[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời cccm vào chia sẻ nhé.

Trạng thái
Thớt đang đóng

JoeBlack80

Xe buýt
Trông cụ nấu bài bản phết, mà bên cụ họ ko ăn canh hơi đặc đặc à, hay cụ chế theo kiểu ta cho dễ ăn, bên em họ cho ít bột bánh mì khô hoặc cái bột gì ý là nước canh sánh lại ngay. :D
Nhà em lại thích ăn nước súp phải loãng.
Trẻ con không ăn rau, củ, chỉ ăn súp với mì dạng miếng nhỏ bằng nửa ngón tay, nên em phải lọc riêng thịt, nước dùng sau khi ninh. Còn người lớn ăn súp kèm rau củ thì bỏ vào theo ý thích.

chim-ưng

Xe tăng
các cụ các mợ cho e hỏi : hạt dổi (Tây Bắc ) hợp với món tây nào nhất nhỉ ? .

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
các cụ các mợ cho e hỏi : hạt dổi (Tây Bắc ) hợp với món tây nào nhất nhỉ ? .
Dùng làm đồ chấm, ướp thịt nướng, như thịt lợn, thịt gà... Hạt dổi rất thơm, nên mỗi lần cụ dùng ít thôi kẻo hắc.

Chỉnh sửa cuối:

thuyduong7611

Xe tải
Món xào lăn này hay. Làm nào giữ được nguyên con thế mợ?
Cụ chiên rươi ngập dầu giúp e. Lưu ý thả vào đừng đảo nhiều k rươi vỡ ra. Bao g thấy rươi cứng thì lúc í mình mới đảo nhẹ tay thôi ạ. Lúc nào lên mâm thì mới bắt đầu xào lăn cho nóng. Hành thìa là cho vào chảo đảo vài nhât, rồi cho rươi vs vỏ quýt vào đảo nóng, nêm gia vị vừa miệng, bắc xuống rắc tiêu nhiều và chén ạ.
Món này đúng là rất tốn rượu.

Shani

Xe buýt
Mợ Shani có đế bánh xốp rồi, mợ chỉ dạy cách làm sốt trứng phủ lên trên thôi.
Còn trình của em làm sao đánh bột làm được đế bánh. Hay em chỉ ăn mỗi sốt trứng thôi....????
Công nhận mợ tinh ý thật đấy. Em đọc thì em cũng nghĩ là cụ hoviba hiểu ý của em, là mua đế bánh xốp. O có thể nghĩ cụ ý hiểu đế là cái giấy bạc kia, kkkk.
Cụ hoviba cứ thử tìm đi. Em nghĩ bên đó sẽ có bán đấy ạ. VN còn có mà. O thì cụ làm đế cũng ok. Vừa có kinh nghiệm, tay lại vừa to, he he.

114hangbong

Xe cút kít
Công nhận mợ tinh ý thật đấy. Em đọc thì em cũng nghĩ là cụ hoviba hiểu ý của em, là mua đế bánh xốp. O có thể nghĩ cụ ý hiểu đế là cái giấy bạc kia, kkkk.
Cụ hoviba cứ thử tìm đi. Em nghĩ bên đó sẽ có bán đấy ạ. VN còn có mà. O thì cụ làm đế cũng ok. Vừa có kinh nghiệm, tay lại vừa to, he he.
Chắc tại em nghe đến tiền là giật hết mình mợ ạ! :)

Shani

Xe buýt
Chắc tại em nghe đến tiền là giật hết mình mợ ạ! :)
He he. Em đọc lại cứ tưởng bên đó rẻ, cứ tặc lưỡi sao bên mình bán mắc thế 😝
QM nhà mợ học hành ntn rồi ạ?! Hy vọng tết chúng mình gặp nhau mợ nhá😍

Azeglio

Xe điện
Mề gan gà luộc chần ít hành củ rắc vài sợi lá chanh chấm muối tiêu ớt uống bia chờ cơm ổn phết đấy cccm ạ.
Quá ổn ý chứ. Miễn không phải hàng nhập khẩu.

Cơ mà cụ sướng nhờ, được ngồi uống bia chờ cơm cơ à.

Shani

Xe buýt
Cụ chiên rươi ngập dầu giúp e. Lưu ý thả vào đừng đảo nhiều k rươi vỡ ra. Bao g thấy rươi cứng thì lúc í mình mới đảo nhẹ tay thôi ạ. Lúc nào lên mâm thì mới bắt đầu xào lăn cho nóng. Hành thìa là cho vào chảo đảo vài nhât, rồi cho rươi vs vỏ quýt vào đảo nóng, nêm gia vị vừa miệng, bắc xuống rắc tiêu nhiều và chén ạ.
Món này đúng là rất tốn rượu.
Món này công nhận ngon thật. Em vẫn nhớ cái vị của nó. Giòn, ngậy, thơm.... Nhưng em rất sợ nhìn thấy con rươi. Ngày xưa mỗi lần mẹ em làm món này là em trốn thật kỹ, khi nào xong, mẹ gọi ra ăn mới ra😝
Giờ xa mẹ, chẳng ai làm cho ăn, hic.

Shani

Xe buýt
Mề gan gà luộc chần ít hành củ rắc vài sợi lá chanh chấm muối tiêu ớt uống bia chờ cơm ổn phết đấy cccm ạ.
Em định vodka cụ mà hết định mức, hic.
Em o làm được món tây nên ngưỡng mộ cccm làm được món này lắm!!! Giá cụ ở bên này thì nhất định em sẽ xin gặp mặt để được lĩnh giáo ạ😊

hoviba

Xe container
Em vừa tỉnh giấc nên thử vào mạng ngó nghiêng. Em đã tìm được chỗ chuyên đặt làm đế các loại bánh trên mạng. Xem qua giá thì đế bánh bên này cũng tầm 5 ngàn VND/cái .

Đúng là có nhiều cái em không biết ☺ nhờ vào đây mới mở mang kiến thức. Cảm ơn cả nhà mình nhiều nhé :) 😍

Ớt xanh

Xe điện
Cái này e nói ngay từ đầu, lúc post ảnh thì may nó lock tiếng việt , em có comment không dấu thì có bác nào bảo là bất lịch sự, viết tiếng anh thì kêu làm màu nên không viết gì, share ảnh thôi, còn khi nào dùng laptop thì mới viết có dấu.
Nhiều khi nó chỉ là cái ảnh, em cần vang hay rượu gì ở cái diễn đàn này đâu.
Các bác các mợ thật sự là khó tính , em share cũng chẳng phải để làm ai thèm thuồng, đúng với tên thớt mỗi ngày một món ăn. Có chụp để share cho vui. Khi cuộc sống bắt bẻ nhau kiểu này đúng là từ mạng xã hội đến ngoài đời không khác nhau là mấy.
Cho nên các bác cứ làm theo chuẩn mực của mình, em out
Mình lên đây là để giao lưu mà mợ, ngoài hình cũng nên có dăm câu giới thiệu, qua văn mình cũng hiểu nhau phần nào.
Cá nhân em thích khoe món mình tự nấu kèm vài câu chém gió cho vui, chả nhẽ mình chén trong im lặng hihi..
Mợ cứ ở lại cho xôm thớt rồi type không dấu cũng được, bọn em dịch càng vui.

Ớt xanh

Xe điện
Mợ đừng giận, bác Yêu (quái) chưa hiểu sự tình thôi chứ ko ai săm soi khắt khe gì đâu ạ. Mợ cứ post món ngon đi, viết TA cũng đc để em bổ túc ngoại ngữ luôn. Bếp này có tiếng là ấm áp vui vẻ nên thỉnh thoảng lỡ có chưa hiểu nhau lắm thì giải thích xong là hiểu nhau liền, đừng giận mà mất vui mợ ạ.
Ối giời, sao lại chung ý tưởng thế này kkkk

114hangbong

Xe cút kít
Mợ vẫn định hướng QM nhà mợ như trước ạ ? Vậy có thể trước Tết là mình gặp nhau nhể. :))
Bé con nhà em dạo này tích cực học hơn trước rồi, nhưng bọn này giờ không thấy chăm chỉ quyết liệt như mình ngày xưa mợ nhỉ. :))

Anhwoman

Xe tải
Bữa tối cuối tuần nhà em ạ. Món hàu nướng em mua loại đông lạnh của Nhật, cảm nhận mùi vì màu sắc hình dáng dẹp, đầy, nhưng về độ ngọt thì e vẫn thích loại tươi hơn. CCCM cho em hỏi gần đây bán nhiều loại hải sản đông lạnh như vẹm xanh, bào ngư, giá cả thì cũng phải chăng? các CCCM cho em ít nhận xét về món này với ạ

Javalor

Xe hơi
Các cụ nấu ăn ngon quá chả bù cho e 😅

Trạng thái
Thớt đang đóng