Mới nhận căn chung cư có cần thuê thiết kế nội thất không?

viengachdo

Xe tải
Các cụ cho em hỏi nhà hơn 70m2 làm nội thất mất khoảng bao nhiêu, có đến 500 triệu không ạ, em không hiểu biết vấn đề này lắm nên nghe xong mà e giật mình, mà gọi là để ở được chứ không phải đẹp long lanh đâu ạ
250 củ là đẹp đấy cụ à .
Bao gom san gỗ bản nhỏ 12mm
trần thạch cao , giấy dán tường
Tủ bếp gỗ vener.mặt đá kim sa
Phu kiện ,bếp ,châu, hut mùi ,giá kệ inox
kính màu ốp bếp ,
bàn ăn ,ghế ăn
Sofa nỉ (hoặc giả da )
kệ tivi
2 Phòng ngủ đủ đồ
Mành rèm
Ốp lát lại wc
Thiết bị wc loại khá
Toàn bộ hệ thống điện
Đèn điện
Cụ chỉ cần mua tivi , tủ lạnh , điều hòa máy giặt ......
Chăn ga gối đệm về là ở được

Chỉnh sửa cuối:

noithatsaigon

Đi bộ
Chào bác Bin Tễ! Nhà bác đã tk nội thất chưa ak. Nếu bác cần e cho quân sang TK fire cho Bác, 0909800786 em tên Sự nha Bác!

mua_t7

Xe hơi
Nếu có điều kiện thì cụ cứ thuê thiết kế sau đó bảo họ lập dự toán luôn xem có bị over budget ko để còn điều chỉnh. Nhìn vào bản vẽ cụ cũng hình dung ra được sau khi thi công nó sẽ như thế nào. Chỗ nào chưa ưng ý cụ bảo họ sửa bản vẽ cho theo ý. Giá thiết kế khoảng 150k/m2 cụ ợ.

Khuỳnh

Xe đạp
Nói chung thì tất cả điều khuyên là nên thuê thiết kế nếu mình không có khả năng. Tuy nhiên, cụ sẽ gặp vấn đề rất đau đầu là tìm được kiến trúc sư tốt và đau đầu hơn là cụ hình dung/ muốn căn hộ như nào? Cụ đầu tư bao tiền? Nếu đã làm thì nên làm đồng bộ, từ không gian đến đồ đạc thì mới đạt được hiệu quả thẩm mỹ và công năng. Và cụ cứ cầm chắc sẽ tốn không dưới 300 tr đâu. Còn nếu không nhiều tiền, thì tốt nhất là hai vợ chồng tự hình dung, tham khảo các nhà mẫu mà sắm đồ, gọi ông trần thạch cao đến, ông ấy sẽ dẫn theo ông thợ điện, gọi ông nề đến nếu muốn thay và sửa nhà vệ sinh, chất liệu màu sắc tự chọn. Hoặc tận dụng mấy ông đóng đồ gỗ (tủ, giường, tủ bếp...), ông ấy hỗ trợ cho cái phối cảnh tổng thể thì cũng ko tốn mấy đâu.

Em nói thật, quan trọng nhất vẫn là kiếm được nơi thi công chi tiết, cẩn thận. Chứ không, vẽ ra đẹp đến mấy mà sản phẩm thật lởm khởm, không chau chuốt thì lúc đấy mới chán, sửa đi sửa lại vẫn không ưng ý, ở mà lúc nào bực mình, chỉ muốn bóc ra.

Bomva

Xe điện
Cụ vào gian hàng chuyên nghiệp có đủ cả cụ ạ, cả thiết kế và vật tư. Có vướng mắc hay cần gì giúp đỡ cứ alo em. Em giúp trên tinh thần Fun để lấy cơ hội giao lưu off ẹp với các cụ.

Khuỳnh

Xe đạp
Với căn 120 m2 thì rẻ nhất cụ cứ xác định ngân sách như sau:
- Sàn gỗ Innovar, Robina gì đó, loại 8 mm: hết 28 triệu
- Trần thạch cao: Tính tổng hết tầm 110 m2 x 200,000 đồng/m2: 22 triệu
- Thiết bị điện (đèn led; dây led; ổ cắm, dây điện; công thợ): 20 triệu
- Nhà vệ sinh: Chắc nhà cụ 02 cái; tùy theo đồ thay, loại gạch, sen vòi, công nề..Nói chung, bình thường thì hết tầm khoảng 50 triệu/ cả hai nhà vệ sinh.
- rèm cửa: Em mách cụ bảo gấu đi mua vải rồi thuê may ở Trần Xuân Soạn, cụ chịu khó ra chợ Đồng Xuân mua phụ kiện về lắp: Sẽ rẻ tầm 60% so với cụ đặt đồng bộ. Tổng kinh phí: 7 triệu (rèm hai lớp đấy nhé).
- Sơn tường: Cụ mua sơn tốt rồi thuê ngày mấy đồng chí thợ sơn của bên làm trần thạch cao, sơn tường cho cụ luôn. Nói chung rẻ được khối. Hết tầm 10tr.
- Tủ bếp: cái này mới tốn, cụ tìm sẽ thấy vài công ty có tiếng, giá thì cũng hợp lý. Ngân sách cho tủ bếp có hút mùi ngon, bếp ngon thì phải 60- 70 củ. Nếu ko thì cụ xác định 30tr cho cái tầm tầm.
Vậy là cụ sẽ chi tầm 160 triệu thôi.
Còn đồ nội thất, giường tủ thì tìm cơ sở nào đóng có uy tín là OK. Trên OF này cũng có vài cụ đấy.

Em có chút kinh nghiệm vậy. Hy vọng giúp cụ tiết kiệm đc chút trong lúc khó khăn này.

Có gì không phải với cụ nào thì cụ ấy bỏ qua cho em nhé.

ceo133

Xe tải
đa số các chung cư bàn giao xong về còn mất một khoản lớn nữa để làm lại mới ở được cụ ạ :(

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
ủng hộ 2 tay. Thuê thiết kế vừa đảm bảo phong thủy, phối cảnh hợp lý. Cháu có thằng bạn làm KTS, cụ có nhu cầu ko để cháu giới thiệu cho. Nó làm 1 mình, ko qua cty nên giá sẽ nhạt
Bạn kụ là thiết kế kiến trúc thuần túy hay cả thiết kế phong thủy ợ,

FujiS5200

Xe điện
Em mới sửa nhà (nhà tập thể) cách nay khoảng 1 năm. Ban đầu cũng lăn tăn là thuê hay không thuê thiết kế, sau mắm môi mắm lợi lại quyết tâm thuê. Và cho đến bây giờ thì em thấy đấy vẫn là quyết định đúng.

sgvega

Đi bộ
Bác chủ thớt có bản vẽ căn hộ không (bản cad càng tốt) Bác gửi vào mail, em bóc tách báo giá cho bác ngồi ngâm cứu.

Chỉnh sửa cuối:

zozanlam

Xe hơi
Với căn 120 m2 thì rẻ nhất cụ cứ xác định ngân sách như sau:
- Sàn gỗ Innovar, Robina gì đó, loại 8 mm: hết 28 triệu
- Trần thạch cao: Tính tổng hết tầm 110 m2 x 200,000 đồng/m2: 22 triệu
- Thiết bị điện (đèn led; dây led; ổ cắm, dây điện; công thợ): 20 triệu
- Nhà vệ sinh: Chắc nhà cụ 02 cái; tùy theo đồ thay, loại gạch, sen vòi, công nề..Nói chung, bình thường thì hết tầm khoảng 50 triệu/ cả hai nhà vệ sinh.
- rèm cửa: Em mách cụ bảo gấu đi mua vải rồi thuê may ở Trần Xuân Soạn, cụ chịu khó ra chợ Đồng Xuân mua phụ kiện về lắp: Sẽ rẻ tầm 60% so với cụ đặt đồng bộ. Tổng kinh phí: 7 triệu (rèm hai lớp đấy nhé).
- Sơn tường: Cụ mua sơn tốt rồi thuê ngày mấy đồng chí thợ sơn của bên làm trần thạch cao, sơn tường cho cụ luôn. Nói chung rẻ được khối. Hết tầm 10tr.
- Tủ bếp: cái này mới tốn, cụ tìm sẽ thấy vài công ty có tiếng, giá thì cũng hợp lý. Ngân sách cho tủ bếp có hút mùi ngon, bếp ngon thì phải 60- 70 củ. Nếu ko thì cụ xác định 30tr cho cái tầm tầm.
Vậy là cụ sẽ chi tầm 160 triệu thôi.
Còn đồ nội thất, giường tủ thì tìm cơ sở nào đóng có uy tín là OK. Trên OF này cũng có vài cụ đấy.

Em có chút kinh nghiệm vậy. Hy vọng giúp cụ tiết kiệm đc chút trong lúc khó khăn này.

Có gì không phải với cụ nào thì cụ ấy bỏ qua cho em nhé.
Em cũng có căn 120m chuẩn bị phải hoàn thiện, không biết kinh phí như cụ nói có đảm bảo không, được thế này thì tốt quá, em chỉ sợ nó lên khoảng 500 củ thì em chít!

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Em cũng có căn 120m chuẩn bị phải hoàn thiện, không biết kinh phí như cụ nói có đảm bảo không, được thế này thì tốt quá, em chỉ sợ nó lên khoảng 500 củ thì em chít!
Cũng tùy thuộc kụ chọn lựa đồ thế nào thôi, lựa cơm gắp mắm thì bao nhiêu chả ok,

Mr_vjnataba

Xe tải
Website
noithathathanh.vn
Cháu mới nhận căn chung cư rộng 120m2, định khoảng mùa tháng 9, tháng 10 chuyển về ở. Không biết là có nên thuê thiết kế phần nội thất, sợ là tự làm rồi lúc lên lại không như ý mình?
Cụ nào có kinh nghiệm, vào băm băm chặt chặt cho cháu, nhưng mà nhẹ tay thôi(kinh phí còn hạn hẹp lắm)
Bên em đang giảm giá phí thiết kế. Với 75k cụ đã có bộ hồ sơ hoàn chỉnh
Nếu cụ quan tâm thì gọi cho em theo chữ ký

vanbui

Xe tăng
Cháu mới nhận căn chung cư rộng 120m2, định khoảng mùa tháng 9, tháng 10 chuyển về ở. Không biết là có nên thuê thiết kế phần nội thất, sợ là tự làm rồi lúc lên lại không như ý mình?
Cụ nào có kinh nghiệm, vào băm băm chặt chặt cho cháu, nhưng mà nhẹ tay thôi(kinh phí còn hạn hẹp lắm)
Thuê thiết kế nội thất chỉ mất khoảng 1% so với giá mua căn hộ cụ bỏ ra ( 200k/m2 , với căn 120m2 của cụ ~ 20 triệu là OK ) nhưng cái được thì rõ ràng rồi :) !
Cụ mà tự thiết kế thì căn hộ ( ít nhất ) 2 tỉ của cụ sẽ như răng bà lão & .... sẽ rất .... phí tiền đấy ợ :) !

Hãy là người tiêu dùng thông thái - chúc cụ có 1 căn hộ như ý !

poorcar

Xe điện
Chi phí thuê rẻ thôi cụ ợ, khoảng 80 đến 120K trên 1m2.
Nhiều cụ làm miễn phí luôn nhưng dk là cụ ý phải thi công nội thất.

buu

Xe hơi
E cũng đang có nhu cầu cải tạo cái chỗ chui ra chui vào khoảng 80m2 cho nó đàng hoàng tý, chi phí TK khoảng 10 triệu theo e là hợp lý (nếu thuê thi công luôn chắc được free :-/) chứ cứ thi thoảng sửa tý cũng mất vài sọi mà nhìn nó chả ưng cái mắt.

Cụ nào làm cái này mà gần TH-NC inbox e mời cafe ạ !

hungnhd

[Tịch thu bằng lái]
E cũng đang có nhu cầu cải tạo cái chỗ chui ra chui vào khoảng 80m2 cho nó đàng hoàng tý, chi phí TK khoảng 10 triệu theo e là hợp lý (nếu thuê thi công luôn chắc được free :-/) chứ cứ thi thoảng sửa tý cũng mất vài sọi mà nhìn nó chả ưng cái mắt.

Cụ nào làm cái này mà gần TH-NC inbox e mời cafe ạ !
E ở gần đới. lúc nào rảnh cụ hú e nhá.

tranhieutvl

Xe tải
Theo e thì nên thuê cụ ợ, cụ tiết kiệm đc it tiền nhưng sau này về ở thấy nhiều cái bất tiện lại đập phá, sửa...có khi lại tốn kém hơn.

Nếu cụ cần LED downlight, tube led, panel...thì pam e nhá