[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời các cụ các mợ cùng chia sẻ nhé.

Trạng thái
Thớt đang đóng

L.C.D

Xe container
Tối nay em đi xem phiêm Cá mập siêu bạo chúa, em hứa là ko chén bắp rang bơ để giảm cưn. Cơ mà về nhà thì lại ngã vào đĩa bánh tiramisu, có khộ em ko chứ nị :D

công nông tàu

Xe container
Hôm qua em mua 3 chục trứng về để muối dành làm bánh trung thu, nhà lại hết muối. Em chạy xuống siêu thị mua muối lại thấy có ớt cay với dưa chuột ngon quá thế là làm 1 xách nặng. Về nhà kỳ cạch cả buổi tối ra được ngần này thứ.

Nhà còn ít ớt ngọt em tống nốt vào làm tương ớt, vừa nhiều bột, vừa đỡ cay

Cuối cùng thì 12h đêm cũng xong.

Kitcat

Xe container
Nó là Cocacola + vs Barcadi + Chanh tươi thêm ít đá là ra món Sandy Cocktail cụ ah :P
Em lót dép hóng cocktail, cụ có nhiều món độc, em ăn từ thủa bé. Món bọ xít rang giờ muốn ăn chắc chỉ về quê nhãn cụ nhỉ?

Kitcat

Xe container
Hôm qua em mua 3 chục trứng về để muối dành làm bánh trung thu, nhà lại hết muối. Em chạy xuống siêu thị mua muối lại thấy có ớt cay với dưa chuột ngon quá thế là làm 1 xách nặng. Về nhà kỳ cạch cả buổi tối ra được ngần này thứ.

Tương ớt của mợ nguyên cả miếng thế ạ? Lần tới mợ thử hấp lên rồi nghiền qua giá, thế sẽ lọc đc hột ớt. Mợ có thể cho thêm bột cho sánh, hoặc luộc thêm ít bí đỏ/cà chua trộn trung, đun hỗn hợp, nêm nếm xong mợ cho tỏi vào nó sẽ bảo quản đc tương ớt lâu hơn.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít

Đúng là tây có khác, ớt tây cũng to hơn ớt ta ;))

B0M

Xe buýt
Hôm nọ nhìn tô riêu cá khoai của cụ Pumzen thèm quá, nên em cũng phải làm một nồi :D
Cơm thì cá kho dưa truyền thống thôi :)

Kitcat

Xe container
Đúng là tây có khác, ớt tây cũng to hơn ớt ta ;))
Có hàng trăm loại cụ ạ :)) . Có lần em thấy 1 quả ớt nhăn nheo màu vàng to, cứ tưởng là ớt ngọt, ối giời ơi, ăn 1 miếng mà nước mắt mũi dàn dụa.
Nó có những giống ớt ngọt ngon , ăn sống như là 1 dạng hoa quả.

songvedem

Xe tăng
Như một vài cụ đã góp ý, cụ Khiếu đầu đ. hình như không phải là người ăn mà là phục vụ ở một nhà hang nào đó. Mỗi khi sắp xếp đồ bê lên cho khách thì chụp rồi Up ảnh vèo vèo.
Có nói thì thái độ vẫn như vậy

Nhưng mà em thấy người keng keng thì thời nào cũng có, từ thời mợ gì có chồng Leonidas rồi mà hay đong đưa với cụ Thanh1234 trên Lạng Sơn, suốt ngày ăn mấy món vớ vẩn buổi tối , mua ngoài quán cơm bình dân rồi dí cái điện thoại chụp ảnh mờ toẹt, sau đó Up lên đây như ăn khoán bài, câu View. Sau bị mọi ngừoi nói khéo, nói thẳng như cụ gì em không nhớ (Nam An? Vũ An? ) mà vẫn trơ như nước đổ lá khoai. Mãi sau không biết ai cho thuốc gì mà bệnh cũng dần thuyên giảm

Rồi lại nữ anh hùng, trung kiên không hề lùi bước là người đàn bà Xinh đẹp, con nhà danh gia vọng tộc Ngọc Linh Khuê, Moon Lotus cũng kiên trì Up bài về mọi phương diện cuộc sống.

Nay lại them một con bệnh, không biết bao giờ mới lành được đây .......................

gnud ad25

Xe buýt
Như một vài cụ đã góp ý, cụ Khiếu đầu đ. hình như không phải là người ăn mà là phục vụ ở một nhà hang nào đó. Mỗi khi sắp xếp đồ bê lên cho khách thì chụp rồi Up ảnh vèo vèo.
Có nói thì thái độ vẫn như vậy

mà vẫn trơ như nước đổ lá khoai.
Nước đổ đầu khiếu nên nó trôi đi hết cụ ạ

Galaxy.vn

Xe tải
Em có nên làm 1 thớt riêng , tổng hợp tất cả các món ăn, những cung đường, những nơi mà em đã đến không anh chị em nhỉ

sinichit52

Xe container
Em có nên làm 1 thớt riêng , tổng hợp tất cả các món ăn, những cung đường, những nơi mà em đã đến không anh chị em nhỉ
Em hoàn toàn ủng hộ, cơ mà cụ không được bỏ bê bếp đâu nhé. Món của cụ toàn hàng khủng thôi:))

công nông tàu

Xe container
Tương ớt của mợ nguyên cả miếng thế ạ? Lần tới mợ thử hấp lên rồi nghiền qua giá, thế sẽ lọc đc hột ớt. Mợ có thể cho thêm bột cho sánh, hoặc luộc thêm ít bí đỏ/cà chua trộn trung, đun hỗn hợp, nêm nếm xong mợ cho tỏi vào nó sẽ bảo quản đc tương ớt lâu hơn.
Em làm tương ớt kiểu tương ăn phở ở Hn. Đầu tiên xắt lát rồi muối tỏi với ớt lên như mình muối dưa nhưng không cho tẹo nước nào. Có muối ớt tự ra nước vừa ngập ớt. Rồi em cứ để chua như vậy. Ăn lúc nào em xay lúc đó không phải nấu nướng gì cả. Lọ ớt để cả năm không váng không hỏng.
Bình thường em xắt ớt xong cho vào rổ thưa mắt xóc xóc là hạt ớt rơi ra hết xong mới muối. Nhưng lần này em muối để làm thịt bò khô nên muốn để cả hạt lúc thịt khô có dính lấm tấm mấy hạt ớt trông hay hay :)
Làm tương ớt thường ăn thì em bỏ máy xay sinh tố là nhuyễn hết nhưng làm tương ớt này hôm sau em phải bỏ vào máy xay thịt để xay cho vẫn còn miếng ớt kiểu xay rối ý. Tỏi muối cùng ớt nhưng em không thích ăn phải miếng tỏi nên sợ là xay ớt rối khi ăn sẽ bị nhai vào miếng tỏi nên hôm qua em phải xay nhuyễn tỏi xong mới trộn vào ớt để muối :)
Trước em cũng hay trộn cà chua vào tương ớt nhưng cà chua nhiều nước làm tương ớt bị loãng. Chi bằng mua loại ớt bé thật cay rồi trộn thêm ớt ngọt. Vừa có vị thơm của ớt vừa nhiều cùi lại ra màu đỏ đẹp.
Tương ớt bình thường nhà em đặc như này.

Cách em làm như thế này https://www.otofun.net/threads/cac-cu-cho-em-hoi-tuong-ot-duoc-lam-nhu-the-nao-ma-ghe-qua-ah.891410/page-3#post-23905480

Chỉnh sửa cuối:

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Trong các món mồi để lai zai.Thì đồ hầm là e thích nhất.Cũng là 1 con gà.Con luộc và con hầm nó khác nhau hoàn toàn.Cả về chất lẫn mũi.Cái mùi hầm khi mở tô ra nó béo ngậy.Thơm ngào ngạt.Mà chỉ cần ngửi thôi cũng đã thấy đói rùi
Em tuy mập.95kg nhưng cũng bấm bụng thỉnh thoảng hầm cái chân giò ngồi đưa cay
Các cụ nói ăn chân sau cho nhau chân trước lên cứ chân sau mà quất a chị e à..Ra chợ lựa con heo sạch.Mua lấy cai chân sau về bỏ nc nóng cạo rửa bóp muối cẩn thận rùi bỏ vô tô cùng chút gia vị.Hoài Sơn
Đại Táo.Ý dĩ.Hạt sen Thêm vài lát sâm và chén rượu trắng.Xong đậy vung bỏ nồi áp suất hầm chừng 1h30p hoăc 2h là ok
Khi bỏ ra.Ôi chao cái màu cánh dán nâu nâu.Mùi hương thớm béo.Thịt mềm mà ko ngấy.Cắn cái ngập răng.Xương cũng mềm mút đánh tột cái tủy chui thẳng vào cổ họng đã cái thằng đời
Có bác nào thích ăn kiểu dư e không ạ

Mr. Hung Son
Em cũng mê món đùi lợn hầm này lắm.

Mợ cho em xin công thức làm trứng muối được không ạ? Bên mợ vẫn ổn chứ ạ?

LehmanBrothers

Xe điện
Cụ biết có mục những chuyến đi hay nhất đó, đúng đất dụng võ cho cụ :D . Welcome !

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Trạng thái
Thớt đang đóng