[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời cccm vào chia sẻ nhé.

chuot08

Xe lăn
Em sửa tí nhà mà nhận được sự quan tâm của các cụ ofers Chi bộ American Đình qua treo tranh giúp, rất cảm động! Nên treo xong là khánh thành giai đoạn ngay! :D

Archer

Xe điện
Cháo , gỏi vịt xiêm Nhà Bè buổi trưa mưa nhẹ

Pumzen

Xe ba gác
Có ít lợn mán, chuột bạch món nướng phát xem dư lào:

cadan

Xe container
Bộ đèn xinh quá, lại gọn trần

Mà trần nhà trang trí cũng cầu kỳ thật đấy

Em sửa tí nhà mà nhận được sự quan tâm của các cụ ofers Chi bộ American Đình qua treo tranh giúp, rất cảm động! Nên treo xong là khánh thành giai đoạn ngay! :D

cadan

Xe container
Nồi nướng mà làm món này ra được màu đẹp thế ạ

Làm nhà cháu nhớ tới món thịt...chó nướng (chả chó) lâu lắm không được ăn

Có ít lợn mán, chuột bạch món nướng phát xem dư lào:

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]

Em thích ăn cái lá lách bùi bùi ngậy ngậy kia, có nơi còn gọi là cái bã trầu í ạ, không biết A chuột có biết k chuot08 ;))

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Lá hẹ thoạt nhìn như là 1 loại cỏ, ngày bé em sợ k dám ăn và cứ nói sao mẹ cứ bắt con ăn cỏ thế. Dần dần lớn lên được ăn thử vài món làm từ lá hẹ rồi quen dần và thấy nghiện.

Lá hẹ ngoài tác dụng là 1 vị thuốc chữa được khá nhiều bệnh khi kết hợp cùng 1 số nguyên liệu thì em còn sử dụng lá hẹ như là 1 nguồn thực phẩm trong các bữa ăn hàng ngày của gia đình.

Món mà em hay làm cho cả nhà là Chả Lá Hẹ.Một món ăn rất dễ làm, đơn giản từ khâu chuẩn bị nguyên liệu đến chế biến. Lá hẹ tươi anh chị e chỉ cần rửa sạch, để ráo nước thái nhỏ cho vào bát tô sạch. Làm 1 đĩa vừa ăn cần tới 5 quả trứng gà và gia vị mắm muối vừa đủ. Lá chuối được lấy từ vườn chuối gần nhà của tổ dân phố. Chỉ cần bật bếp lên là sau 20 phút đã có 1 đĩa chả lá hẹ ngon lành bổ rẻ.

Chấm chả lá hẹ nóng hổi cùng nước tương xì dầu.Ôi tuyệt vời anh chị e à.Nó mềm.Ngọt.Béo và thật tuyệt.Nhất là nhâm nhi với li rượu gạo là nhất.Mời a chị e cùng choén với e nhá

Em muốn trồng ít lá hẹ này mà khó kiếm ở đâu quá cụ ạ, mới nhìn đĩa trứng em tưởng món trứng rán ngài cứu mà em rất thích ;))

chuot08

Xe lăn
Em thích ăn cái lá lách bùi bùi ngậy ngậy kia, có nơi còn gọi là cái bã trầu í ạ, không biết A chuột có biết k chuot08 ;))
Món lá nách này trong chi bộ có 1 cụ thích, hay gọi lẫn vào. Em chủ quan gắp ko để ý nên bị nghiện theo. Khổ lắm cụ ạ! :D

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Món lá nách này trong chi bộ có 1 cụ thích, hay gọi lẫn vào. Em chủ quan gắp ko để ý nên bị nghiện theo. Khổ lắm cụ ạ! :D
Cái này ngon mà anh Chuột, cả con lợn có mỗi 1 cái, có đợt thèm em toàn ra chợ mua mỗi nó về luộc hoặc xào, giá thì rõ rẻ chỉ 5-10k 1 cái :P:D

Pumzen

Xe ba gác
Mưa xuống cái là hoa tóc tiên thi nhau nở rộ:

BAYFUN

Xe tăng

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Ăn thì ko chết dưng mà cụ/mợ cứ gọi em bằng anh ở chỗ đông người là em đi chết đây! Chỗ vắng thì vô tư! :))
Kệ chứ, tình yêu có khi lại bắt đầu từ những món ăn đấy anh Chuột ạ :P:D, phải thế không anh xe bò Xe bo 4 banh :">

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em còn nuôi cả gà. Mẹ em cứ mua 1 đàn gà con lông vàng yêu ơi là yêu về thả ở cái góc giếng sau nhà. Gà lớn 1 tẹo thì mỗi đêm mất 1 con, mẹ em bảo là bị mèo già nhà hàng xóm bắt. Thế là cả đàn gà đc cho vào trong bu gà và đêm thì để giữa nhà. coi như đêm nào em cũng chìm vào giấc mộng đẹp ngào ngạt mùi mứt gà :))
Tới giờ em vẫn nhớ cái âm thanh đàn lợn ủn ỉn mỗi sáng đòi ăn. Hồi í còn có cái màn đi lấy nước gạo về nấu cám lợn. Nhà nào cũng có thùng nc gạo là tổng hợp các thể loại thức ăn thừa để vài ngày mới lấy để nấu cám, gớm mà mùi chua lòm kinh vãi. Ấy thế nhưng có lẽ thời đấy lợn nuôi bằng nc gạo và bèo cám lại cho ra thịt ngon hơn ngày nay các anh chị nhỉ.
Ui nhà mợ giống nhà em thế, hồi ấy nhà em cũng nuôi lợn, có đợt nuôi cả con lợn 2 tạ, đem cân đổi xe đổi quạt trần... Rồi mỗi lần bán lợn cho thương lái lại thức dậy sớm để đun nước cho thợ đến thịt em toàn đứng xem, bớt lại cái chân giò quả cật... Gà thì thỉnh thoảng bị giây hay bị kiểu cúm gà như bây giờ mới dám thịt để ăn, ui mợ nói làm bao nhiêu kí ức tràn về, em cũng toàn đi lấy nước gạo nè, đi vớt bèo vớt rau nữa...