[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời CCCM vào cùng chia sẻ nhé.

Trạng thái
Thớt đang đóng
Hôm qua làm mì còn thừa ít thịt bò xay. Hôm nay em bỏ ra làm pizza. Em nướng đế bằng chảo cho bột vừa chín cho cứng cái đế lại rồi em bỏ nckd nướng 2 mặt cho giòn. Thêm nhân , phủ phomai lên lại ngon.
Em làm pizza nhưng bị mắc lỗi sau ạ. - Vỏ bánh méo xệch chỗ giày chỗ mỏng vì e bột em nhồi cứ bị co lai không tạo hình được. phomat e mua loại bào sẵn mà sao nướng lên nó cứ sệt sệt vào bánh chứ nhìn k mướt mát kéo sợi. Sau cùng là cho em tên cái sốt vàng Mợ rắc phía trên cùng với.

Hôm qua làm mì còn thừa ít thịt bò xay. Hôm nay em bỏ ra làm pizza. Em nướng đế bằng chảo cho bột vừa chín cho cứng cái đế lại rồi em bỏ nckd nướng 2 mặt cho giòn. Thêm nhân , phủ phomai lên lại ngon.

Nhìn cứ như Đông thi so với Tây thi của Mợ ấy :((

114hangbong

Xe cút kít

công nông tàu

Xe container

Nhìn cứ như Đông thi so với Tây thi của Mợ ấy :((
Tây Thi đẹp là do make up đấy mợ ạ :)) Đông Thi của mợ cũng kém gì đâu

Bột cán bằng cây cán bột thì nó phẳng mà mợ.

Sốt vàng em dùng là sốt kewpie. Em thấy mấy vị sốt của cái này đều ngon. Có sốt vị tiêu đen chấm cánh gà rán cũng ngon lắm.

Chỉnh sửa cuối:

công nông tàu

Xe container
Em nghĩ nhà mình cho ít phomai thôi ạ. Nhà em bỏ từng đây phomai mà nướng lên vẫn chưa đủ kéo sợi mướt như nhà các mợ.
Bánh của mợ nhiều phomai gấp 3 nhà em :)) phô mai chỉ kéo sợi lúc nó vẫn còn nóng thôi. Hơi nguội 1 tí là không kéo đc đâu.

bột nó bị co lại mợ à, nó hơi nhão nên khó tạo hình dù e làm cân đo đong đếm rất tỉ mỉ.

114hangbong

Xe cút kít

Hannah Chen

Xe hơi
Các cụ có vườn tược sướng quá tự túc trông rau ăn, nhà em tầm này ngâm mỗi giá, ngày nào cũng ăn giá, giờ ra siêu thị 15k/mớ rau mà còn héo

Hôm nay em điểm tâm nhè nhẹ bằng bánh bông lan nướng nồi cơm điện.
Buồn cười quá Mợ ơi, hôm nay face cũng nhắc lại em kỷ niệm 3 năm trước, em làm cái bánh bông lan cơm điện đầu tiên. Sau đó em đã ném cái đam
Mê bánh trái vào góc tối cho đến khi sắm được em lò be bé

công nông tàu

Xe container
Buồn cười quá Mợ ơi, hôm nay face cũng nhắc lại em kỷ niệm 3 năm trước, em làm cái bánh bông lan cơm điện đầu tiên. Sau đó em đã ném cái đam
Mê bánh trái vào góc tối cho đến khi sắm được em lò be bé
Lịch sử bánh bông lan của em kéo dài qua hàng hơn 20 năm cơ :)
Ngày 14-15 tuổi có 1 chị sinh viên ở nhờ nhà em. Chị ấy bày em làm bánh bông lan bằng nồi gang, nướng bằng than hoa. Tức là đánh trứng bột các thứ xong vùi vào bếp than hoa đã chuẩn bị từ trước. Trên nắp cũng đổ 1 ít than hoa để lấy nhiệt từ trên xuống. Hồi đó xem chị ấy làm và ước gì mình cũng đc khéo tay như chị.
Sau này, lúc có con em cũng muốn tự tay làm cái bánh cho con. Lúc ấy cứ làm theo trí nhớ thôi. Cứ lần này thêm chút đường, lần khác thêm chút bột. Có lần thì bánh nở xốp, có lần đặc như bánh đúc. Ông xã động viên : em cứ làm đi. Hỏng đâu anh ăn. Hồi ấy, hàng tuần ông ấy đều đi công việc về các vùng quê nên mỗi lần về ông ấy mua cho em 3-400 trứng gà quê. Mua máy đánh trứng, thau đánh trứng... còn em cứ tối đến ăn cơm xong là sắp đồ nghề làm bánh. Khoảng 80% bánh làm ra cúng cho thùng rác, 10% con ăn và 10% bố nó cố nuốt. Nhiều lúc không muốn làm nữa vì thương ông chồng quá :))
Làm mãi, rút kinh nghiệm mãi mà sao cứ buổi tịch buổi tòe.
Mãi cho đến năm 2002, ông chồng mua cái máy tính, em biết vào Làm cha mẹ, 1 lần tình cờ đọc bài của mợ Khai Tâm thấy viết là trứng để nhiệt độ phòng. Từ đấy mới hiểu tại sao có hôm đánh trứng nở, hôm lại càng đánh càng loãng.
Từ đấy theo dõi các box ẩm thực của các mợ giỏi giang mới vỡ ra dần dần. Bây giờ cũng chỉ là làm được cái loại bông lan đơn giản nhất. Phần kem phấn em không dám học nữa vì em đã gần 70 cân rồi . Ông xã em bảo : nếu tính số trứng em làm bánh chắc gây được 1 nông trường gà để khởi nghiệp rồi ấy :))

114hangbong

Xe cút kít
Các mợ bàn đến bánh, em lại phải thú nhận em lại sa ngã :((
Máy làm mì tươi và máy làm bánh mì mini. Em chưa biết giấu vào đâu để ông chủ khỏi lườm ahuhu
Chết, chết... cố làm tuần 1 bữa chứ còn gì. Từ hôm mua máy làm sữa hạt, hôm nào dậy sớm chị cũng làm một cối sữa nóng cho đỡ bị lườm.
Đang định khuân máy đánh trứng và ép hoa quả nữa em ạ. :)

Trạng thái
Thớt đang đóng