[Funland] Mời xử phạt

VT Entertainment

Xe buýt
Em cũng cho là cụ chủ lạc quan tếu cơ :))
Em dạt về thổ đu hơn 19 năm rồi mợ ạ, chả thấy thay đổi bao nhiêu, kiểu như ý thức vẫn là cái gì đó vừa xa xỉ vừa lạ lẫm lắm.
Cho dù có dùng cách phạt thật nặng làm cho người ta ko dám vượt ẩu thì cái quan trọng là ý thức trong con người cũng khó thay đổi được, chỉ cần hở ra là lại ngựa quen đường cũ ngay...
Mà ở nơi ấy thì việc nâng cao ý thức cho người ta là khó lắm, nói trắng ra thì khéo lại được tặng mũ hoặc bị bem ấy :))

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em dạt về thổ đu hơn 19 năm rồi mợ ạ, chả thấy thay đổi bao nhiêu, kiểu như ý thức vẫn là cái gì đó vừa xa xỉ vừa lạ lẫm lắm.
Cho dù có dùng cách phạt thật nặng làm cho người ta ko dám vượt ẩu thì cái quan trọng là ý thức trong con người cũng khó thay đổi được, chỉ cần hở ra là lại ngựa quen đường cũ ngay...
Mà ở nơi ấy thì việc nâng cao ý thức cho người ta là khó lắm, nói trắng ra thì khéo lại được tặng mũ hoặc bị bem ấy :))
Em cũng đã dạt về đây 32 năm rồi, thấy vẫn mông muội lắm, hii.
Vấn đề ko xử lý được việc ăn lobby của các cq công quyền ấy, cắt đi 50% nhân sự, tăng lương lên gấp 3 lần, khi đó may ra ...
hixx.

VT Entertainment

Xe buýt
Em cũng đã dạt về đây 32 năm rồi, thấy vẫn mông muội lắm, hii.
Vấn đề ko xử lý được việc ăn lobby của các cq công quyền ấy, cắt đi 50% nhân sự, tăng lương lên gấp 3 lần, khi đó may ra ...
hixx.
Ngày đó còn xa lắm mợ ạ, nó liên quan đến quá nhiều thứ, mà cái thứ tạo ra chê cớ ấy lại đang sống nhờ chê cớ ấy, nhờ những quền lợi của chê cớ đó tạo ra mà sống thì khó mà bỏ được.

Rồi cái quan trọng vẫn là ý thức của người dân nữa ạ, muốn ý thức tốt thì phải có nền gd tốt, muốn gd tốt phải có nhân sự tốt, mà nhân sự tốt thì đếch có đất sống :D

Nói chung nó cứ quanh quẩn, cái lọ bó cái chai...ghìm nhau y hệt như chỗ ngã 4 cả 4 hướng cùng đâm vào nhau và cùng đứng im :))

DaDieuchienxu

Xe container
Muốn trị dứt điểm trò vượt đèn đỏ thì quá dễ, chỉ cần bố trí hệ thống....tưới nước màu phía trên cột đèn tín hiệu. Đèn đỏ vừa bật là auto xịt xuống, tay nào ráng chạy qua đc bên kia thì lực lượng đón lõng cứ anh nào quần áo có mực thì kè vào. :))
Ông nào chạy thoát đc cũng tốn trên 1 lít mua bộ đồ mới.

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ tay to thế còi bóp váng óc. Em đi xe từ lâu lắm rồi chán bóp còi. Vừa đi ở đg có đôi trai gái ko biết làm sao cứ giữa đg đi, em còi nhẹ phât chả ăn thua, còi thêm phát nữa quay ra lườm em cháy chả kính, mồm lẩm bẩm. Chắc bị hậu Covid. :D

--Lamborghini--

Xe cút kít
Lý thuyết thôi cụ ơi, em mua cái xe vay đến 50%, mà chưa biết ngày nào trả cái 50% kia, thì cụ nghĩ em có nên trốn sang tên ko?
Cây đời mãi xanh tươi cụ ah, hihi.
Thực ra ai cũng muốn chính chủ chứ, nhưng đôi khi nghĩ đến tthc cũng ngại.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Muốn trị dứt điểm trò vượt đèn đỏ thì quá dễ, chỉ cần bố trí hệ thống....tưới nước màu phía trên cột đèn tín hiệu. Đèn đỏ vừa bật là auto xịt xuống, tay nào ráng chạy qua đc bên kia thì lực lượng đón lõng cứ anh nào quần áo có mực thì kè vào. :))
Ông nào chạy thoát đc cũng tốn trên 1 lít mua bộ đồ mới.
Hàng ngày e đi làm trên đường 5 cũ, mấy lấn e vượt đèn đỏ vì vô tình đấy cụ.
Vì em bị kẹp tứ phía là xe cont, đến ngã tư e không nhìn thấy đèn nó đang như nào, mà dừng lại thì không được vì đằng sau đít là con cont.

DaDieuchienxu

Xe container
Hàng ngày e đi làm trên đường 5 cũ, mấy lấn e vượt đèn đỏ vì vô tình đấy cụ.
Vì em bị kẹp tứ phía là xe cont, đến ngã tư e không nhìn thấy đèn nó đang như nào, mà dừng lại thì không được vì đằng sau đít là con cont.
Cụ ở vào tình huống bất đắc dĩ phạm luật, có thể giải thích tình huống này vs CSGT.
Luật đặt ra dựa trên tình & lý, xxx cũng ko phải robot để nhắm mắt mà thi hành.
Nhưng cũng cần phải có chế tài nghiêm trị ~ kẻ cố tình phạm pháp.

• Vodka
Reactions: edc

edc

Xe lăn
=))
Lại lý thuyết rồi cụ :)
Nếu thế vay hẳn xe đẹp, đi còn đánh bóng :))
Em hỏi mợ nhá. Em chả có gì, có ngân hàng nào cho em vay không? Vậy nên người vay được NH chắc chắn phải là người giàu :)

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Ở nước ngoài, ra đường chẳng bao giờ nhìn thấy lực lượng nào mà tuyệt đối không có ai vượt đèn đỏ, vì sao thế? Không phải vì thiếu lực lượng, mà là dung túng cho các hành vi phạm luật nên nó cứ lan tràn mãi thôi
Đâu có bác.
Nước ngoài, nó rình khắp nơi. Nóng hoặc Nguội hoặc cả hai.

Khá tốn tiền cho vụ rình rập đó, vì thế, nó tuyên bố thẳng: Tiền phạt sẽ phải bù đắp phần nào cho cái sự "rình rập" không hiệu quả nêu trên.
Hậu quả: Tài xế dón dén lắm, vì nó phạt 1 phát là mất cmn 1/2 tháng lương, hoặc tệ hơn.
Không đáng để liều như clip ở #1 của bác.

DE.VN

Xe tăng
Có thể mượn xe mà cụ, hixx.
Và thủ tục sang tên đổi chủ xe cũ quá đắt quá phức tạp nữa, không phù hợp, cứ ngon bổ rẻ, thủ tục đơn giản, ai cũng làm ngay, hixx.
Có ai cấm mượn xe đâu mợ (tờ giấy viết cho mượn là xong hay có quy định khác), cái đó k phải lý do. Khi xe chính chủ thì người mượn xe tham gia giao thông cũng có ý thức hơn hay chịu trách nhiệm như chủ xe.
Lý do không chịu sang tên đổi chủ, vì khi sang tên sẽ mất thêm khoản chi phí về thuế + phí. Em cũng chả hiểu, bỏ đống tiền ra mua xe 2-4 bánh. Cứ phải tên người khác mấy chịu :D
Tây lông nhiều đứa toàn đứng tên xe hộ. Tức là chủ xe trên giấy tờ chẳng bao giờ lái cái xe mình đứng tên. Còn lái lại là người có tiền mua xe, nhưng không muốn đứng tên giấy tờ. Chính quyền biết điều này.
Nhưng không sao. Khi vi phạm giao thông bị phạt nguội, thì chính quyền nó phóng cho cái giấy phạt về nhà chủ xe. Hỏi là chủ xe lái hay người khác lái. Nếu chủ xe không trả lời thì chủ xe tự nộp phạt, nếu chủ xe khai ai đó, thì người bị khai nộp phạt. Án phạt thì tùy mức độ nghiêm trọng.

Giờ tụi nó chôn cột Camera nhan nhản ở các ngã tư và các quãng đường hạn chế tốc độ. Camera này có thể vừa chụp tốc độ, vừa chụp vượt đèn đỏ. Chụp cả mặt người lái và xuyên đêm luôn. Sau đó ít ngày thì người vi phạm sẽ nhận được giấy phạt từ phòng trật tự (không phải cảnh sát) của ủy ban:

Cố định.
.

Di động

harman_kardon

Xe điện
Nếu như tất cả các xe, sau khi mua bán đều phải sang tên chính chủ. Các ngã 4 gắn cam phạt nguội thì bọn nó sẽ ngoan ngay. Nhưng khổ nỗi, mới đưa ra lý do xe chính chủ, đã bị chửi bung xích rồi.
Giờ có muốn phạt nguội, chả biết nó ở đâu mà phạt. Bọn vượt đèn quá đông, không đủ lực lượng để hốt :))
Cái này thực sự không khó Cụ ạ. Tuy nhiên họ cần cơ chế pháp lý rõ ràng để có cở sở xử lý . Phạt nguội thì cứ chính chủ đăng ký mà phạt. Tôi không cần biết ai vi phạm. Nhưng cứ ai đăng ký xe thì người đó chịu trách nhiệm. trừ khi xe đó bị báo mất trộm. Nhưng nó sẽ có 1 phần hệ lụy ban đầu, Chính chủ cũ không liện hệ đc với người mua cũ. Họ sẽ đi báo mất xe ..www. và cũng cần biện pháp linh hoạt giải quyết. Nhưng Tôi dám chắc là kể từ ngày ra luật , sẽ không còn 1 ai dám không đăng ký chính chủ nữa. Và từ đó những cảnh vi phạm như này sẽ hết dần.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em hỏi mợ nhá. Em chả có gì, có ngân hàng nào cho em vay không? Vậy nên người vay được NH chắc chắn phải là người giàu :)
Ví dụ cụ mua xe, bank nó cầm cái xe của cụ, thì nó cho cụ vay :)

XSim

Xe container
Đâu có bác.
Nước ngoài, nó rình khắp nơi. Nóng hoặc Nguội hoặc cả hai.

Khá tốn tiền cho vụ rình rập đó, vì thế, nó tuyên bố thẳng: Tiền phạt sẽ phải bù đắp phần nào cho cái sự "rình rập" không hiệu quả nêu trên.
Hậu quả: Tài xế dón dén lắm, vì nó phạt 1 phát là mất cmn 1/2 tháng lương, hoặc tệ hơn.
Không đáng để liều như clip ở #1 của bác.
Tức là mất vài ngàn Usd hay Eur cho lỗi vượt đèn đỏ à cụ?

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Ngày đó còn xa lắm mợ ạ, nó liên quan đến quá nhiều thứ, mà cái thứ tạo ra chê cớ ấy lại đang sống nhờ chê cớ ấy, nhờ những quền lợi của chê cớ đó tạo ra mà sống thì khó mà bỏ được.

Rồi cái quan trọng vẫn là ý thức của người dân nữa ạ, muốn ý thức tốt thì phải có nền gd tốt, muốn gd tốt phải có nhân sự tốt, mà nhân sự tốt thì đếch có đất sống :D

Nói chung nó cứ quanh quẩn, cái lọ bó cái chai...ghìm nhau y hệt như chỗ ngã 4 cả 4 hướng cùng đâm vào nhau và cùng đứng im :))
Chính thế cụ ah!
Nên nó luẩn quẩn và tối tăm như đời chị Dậu :)

XSim

Xe container
Thôi HN đến năm 2030 sẽ cấm xe máy rồi, còn vài năm nữa cho bọn hai bánh chúng em tự do chút đê.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Nếu bác vượt đèn đỏ (nó tính theo giây kể từ khi đèn sang ĐỎ), bác mất có thể chỉ vài trăm Euro thôi.
Nhưng nộp cái bằng lên phường, 2 tháng.
Khoản đó thì dư sức vài ngàn.

Bác có thể vẫn nộp Bằng - và vẫn chạy lậu, chạy ngoan ngoãn, không sao cả.
Không may nó vồ được, khi đó vài tháng lương sẽ không đủ.

Tiêu chí của mấy thằng tư bổn tự diễn biến tự chuyển hoá là: Cái gì ít có khả năng bị bắt, nó chém khá nặng.

DE.VN

Xe tăng
Ngoài tiền phạt, còn bị tước bằng (tương đương cắt cụt chân). Nếu xảy ra tai nạn thì có thể trả bằng mạng sống và chịu toàn bộ thiệt hại (xe cộ, viện phí, cây, cột đèn, giải phân cách, nhà bên đường...). Ngoài thiệt hại cho chính mình, còn phải bồi thường thiệt hại cho cả người đi đúng luật (đèn xanh) đâm vào. Mà số tiền này, chỉ nghĩ đến thôi, thì ai cũng tởn.

XSim

Xe container
Nếu bác vượt đèn đỏ (nó tính theo giây kể từ khi đèn sang ĐỎ), bác mất có thể chỉ vài trăm Euro thôi.
Nhưng nộp cái bằng lên phường, 2 tháng.
Khoản đó thì dư sức vài ngàn.

Bác có thể vẫn nộp Bằng - và vẫn chạy lậu, chạy ngoan ngoãn, không sao cả.
Không may nó vồ được, khi đó vài tháng lương sẽ không đủ.

Tiêu chí của mấy thằng tư bổn tự diễn biến tự chuyển hoá là: Cái gì ít có khả năng bị bắt, nó chém khá nặng.
Biện pháp giam bằng chỉ vì một lỗi vượt đèn đỏ em thấy ít áp dụng. Tất nhiên phạt càng nặng thì ý thức sẽ tốt hơn nhưng em không ủng hộ phạt nặng thế. Phải có lý do người ta mới áp mức phạt 500 usd chứ không phải 1000 usd.