Chi hội Mỗi ngày tôi chọn 1 niềm vui

mazuda

Xe buýt
May quá, Khang Ninh đã có tác dụng ạ hihi
Đã hẳn,hôm nọ người bạn người Tầu ghé chơi,nó thấy là đồ tốt vì là bản thật,tự người vẽ vào chứ không phải hàng copy,nó đòi xin tớ không cho.mua không bán,đổi đồ cũng không hứng ..... Tớ chỉ cho nó chụp hình mang về thôi. Nó vẫn cứ lăng quăng nằn nì mãi. Tớ bảo nó vào China town mà tìm.
Nó đi vài hôm rồi bảo chỉ tìm thấy đồ in sẵn chứ không phải người viết ra trực tiếp,và không có cái...chữ giống như thế .
Hề hề. té ra mình đang sở hữu vật quý . Mà ...quý thật. Điệu này phải cấm cửa thằng nọ,kẻo có ngày nó thích quá làm liều .
Vật quý không phải vì cái giá trị vật chất,mà là do mình nhận định,và quý đối với người cần nó (như cái thằng Tầu nọ )

violet17

Xe tải
Lâu rồi em không ngồi lướt net một thời gian dài thế này, bình thường buổi tối hay xem tivi hay đi café, không thì cũng loanh quanh ra biển, ngắm nhìn khách du lịch đi lại nhộn nhịp bên bờ biển, để hít căng lồng ngực hương vị của biển, cái hương vị có lẽ đã ngấm vào máu từ khi em chập chững biết đi.
Nhớ Hà nội, thực ra em rất nhớ cái thành phố cổ kính, với gia đình, bạn bè, với mùi hoa sữa Nguyễn Du em nghiện, với ngõ nhỏ phố nhỏ nhà em, tuy rằng giờ đây khá bui bặm, và hàng xóm tuyền cãi nhau vì chó đi tè từ nhà này chảy sang sân nhà kia..Nhưng với trách nhiệm của 1 người con lớn trong gia đình, niềm hy vọng của mọi người, như mottj chiến binh đã ra đi không quay đâu trở lại trừ khi thắng trận vẻ vang trở về, èo nghe kinh quá, đoạn này em cũng hơi bổng#:-s ..
Ở Nha Trang rất phải nói là vui, trong lòng lúc nào cũng nhẹ tênh, thanh thản. Thay cho mùi hoa sữa trong này hơi ít thì em hay đi và tranh thủ hít hà mùi hoa sứ, đặc trưng của các con phố NT, cũng là 1 vi hươnglàm say đắm những người dân du lịch ngoại quốc. Con người NT quá hiền hòa, đến nơi làm việc luôn nhìn thấy những nụ cười thân thiện. Công nhận những người làm trong ngành du lịch dịch vu ở Nha trang theo em đánh giá là tốt nhât trên các vùng miền của đất nước. Cuộc sống dễ chịu, là người ở xa đến nhưng hầu như em không nhớ nổi mình có bị cảm giác lạc lõng ở đất này lần nào chưa, hình như chưa thì phải :D. Cũng có cảm giác cô đơn đấy, nhưng biển, bạn bè, café, sailing club, đảo khỉ, tắm bùn.. cuốn trôi hết tất cả…
Ah, em còn đi sang đất Tuy hòa rồi đấy cả nhà ạ, thành phố biển Tuy hòa đơn sơ hơn NT rất nhiều, nói chung không có gì nổi bật nhưng ở đây ăn hải sản thì thôi rồi… ngon và rẻ hơn NT nhiều. Đặc sản em được thưởng thức là hải sản đầm O loan và món cá ngừ đại dương ăn sống tại quán bình dân luôn. Thât, riêng vụ này thì em thấy ở HN chỉ có các bữa tiệc lớn hay tại các buổi chiêu đãi KS 4,5* mới có. Món mắt cá ngừ đại dương em chưa từng được thử, to và béo ngậy., Đồ là nếu ở NT, ăn TH thì thực sự bị gut em cũng cam lòng.
Vài dòng chia xẻ của 1 matxaer xa xứ, chúc cả nhà matxa luôn vui.

cháu lên 3

Xe container
Em đang chờ đất lên giá để vào đấy mua 1 căn ạ, có gì em ới mợ tím nhá

minhngoc61

[Tịch thu bằng lái]
Niềm vui cuối tuần.
Weekend vừa rồi tôi lại đi ra đảo Catalina.Chẳng hiểu sao, lần nào tới đảo, tôi cũng ở một khách sạn bên bờ phía Tây, có lẽ vì khi nhìn ra biển, tôi dễ tưởng tượng ra rằng bên kia bờ Thái Bình Dương là đất nước VN của mình. Buổi chiều, từ cửa sổ nhìn ra, biển lúc nào cũng mờ ảo thơ mộng và quyến rũ. Buổi tối đắm chìm trong hương biển, cơn mưa đêm vẫn rả rích không dứt. Mưa rơi trên Thái Bình Dương - một tứ thơ âm vang, tiếng nước vừa dịu dàng, trong trẻo, vừa thánh thót nhịp điệu của đất trời. Khoảnh khắc bất chợt , tôi chợt nghĩ về Sài Gòn - có lẽ bây giờ trời đang nắng, trong ký ức xa xăm của tôi, mảnh đất và con người Sài Gòn luôn hiện ra mồn một. Có một điều lạ lùng, tôi không lý giải nổi, đó là sau bao năm sống trên đất Mỹ, học hành , làm việc nhưng hầu như đêm nào tôi cũng nằm mơ thấy mình đang sống ở Sài Gòn – đi chơi, đi làm, hò hẹn đều diễn ra ở Sài Gòn, tuyệt nhiên chưa bao giờ mơ thấy cảnh diễn ra ở Mỹ. Có lẽ trong tâm thức của tôi, có một điều gì đó như muốn nhắc nhở về quê hương, gốc gác, nó không chịu chấp nhận cái võ bọc US citizen mà tôi cố gắng khoác lên mình. Tôi yêu nước Mỹ, yêu bầu không khí trong lành, yêu những xa lộ thẳng tắp thênh thang, yêu những công viên đẹp và sạch như tranh vẽ, yêu những khu shopping rộng đẹp mênh mông, yêu những cô gái tóc vàng xinh xắn như búp bê, yêu sân trường đại học đẹp như tòa lâu đài, yêu những con người đã dang tay bao bọc, cưu mang tôi khi đến đất nước này.Tôi yêu những viên chức chính phủ, luôn lịch sự lắng nghe thứ broken English của tôi, họ sẵn lòng, nhiệt tình giúp đở tôi trong những ngày đầu bở ngở. Giờ đây tôi tự hào khi mỗi kỳ lương của tôi được khấu trừ phần đóng thuế cho nước Mỹ, tôi đang thưc hiện nghĩa vụ của mình. Mỗi khi đi nghỉ ở Canada, Mexico hay châu Âu tôi hảnh diện trình cái passport màu xanh dương đậm của mình ra. Tôi yêu mọi thứ thuộc về nước Mỹ như vậy đó, chỉ có điều là trong thâm tâm tôi, tôi biết mình vẫn là người Việt. Má tôi hay nói: mấy thứ này tụi Mỹ nó thích, chứ đâu có hợp với mình! Tôi vẫn cắc cớ hỏi lại bà: Mỹ là ai hả má? Mình cũng là người Mỹ rồi mà! Mỹ là một quốc gia của người nhập cư mà! Bà luôn lắc đầu: tao là người Việt, mày cũng là người Việt, mình chỉ sống nhờ trên đất Mỹ này thôi…..Mai mốt , tao chết, tụi bây nhớ dạy con cái rằng mình là người Việt, ráng đừng để mất gốc!

Alone77

Xe container
Bác Minhngoc đăng ký nhập tịch Hội Mát xa cho xôm chợ nhể =D>

Dogia

Xe điện

LÃO ĐẠI 007

Xe tải

Dogia

Xe điện

minhngoc61

[Tịch thu bằng lái]
Câu chuyện bà cháu.

Có lần bé gái con tôi ( mới 5 tuổi) hỏi mẹ tôi: “ Bà ơi, sao bà nói tiếng Anh dở vậy? “
Mẹ tôi trả lời: “ vì bà là người Việt Nam con ạ, bà không phải người Mỹ”
Bé ngẫm nghĩ rồi hỏi tiếp : “ vậy bố con cũng là người Việt Nam phải không? Vì bố nói tiếng Anh cũng không giỏi, không bằng như cô giáo trong trường”.
“ Ừ, bố con sinh ra, lớn lên ở Việt Nam”
“ Còn con là người gì? Cô giáo dạy con rằng con là người Mỹ vì con sinh ra ở xứ này!”
“ Ừ thì con là người Mỹ mà cũng là người Việt nữa. Bà và bố chỉ có một quê hương là Việt Nam, còn con thì có có hai quê hương, một là quê hương Mỹ và một quê hương khác nữa là Việt Nam” .
“ Tại sao con lại có hai quê hương?”
“ Lớn lên con sẽ hiểu, con cũng giống như một người may mắn có được hai người mẹ vậy. Mẹ ruột và mẹ nuôi. Bố mẹ con là người Việt Nam, sinh ra con cũng là dòng giống Việt Nam, nước Mỹ này giống như là người mẹ nuôi, che chở nuôi dưỡng con . Con phải hảnh diên hơn các bạn trong lớp vì con có hai quê hương.”

Câu chuyện trong lớp

Hồi tôi mới vào học college, mỗi lần có gì thắc mắc muốn hỏi thầy giáo là tôi rất ngại. Bởi vì tiếng Anh của tôi quá kém, nghe thì đở đở chứ còn nói thì ôi thôi... Các bạn cùng lớp thì cứ lắng nghe rồi cười...vì không hiểu rõ ý tôi muốn nói gì. Nhưng đối với các thầy, cô giáo thì OK, bởi vì họ đã từng dạy qua những sinh viên là người nước khác nhập cư.
Bởi vì ngại nói nên học suốt nữa năm mà khả năng nói của tôi vẫn không khá hơn là mấy, đến mùa Thu, bắt đầu một mùa học mới, trong giờ Toán, tôi đứng lên hỏi cô giáo về 1 bài toán tích phân, tôi phát âm không chuẩn vài ba từ tiếng Anh nên cô giáo nghe không ra. Phân nữa lớp ( đa phần là học sinh bản xứ) cười khúc khích. Cô giáo nghiêm giọng nói với họ: " Một khi các em nghe 1 người bạn cùng lớp nói tiếng Anh bằng một giọng không chuẩn thì có nghĩa là họ đang biết nhiều hơn em một thứ ngôn ngữ trên Trái đất này. Thí dụ như mang các em sang xứ Việt Nam liệu các em có biết dùng tiếng Việt để hỏi thăm đường , hỏi chổ thuê hotel hay không? chứ đừng nói đến việc theo học Đại học ở xứ đó! Tôi đã từng dạy học sinh đũ các nước nhập cư, tôi phải nhìn nhận là học sinh Việt Nam rất thông minh và chăm học, tôi tôn trọng họ !"

Từ đó về sau tôi không còn ngại nói tiếng Anh nữa, nói sai cũng cứ nói, bởi vì mình có phải là người Mỹ đâu mà phải nói tiếng Anh chuẩn ? chừng nào tôi nói tiếng Việt ngọng ngịu thì mới là điều đáng cười, phải không?

Chỉnh sửa cuối:

Sophieinluv

Xe buýt
@Minhngoc61: Cụ quả là người yêu nước, em được biết bên đó còn có lớp học tiếng Việt cho trẻ con đẻ ra ở Mỹ nữa phải ko ạ

minhngoc61

[Tịch thu bằng lái]
@ Sophieiluv: đúng ạ. Các nhà thờ, chùa người Việt bên này tổ chức các lớp tiếng Việt cho các trẻ em Mỹ gốc Việt học vào cuối tuần. F1 của mình từ lúc sinh ra tới giờ, cả gia đình nội ngoại đều thống nhất là không dạy tiếng Anh trước, chỉ dùng tiếng Việt với bé. Mục đích là để cho bé thấm càng nhiều tiếng Việt càng tốt, sau này lớn lên đi học ( bằng tiếng Anh), bé sẽ không bị mai một khả năng tiếng Việt. Còn tiếng Anh thì không cần phải dạy sớm, trẻ con mà, chỉ cần tới trường 1, 2 năm chơi với lũ trẻ con Mỹ là sẽ nói tiếng Anh như người Mỹ. Chỉ sợ lúc đó con mình quên mất tiếng Việt. Bên này nếu tốt nghiệp đại học đi làm cho chính phủ, hoặc làm cảnh sát, luật sư mà biết 2 thứ tiếng ( Anh + Việt, hoặc Anh + Hoa hoặc Anh + Mễ ( Tây ban Nha)) thì sẽ được hưởng thêm phụ cấp ngoài lương.
Bên Little Saigon này thường truyền đọc 2 câu thơ :
Chỉ sợ đàn con quên Việt ngữ
Đừng lo lũ trẻ kém Anh văn

Mazda3CB

Xe tăng
Ngày hôm này sinh nhật của papa em. 7 tháng đầu năm thì đến 5 tháng papa nằm viện chiến đấu với bệnh tật. Đau đớn và mệt mỏi do điều trị kháng sinh kéo dài, từ một người rất phong độ giờ chỉ còn da bọc xương. Nhưng thời gian đó đã ở sau lưng rồi...
Vui tươi như những bông hoa hồng tỷ muội này nào :x

Dogia

Xe điện
Xin chia sẻ vui buồn với thèng em Chim péo. Chúc papa của em ngày càng khỏe mạnh trở lại, đẩy lùi bệnh tật, lại trở thành papa phong độ như ngày nào

abbo

Xe tải
Ngày hôm này sinh nhật của papa em. 7 tháng đầu năm thì đến 5 tháng papa nằm viện chiến đấu với bệnh tật. Đau đớn và mệt mỏi do điều trị kháng sinh kéo dài, từ một người rất phong độ giờ chỉ còn da bọc xương. Nhưng thời gian đó đã ở sau lưng rồi...
Vui tươi như những bông hoa hồng tỷ muội này nào :x

Thèng Chim Péo có gì phải chia sẻ chứ, âm thầm vậy dễ gục ngã lém đấy :)

Mazda3CB

Xe tăng
Thèng Chim Péo có gì phải chia sẻ chứ, âm thầm vậy dễ gục ngã lém đấy :)
dạ vâng. E cũng gục mấy lần rồi lại gượng dậy vì cả nhà còn mỗi e làm trụ cột... e gục thì ai chống nữa đây. Nhiều khi trải qua rồi,nhìn lại mà ko hiểu tại sao lúc đó mình quật cường thế :x
Anyway, tất cả đã qua rồi anh ạ. Cám ơn anh Úp bô đã nhắc nhở em

subazu_thai

Xe buýt
Chúc mừng Chung béo nha! chúc papa của CB luôn mạnh khỏe gđ luôn vui vẻ như những ngày sn này nha. :)