[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời cccm cùng chia sẻ nhé!

L.C.D

Xe container
Con chó này mấy ngày mới phải tắm hả mợ? Em cũng thích nuôi chó mà ngại khoản này. Trước em nuôi chó ta thì khéo 1 năm mới phải tắm 1 lần hoặc lâu hơn mà nó cũng ko hôi mấy. Thỉnh thoảng nóng quá còn tự nhẩy xuống ao/ hồ bơi rồi về nên nhàn. Bi h tự dưng em lại thích nuôi chó.
Mùa hè em gần như tắm hàng ngày và để tự khô (hè em cắt ngắn lông cho nó). 2-3 tuần đi spa tỉa lông cắt móng 1 lần.
Còn mùa đông thì 1 tuần em tắm cho nó 1 lần.
Vì nó nhỏ (4kg) và em cũng nuôi sạch sẽ nên tắm nhanh thôi ạ. Hàng ngày em dắt đi chơi 2-3 lần để nó đi vệ sinh, cứ đi về là rửa chân và lau lọt sạch sẽ các bộ phận. Nên ko tắm cũng ko hôi.
Như đợt nghỉ lễ này, em cho ra spa tắm sáng thứ 7, sau đó cho về quê chơi, ở quê rộng rãi nó chạy nhiều chắc tuyến mồ hôi hoạt động mạnh nên em thấy hôi. Sáng nay ra HN em lại tắm cho nó. Mỗi lần tắm và sấy cho nó, em chỉ mất cỡ 10p. Và vì nó rất đáng yêu nên em làm tất cả các việc này bằng niềm vui chứ ko thấy vất vả ạ.

L.C.D

Xe container
Hihihi… vất vả nhỉ! Thế thì em tắm luôn cho xong. Vất vả cầu kỳ thế thì em chịu vì em vẫn phải nuôi con:). Chắc em lại chỉ hợp nuôi chó ta thôi.
Cho nhà em nếu đi spa thì họ đến đón tại nhà, spa xong lại ship về nhà cho em. Vì spa gần nhà nên free ship. Nói chung dịch vụ bây giờ siêu tiện lợi.
Chó ta thường to nên em nghĩ nhà có vườn mới nuôi được. Ở chung cư nhỏ thì nuôi chó nhot như nhà em sẽ hợp ní hơn ạ.

Bang lang

Xe điện
Cho nhà em nếu đi spa thì họ đến đón tại nhà, spa xong lại ship về nhà cho em. Vì spa gần nhà nên free ship. Nói chung dịch vụ bây giờ siêu tiện lợi.
Chó ta thường to nên em nghĩ nhà có vườn mới nuôi được. Ở chung cư nhỏ thì nuôi chó nhot như nhà em sẽ hợp ní hơn ạ.
Đúng là chỉ nuôi chó nhỏ được thôi mợ ạ. Nhưng mợ có niềm vui chăm nó những điều nhỏ nhặt thế cũng khác em rồi. Em nuôi con j cũng rất ít ôm ấp vì sợ bẩn nhưng em lại thích quan sát chúng, nhìn chúng ăn chơi nghịch ngợm, phản ứng với lời nói của mình hay những lúc bọn nó vui mừng và thể hiện tình cảm. Trước em nuôi hộ một con chó. Nó quen ăn 3 bữa một ngày. Sáng sớm đã gọi cửa phòng em đòi ăn. Em bảo nó là tao chỉ ăn 1 bữa/ ngày thôi. Thế là tiu nghỉu ra chỗ khác nằm ệch ra, ko thèm nằm trước cửa phòng em nữa. Nhưng bi h em đến thăm nó, chỉ cần nghe giọng của em là nó rú lên mừng rỡ, vồ vập các kiểu, tủi tủi hờn hờn.. vui phết!

issie

Xe tải
Mùa hè em gần như tắm hàng ngày và để tự khô (hè em cắt ngắn lông cho nó). 2-3 tuần đi spa tỉa lông cắt móng 1 lần.
Còn mùa đông thì 1 tuần em tắm cho nó 1 lần.
Vì nó nhỏ (4kg) và em cũng nuôi sạch sẽ nên tắm nhanh thôi ạ. Hàng ngày em dắt đi chơi 2-3 lần để nó đi vệ sinh, cứ đi về là rửa chân và lau lọt sạch sẽ các bộ phận. Nên ko tắm cũng ko hôi.
Như đợt nghỉ lễ này, em cho ra spa tắm sáng thứ 7, sau đó cho về quê chơi, ở quê rộng rãi nó chạy nhiều chắc tuyến mồ hôi hoạt động mạnh nên em thấy hôi. Sáng nay ra HN em lại tắm cho nó. Mỗi lần tắm và sấy cho nó, em chỉ mất cỡ 10p. Và vì nó rất đáng yêu nên em làm tất cả các việc này bằng niềm vui chứ ko thấy vất vả ạ.
Em hỏi khí không phải, thế mợ cho chó nhà mợ vệ sinh ngoài đường ạ :))

Hàng xóm nhà em cũng nuôi hai con chó, hàng ngày hai vợ chồng thay nhau dẫn chó ra đường ị, đứng nhìn nó ị trước cửa nhà người ta xong dẫn chó về. Có lần em thấy một bà hàng xóm khác đứng trước cửa nhà ấy chửi ầm ĩ. Còn một bà hàng xóm nữa thì kể, các cậu thanh niên thuê nhà gần đó để làm cửa hàng, các cậu ý cư xử văn minh hơn, không chửi bới gì, nhưng các cậu ý lặng lẽ quay phim, chụp ảnh, rồi bắt vợ chồng nhà kia đến dọn sản phẩm của chó nhà mình :))

L.C.D

Xe container
Em hỏi khí không phải, thế mợ cho chó nhà mợ vệ sinh ngoài đường ạ :))

Hàng xóm nhà em cũng nuôi hai con chó, hàng ngày hai vợ chồng thay nhau dẫn chó ra đường ị, đứng nhìn nó ị trước cửa nhà người ta xong dẫn chó về. Có lần em thấy một bà hàng xóm khác đứng trước cửa nhà ấy chửi ầm ĩ. Còn một bà hàng xóm nữa thì kể, các cậu thanh niên thuê nhà gần đó để làm cửa hàng, các cậu ý cư xử văn minh hơn, không chửi bới gì, nhưng các cậu ý lặng lẽ quay phim, chụp ảnh, rồi bắt vợ chồng nhà kia đến dọn sản phẩm của chó nhà mình :))
Em dắt ra công viên hoặc chơi ở vỉa hè nhưng chỗ nhà em ko có nhà dân, với lại chó quen nhảy vào bụi cây để pipi caca nên ko phiền đến nhà khác. Em và các bác dắt chó đi đều mang theo giấy, găng tay nilon để xử lý trong trường hợp chó bĩnh ra đường.
Nói chung là ở ta ko có kô gian thoáng như tây, chắc chắn việc chúng em dắt chó ra đường cũng có phiền tới 1 bộ phận công dân khác. Vậy nên em cố gắng hành xử vệ sinh và văn minh hết sức. Còn nếu vẫn bị chửi thì em rối rít xin lỗi và rút kinh nghiệm sâu sắc ạ.

L.C.D

Xe container
Đúng là chỉ nuôi chó nhỏ được thôi mợ ạ. Nhưng mợ có niềm vui chăm nó những điều nhỏ nhặt thế cũng khác em rồi. Em nuôi con j cũng rất ít ôm ấp vì sợ bẩn nhưng em lại thích quan sát chúng, nhìn chúng ăn chơi nghịch ngợm, phản ứng với lời nói của mình hay những lúc bọn nó vui mừng và thể hiện tình cảm. Trước em nuôi hộ một con chó. Nó quen ăn 3 bữa một ngày. Sáng sớm đã gọi cửa phòng em đòi ăn. Em bảo nó là tao chỉ ăn 1 bữa/ ngày thôi. Thế là tiu nghỉu ra chỗ khác nằm ệch ra, ko thèm nằm trước cửa phòng em nữa. Nhưng bi h em đến thăm nó, chỉ cần nghe giọng của em là nó rú lên mừng rỡ, vồ vập các kiểu, tủi tủi hờn hờn.. vui phết!
Ban đầu em nuôi cũng xích 1 chỗ, ko có ý định ôm ấp nhiều, ko định chăm sóc nó kỹ. Nhưng càng nuôi càng cảm nhận đc tình yêu thuần khiết của con chó nhỏ dành cho em và mọi ng trong nhà em. Mỗi tối dắt nó ra đường, nhìn nó chạy nhoắng lên nhưng vừa chạy vừa ngoái chờ em, đó là thời khắc sự bình yên tràn ngập cõi lòng em.

L.C.D

Xe container
Bạn í ngồi im thế nhở mợ L.C.D , chả bù cho thằng nhóc nhà em. Nó mà được ra đường là nhắng nhít lắm nên em ôm cho tới hồ mới thả cho chạy
:D
Thằng nhà em đi chơi cũng chạy nhoắn lên, nhưng vẫn đợi em, ko mấy khi nó chạy xa khỏi em. Chạy chơi 5-7p thì quay về ngồi ngoan thế đó mợ ạ.
Bạn nhà mợ sành địu quá, xài đồ LV cưng ghê 😍

Bang lang

Xe điện
Thằng nhà em đi chơi cũng chạy nhoắn lên, nhưng vẫn đợi em, ko mấy khi nó chạy xa khỏi em. Chạy chơi 5-7p thì quay về ngồi ngoan thế đó mợ ạ.
Bạn nhà mợ sành địu quá, xài đồ LV cưng ghê 😍
Mấy con chó nhà các mợ giống nhau nhỉ! Là giống chó Nhật ạ?

Binhyennoiay

Xe điện
Em vẫn thích nuôi chó to. Em sợ nuôi chó bé em lại giẫm vào nó. Chó của mợ có khôn ko? Có bắt được chuột, thằn lằn ko mợ?
Bọn này mình nuôi trong nhà mợ ạ, nên em ko biết nó có bắt đc chuột hay gì gì nữa í. Nó khôn và đáng iu lắm mợ.

wave-tau

Xe container
Em vẫn thích nuôi chó to. Em sợ nuôi chó bé em lại giẫm vào nó. Chó của mợ có khôn ko? Có bắt được chuột, thằn lằn ko mợ?
Mấy giống chó có nguồn gốc chó săn phải cho vận động rất nhiều mợ nhá, ko nó phá cho banh nhà, chưa kể đa số giống chó săn là loại thông minh và bản năng săn mồi cao, đôi khi rất bướng, không chắc tay huấn luyện là nó vượt quyền ngay.
Em hiên tại hơi đau đầu với chú em schnauzer đây, hàng ngày phải xem video huấn luyện chó, nói chung khác xa với nuôi nhốt như chó ta ngày xưa.
À mà nghĩ cứ oánh nó là xong hết lại càng làm nó sợ và hay cắn người hơn. :D

sinichit52

Xe container
Mấy giống chó có nguồn gốc chó săn phải cho vận động rất nhiều mợ nhá, ko nó phá cho banh nhà, chưa kể đa số giống chó săn là loại thông minh và bản năng săn mồi cao, đôi khi rất bướng, không chắc tay huấn luyện là nó vượt quyền ngay.
Em hiên tại hơi đau đầu với chú em schnauzer đây, hàng ngày phải xem video huấn luyện chó, nói chung khác xa với nuôi nhốt như chó ta ngày xưa.
Hai thằng nhà em đang luôn nuôi becgie . Nhưng chưa có bằng huấn luyện nên chịu chết đây ạ.

cha biet chi

Xe điện
Em có món lợn đen thả đồi.cụ mợ nào ăn alo em ạ.

wave-tau

Xe container
Hai thằng nhà em đang luôn nuôi becgie . Nhưng chưa có bằng huấn luyện nên chịu chết đây ạ.
Cũng không hẳn cần bằng cấp gì bài bản cho lắm cơ mà khi nhận nuôi mình có trách nhiệm ý mợ, càng xem càng thấy không biết gì về huấn luyện. Truớc em nuôi 2 con ở vn chưa bao giờ có vấn đề gì và mình đã cảm thấy nó rất khôn, nhừng giờ đụng vào ông tuớng schnauzer kia mới biết gì nó có thể học trong 3-4 lần dạy, cơ mà dạng thông minh thế lại nhanh chán và luôn thích cái mới, ngoài vận động ra phải nghĩ đủ trò hắn mới bớt quậy. :D

Bên này đa số các trang web bán thức ăn cho chó đều có kiểu catalog về chó, ghi rõ từng loại, tính cách, kích cỡ, xu huớng cắn nguời hay ko, gần trẻ em hay trông, loại rụng lông nhiều hay ko, chịu đuợc thời gian dài ở 1 mình nếu chủ vắng nhà hay không... đa số nguời nuôi đều phải chọn theo catalog để biết nó có thể phù hợp hay ko. Không ít nguời phải bán rẻ đi vì không thuần hoá nổi.
Mà những giống thuần chủng có gốc gác bố mẹ chuẩn thuờng còn kinh khủng hơn các giống lai tạp. :D

Bang lang

Xe điện
Ông này bị mắng hay sao mà mặt buồn thế cụ? hay là đang ủ mưu gì? Mà chó nhà cụ là giống chó săn à? Em thích nuôi bọn nào mà nghịch ngợm, gian gian, láo lếu một chút và quan trọng là phải biết làm việc như kiểu bắt chuột, bắt gián, bắt thạch sùng...Trước em nuôi một con chó, nó bắt tất cả các thể loại mà nó nhìn thấy, thậm chí còn vồ được cả gà mà ko cắn, chỉ giữ thôi. Thỉnh thoảng ông ấy còn rình cả ruồi cơ. Em cũng hay dạy nó bằng các hiệu lệnh. Ví dụ như kiểu giơ ngón trỏ gần mồm ( ra hiệu im lặng) hoặc suỵt suỵt là nó vểnh tai lên nghe ngóng và bắt đầu lùng sục. Mà con đấy rất ghét bị che mắt, Ngoài em ra, ai mà che mắt nó là nó gầm gừ luôn, kiểu như bản năng hoang dã vẫn còn. Và đặc biệt ko bao h nó ăn hoa quả hay rau, nó chỉ ăn thịt, cá và các loại xương (trừ xương lợn), bánh ngọt và rượu nếp.