi tất chứ cụ?

Còn nếu bốc thăm thì sao cố định Toán Văn Anh? Bốc vào môn mà bạn nào sau này học theo hướng đó thì lại lợi cho bạn đó mà thiệt cho các bạn đi hướng khác. Kiểu em chọn đi đá bóng mà để vào trường thể dục thể thao thì phải thi môn bắn cung vì bốc thăm vào môn đó.

Nếu cho rằng 3 môn ấy cần thiết thì lại phủ định môn khác và suy ra môn khác ko cần thi.
Chúng ta phải công nhận là có những môn chính và môn phụ. Những môn chính của cấp 2 (Toán Văn Anh) là nền tảng kiến thức để học nhiều môn khác và các môn chuyên ngành ở những bậc học cao hơn sau này. Nhưng điều đó không có nghĩa là những môn phụ là vứt đi, không cần thiết. Nó vẫn cung cấp 1 số kiến thức cơ bản cho học sinh, làm cho kiến thức của học sinh phong phú hơn và mở ra cho các cháu nhiều hướng phát triển hơn.
Thi vào cấp 3 vẫn là để vào học 1 bậc học phổ thông, chưa phải là học nghề, học chuyên ngành (trừ các cháu chuyển sang học nghề) nên không thể so sánh kiểu chọn đi đá bóng mà thi bắn cung được cụ ạ. Các trường cấp 3 đều học như nhau, không khác biệt như đá bóng và bắn cung.
Mình không nên cực đoan, nhị phân theo kiểu chỉ có trắng và đen, hoặc bỏ thi môn phụ hoặc thi tất. Lựa chọn hiện nay là cố gắng hài hòa, các môn chính được thi cố định (đánh trọng số cao). Các môn phụ được lựa chọn ngẫu nhiêu để học sinh không thể bỏ qua hoàn toàn các môn này (trọng số thấp hơn), vẫn phải học tất cả các môn ở 1 mức độ nào đó để sẵn sàng bị chọn môn nào thi thì cũng có chút kiến thức rồi.
Nó giống như kiểu cụ thi lý thuyết giấy phép lái xe. Đề thi chỉ có 30 câu, nhưng cụ phải ôn hết tất cả các câu lý thuyết để đảm bảo đỗ vậy :D

Chỉnh sửa cuối:

edc

Xe lăn
Tôi thì nghĩ là, trước khi bỏ môn 04 hay thêm môn 05+06, ta - với tư cách nền giáo dục đào tạo tiên tiến nhất thế dới, nên chịu khó hạ mình sang các nước kém phát triển hơn để xem có thể học tham khảo đôi chút?! Như Anh Pháp Đức Mỹ chẳng hạn, là được rồi.

Cái này khó, nên cán bộ cử đi nhất định phải cỡ Tiến sĩ cầu lông, tối thiểu cũng phải Thạc sĩ cờ vua, mới đỡ lãng phí tiền ngân sách.

Các cháu giờ phải ê a nhiều quá, nên nó ngại là phải. Tại sao cứ phải thuộc lòng từ câu 1.234 đến câu 2.345 của Truyện Kiều, khi không ai có thể trả lời câu hỏi Để làm gì?
Các cháu lớp 6 năm nay cải cách theo chương trình của Anh, Mỹ đấy cụ. Nhưng học theo nó thì phải có nguồn lực như; giáo viên, cơ sở vật chất, kinh phí...Với nguồn lực đầu tư GD ít hiện nay k yêu cầu cao được. Xác định cứ học chay thôi cụ.
Còn vụ học tác phẩm Văn học em nghĩ con người đất nước nào cũng học văn hoá của đất nước đó cả. Nó là VH riêng mỗi nước cụ. Ta học cả tác phẩm Tây, Tàu....chả nhẽ k học Văn thơ VN.

Vietex

Xe điện
Cái này khó, nên cán bộ cử đi nhất định phải cỡ Tiến sĩ cầu lông, tối thiểu cũng phải Thạc sĩ cờ vua, mới đỡ lãng phí tiền ngân sách.
Cụ có vẻ chả đóng góp được gì mà toàn mỉa mai thôi nhỉ.

New car 2023

Xe container
Các cháu lớp 6 năm nay cải cách theo chương trình của Anh, Mỹ đấy cụ. Nhưng học theo nó thì phải có nguồn lực như; giáo viên, cơ sở vật chất, kinh phí...Với nguồn lực đầu tư GD ít hiện nay k yêu cầu cao được. Xác định cứ học chay thôi cụ.
Còn vụ học tác phẩm Văn học em nghĩ con người đất nước nào cũng học văn hoá của đất nước đó cả. Nó là VH riêng mỗi nước cụ. Ta học cả tác phẩm Tây, Tàu....chả nhẽ k học Văn thơ VN.
Vẫn học mà bác. Nhất là văn học.
Nhưng hãy dạy các cháu nó cảm nhận cái gì đó , chứ không phải chỉ ê a học thuộc, chuyện đã và đang xảy ra.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Thế nào là cần thiết và k cần thiết, người này cần người khác k là btbuong. Và môn đó trở thành yếu tố để sàng lọc. Ngay từ lớp 1 bây giờ cũng bỏ khái niệm môn chính môn phụ rồi, và nó dc thể hiện ở việc đánh giá, khen thưởng cả những môn dc coi là phụ trc đây nếu hs có thành tích nổi trội ở môn đó hơn các môn chính. Và việc này cũng là tiền đề để tìm kiếm hs có năng khiếu từ bé trong các môn phụ như mỹ thuật, âm nhạc, thể dục chứ k nhăm nhăm điểm 10 các môn chính nữa
Thật, em thấy môn nào học cũng có cái hay và cần thiết. Chẳng qua là không đủ sức nên ưu tiên tập trung vào các môn chính theo định hướng của các bậc cha mẹ thôi. Giỏi tự nhiên mà nắm vững kiến thức về lịch sử, địa lý hay văn học nữa thì chả bách khoa toàn thư ấy chứ!!

Saviah

Xe buýt
Người OF
Em thấy thi tất cũng được, học hết cho nó đủ kiến thức, lúc phải thi phải học mà học không thi thì học làm gì, sau này lúc cần đến thì lại bảo không dạy đầy đủ.

vihali

Xe container
Chúng ta phải công nhận là có những môn chính và môn phụ. Những môn chính của cấp 2 (Toán Văn Anh) là nền tảng kiến thức để học nhiều môn khác và các môn chuyên ngành ở những bậc học cao hơn sau này. Nhưng điều đó không có nghĩa là những môn phụ là vứt đi, không cần thiết. Nó vẫn cung cấp 1 số kiến thức cơ bản cho học sinh, làm cho kiến thức của học sinh phong phú hơn và mở ra cho các cháu nhiều hướng phát triển hơn.
Thi vào cấp 3 vẫn là để vào học 1 bậc học phổ thông, chưa phải là học nghề, học chuyên ngành (trừ các cháu chuyển sang học nghề) nên không thể so sánh kiểu chọn đi đá bóng mà thi bắn cung được cụ ạ. Các trường cấp 3 đều học như nhau, không khác biệt như đá bóng và bắn cung.
Mình không nên cực đoan, nhị phân theo kiểu chỉ có trắng và đen, hoặc bỏ thi môn phụ hoặc thi tất. Lựa chọn hiện nay là cố gắng hài hòa, các môn chính được thi cố định (đánh trọng số cao). Các môn phụ được lựa chọn ngẫu nhiêu để học sinh không thể bỏ qua hoàn toàn các môn này (trọng số thấp hơn), vẫn phải học tất cả các môn ở 1 mức độ nào đó để sẵn sàng bị chọn môn nào thi thì cũng có chút kiến thức rồi.
Nó giống như kiểu cụ thi lý thuyết giấy phép lái xe. Đề thi chỉ có 30 câu, nhưng cụ phải ôn hết tất cả các câu lý thuyết để đảm bảo đỗ vậy :D
Cấp 3 là hướng nghiệp rồi cụ ạ. Điều này đã được Quốc hội phê duyệt năm 2011 và hiện thực hoá bằng Chương trình phổ thông QG 2018.

Vì thế, nói các trường 3 đều học như nhau là chưa chính xác. Ngay trong 1 trường, các lớp có chương trình khác nhau tùy tổ hợp chọn.

Em thì nghĩ chương trình cũ nên thi 3 thôi vì thi lẻ thêm 1 môn ko làm gì. Với chtr mới thì nên thi thêm 2 môn nữa là KHTN; Địa lí và Lịch sử dưới dạng thi đánh giá năng lực. Khi đó thì ko cần bốc thăm. Năm nào cũng auto vậy.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

tototata

Xe buýt
Em ủng hộ bỏ, thậm chí thi Toán, Anh thôi.

edc

Xe lăn
Vào quốc tế thì 500tr/3 năm nên rất căng, thế mới phải cố, trường công ít quá
Trường Qt chỉ phù hợp với gia đình có điều kiện thôi cụ. Thi vào trường công sẽ khó khăn hơn. Cấp 3 hướng các cháu học nghề ngày càng nhiều. Em về quê em cũng thấy như vậy, huyện hiện có 3 trường đào tạo nghề.

Nikolai M

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Nhất trí thay avatar luôn, liệu có ăn thua không chứ học xong chắc gì các cháu đã tìm được việc, rất nhiều bạn tốt nghiệp đh xong chỉ làm sale bds hoặc bán online ko đúng chuyên môn thì học làm cái gì

toyennha

Xe lăn
Lớp 10 ko cần nhiều môn, em đi làm mấy chục năm chỉ có mấy môn:
- t.Anh
- chém gió
- google
- word, excel, PowerPoint
:))

À mà nếu phải thi thì em ủng hộ thi bắt buộc môn Lịch sử.
Word,excel, nhưng phải đậu môn bắt buộc tốc ký. À cụ nói môn lịch sử em lại buồn và bực thằng ý kiến môn lịch sử là môn tự chọn . chắc nó nghĩ núi nổ ra nó ==> nhà nó ko có gia phả

vihali

Xe container
Word,excel, nhưng phải đậu môn bắt buộc tốc ký. À cụ nói môn lịch sử em lại buồn và bực thằng ý kiến môn lịch sử là môn tự chọn . chắc nó nghĩ núi nổ ra nó ==> nhà nó ko có gia phả
Họ xd môn Sử lựa chọn là có cơ sở đấy cụ:

Học kiểu cũ, hs chán==> cần thay đổi hình thức==> nhúng kiến thức Sử vào nhiều chỗ (Văn, GDQP, GD địa phương, hoạt động ngoại khoá...). Tổng kiến thức Sử đại trà được nhúng còn nhiều hơn chtr cũ (lời cụ Nguyễn Văn Thưởng). Còn môn Sử riêng được viết cho ai theo ngành học này, tức là khá chuyên sâu.

Ấy thế mà đông đảo quần chúng ko hiểu chương trình, nhao nhao lên chỉ vì ko có cái tên môn Sử, bắt nó thành môn bắt buộc, khiến thời gian học Sử gấp đôi chtr cũ. Nếu đem sách Sử dạy cho đại trà thì nặng quá, thế là phải cắt cơ học, thành ra lem nhem.

Chứ cụ nghĩ thể chế của ta mà lại bỏ qua cái món "ốc nhồi" này à?

beloren2021

Xe buýt
Thường môn t4 hay là môn gỡ điểm, nhất là hs ngoại thành tiếng Anh kém hơn nội thành. Chỉ mong các bác sở công bố nhanh cho các cháu bớt hòi họp. Con nhà em trường bắt học thêm cả Lý, Hoá phòng xa

hakubyo

Xe máy
Phức tạp thế nhỉ. Thời xưa em vẫn thi 4 môn tốt nghiệp thcs, 6 môn tốt nghiệp thpt. Thi đại học riêng. Giờ cải cách bớt đi nhiều thế cơ à?