[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời cccm vào chia sẻ nhé

Trạng thái
Thớt đang đóng

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Hôm trước nhà cháu lên Lào Cai,nồi lẩu gà cựa có lẽ giống gà lão Chuột,1 đĩa lèo tèo mấy miếng thịt gà lọc ra,chưa bao giờ thấy loại thịt nào dai như vậy mà họ bán thành món nhậu chuyên nghiệp. Rổ giá trên LC công nhận chát,nồi lẩu với độ 2-3 lạng thịt cũng đĩa trứng non kê gà vừa vừa mà nó giã cho gần 7 lít. :))
Chắc ở trển,tp gần biên giới kiếm ăn dễ nên đồ ăn thức uống mắc hơn ở HN nhiều. Thảo nào hôm trước trên OF có thớt bàn về bđs LC tăng chóng mặt tg gần đây.
Tại cụ đi không có thổ dân dẫn đường đấy! Lào Cai có chi hội OF rất mạnh, gì...cũng có! :P

Traubotube

Xe điện
Em ở vùng tây bắc nước Nga ạ. Đất nhà em rộng- 2400 mét vuông, nên vợ em mới nuôi hơn chục chú gà để ăn dần ạ. Sáng nay em bê mấy sọt táo xuống tầng hầm để trữ rồi- nhiều quá, cho bà con mà rồi có hết đâu
Đất nhà cụ rộng quá. Gà bay mỏi cánh mất

197716102003

Xe container
Lạnh trời em chẳng biết ăn gì,đành nấu nồi riêu cua.

OF vì cộng đồng
Em vừa đi Huế dự đầy tháng của đứa cháu gọi mình bằng ông. Bữa này là các cháu ở nhà làm chứ không phải nhà hàng. (Tiếc là chuyến này không có nhiều thời gian nên không nhờ mợ Huế và Em dẫn đi thưởng thức vài món Huế)
Cũng kể để các cụ biết thêm phong tục ở vùng miền, chỗ em đến cách thành nội khoảng 2km:
Đầu tiên khi khách đến thì ngồi nc, uống bia với nem chua và giò, bánh phồng tôm (gói nhỏ như hàng bia ở HN)
Đến bữa thì món đầu tiên là gỏi tôm: (thực ra nó là món Sa lát thì có vẻ đúng hơn) thành phần gồm tôm bóc nõn, rau chuối, rau thơm và quả Vả:

Tiếp theo là món cháo (thay cho súp): Cháo từ Nghệ An, Hà Tĩnh trở vào không nấu kiểu ngoài Bắc mà nấu kiểu như bằng cơm nguội, cái đằng cái, nước đằng nước, ngày xưa khó ăn chứ giờ ăn quen lại thấy ngon vì người ta phải nấu nước dùng cẩn thận rồi mới cho cơm vào (đoán vậy). Bát cháo này gồm tôm bóc vỏ, chả cua, thịt bò sắt khúc, đậu Hà Lan, nấm...
(Mâm 10 có 2 bát cháo thế này)

Mực:

Món tiếp theo là thịt Bê xào để cuốn bánh tráng:

Món cuối là 2 đĩa xôi dừa và gà luộc:

Tráng miệng bằng bánh Ít, cũng là nhà làm luôn: Bánh ngon quá nhưng là khách nên chẳng dám hỏi mua để mang về làm quà! :P

OF vì cộng đồng
Vào Huế thì nhất định phải ăn cơm Hến (Cụ mợ nào không ăn được cay thì đừng ăn vì như thế nó không đủ vị, sẽ không thấy ngon nữa) :P

Đất nhà cụ rộng quá. Gà bay mỏi cánh mất
Cũng bình thường thôi cụ ạ. Nhà ở, nhà tắm hơi, nhà ăn ngoài trời...đã chiếm mát 2/3 đất rồi, khu này em chỉ trồng ít cây ăn quả và vợ em nuôi gà, dê để thi thoảng tụ tập anh em bạn bè

L.C.D

Xe container
Tối mùa thu đi thể dục cho gầy, em ngã sấp mẹt vào hàng trà sữa, thế nà cả buổi tập đi tong ))

Boydepzai190579

Xe tăng
Có em quảng cáo đây có món bún bò Huế ngon nhất HN. Em ra ăn thì thấy cũng thường thường, ăn được nhưng không đáng quay lại. Có 2 ấn tượng: tiết được đánh lên với nước rồi cắt ra nên ăn như tiết cục mềm mềm nhiều nước trong bát cháo long tiết canh.
Ấn tượng thứ hai là nhân viên tự mang ra đĩa ra trần, gẩy ra thì có nguyên nửa quả chanh đã vắt bỏ của khách ăn trước, và cũng được trần chin kỹ.

Bún bò có hàng ở chân cầu vượt Đại Cồ Việt, chiều Trần Khát Chân- Đại Cồ Việt ăn ngon.
O Xuân Quang Trung thì vừa ăn vừa ngạc nhiên là nấu kém như thế sao vẫn đông khách ăn
em hay ăn ở 186 lò đúc đối diện cây đa nhà bò thấy ngon hơn hàng ở võ thị sáu

Kitcat

Xe container
Em vừa đi Huế dự đầy tháng của đứa cháu gọi mình bằng ông. Bữa này là các cháu ở nhà làm chứ không phải nhà hàng. (Tiếc là chuyến này không có nhiều thời gian nên không nhờ mợ Huế và Em dẫn đi thưởng thức vài món Huế)
Cũng kể để các cụ biết thêm phong tục ở vùng miền, chỗ em đến cách thành nội khoảng 2km:
Đầu tiên khi khách đến thì ngồi nc, uống bia với nem chua và giò, bánh phồng tôm (gói nhỏ như hàng bia ở HN)
Đến bữa thì món đầu tiên là gỏi tôm: (thực ra nó là món Sa lát thì có vẻ đúng hơn) thành phần gồm tôm bóc nõn, rau chuối, rau thơm và quả Vả:

Tiếp theo là món cháo (thay cho súp): Cháo từ Nghệ An, Hà Tĩnh trở vào không nấu kiểu ngoài Bắc mà nấu kiểu như bằng cơm nguội, cái đằng cái, nước đằng nước, ngày xưa khó ăn chứ giờ ăn quen lại thấy ngon vì người ta phải nấu nước dùng cẩn thận rồi mới cho cơm vào (đoán vậy). Bát cháo này gồm tôm bóc vỏ, chả cua, thịt bò sắt khúc, đậu Hà Lan, nấm...
(Mâm 10 có 2 bát cháo thế này)

Mực:

Món tiếp theo là thịt Bê xào để cuốn bánh tráng:

Món cuối là 2 đĩa xôi dừa và gà luộc:

Tráng miệng bằng bánh Ít, cũng là nhà làm luôn: Bánh ngon quá nhưng là khách nên chẳng dám hỏi mua để mang về làm quà! :P
Vào Huế thì nhất định phải ăn cơm Hến (Cụ mợ nào không ăn được cay thì đừng ăn vì như thế nó không đủ vị, sẽ không thấy ngon nữa) :P

Chã làm em thèm quá, em xin quote lại ngắm ạ

Pumzen

Xe ba gác
Hôm nay sn F1 nhà em. F1 thích mấy nón hải sản này. Em chúc cả nhà bữa trưa ngon miệng :D

Chúc mừng SN F1 nhà Na nhé!
1 sự trùng lặp ngẫu nhiên khá thú vị khi hôm nay cũng là SN F1 bé của nhà cháu. Đơn giản thôi ạ:

chuot08

Xe lăn
Em thì nhận thấy bọn gà trọi hay gà già có điểm vô cùng ghét : thịt dai ngoách :D .
Hôm trước nhà cháu lên Lào Cai,nồi lẩu gà cựa có lẽ giống gà lão Chuột,1 đĩa lèo tèo mấy miếng thịt gà lọc ra,chưa bao giờ thấy loại thịt nào dai như vậy mà họ bán thành món nhậu chuyên nghiệp. Rổ giá trên LC công nhận chát,nồi lẩu với độ 2-3 lạng thịt cũng đĩa trứng non kê gà vừa vừa mà nó giã cho gần 7 lít. :))
Chắc ở trển,tp gần biên giới kiếm ăn dễ nên đồ ăn thức uống mắc hơn ở HN nhiều. Thảo nào hôm trước trên OF có thớt bàn về bđs LC tăng chóng mặt tg gần đây.
Em thú thật là con này già dai! Mới cách đây độ 5 năm bọn em vẫn kéo nhau về Phủ Quốc chén gà già mà giờ răng yếu quá! Hôm qua khó nhằn nay phải làm món xào xả ớt! Cũng ngon phết nhưng chắc lần sau em chỉ xơi mái tơ cho mềm! :P

Chinh MD

Xe điện
Em thú thật là con này già dai! Mới cách đây độ 5 năm bọn em vẫn kéo nhau về Phủ Quốc chén gà già mà giờ răng yếu quá! Hôm qua khó nhằn nay phải làm món xào xả ớt! Cũng ngon phết nhưng chắc lần sau em chỉ xơi mái tơ cho mềm! :P
Trâu già là phải gặm cỏ non

Các cụ dạy chuổn, lão nhề :D

LehmanBrothers

Xe điện

Khổ vì tiếc mà cụ =)) , may là chưa đến mức răng đi sơ gà ở lại .

LehmanBrothers

Xe điện
Tối mùa thu đi thể dục cho gầy, em ngã sấp mẹt vào hàng trà sữa, thế nà cả buổi tập đi tong ))

Trà sữa về bản chất là đường công nghiệp thôi mợ, tránh nó được thì mợ ko cần đi tập vì dáng vóc chuẩn sẵn rồi. Mà em thấy món ngọt dễ lôi kéo và lừa nhau lắm :D .

Trạng thái
Thớt đang đóng