[Funland] Mỗi ngày 1 bức ảnh chụp bằng điện thoại - Phần 8

công nông tàu

Xe container
Hoa này có phải hoa phù dung đổi màu không mợ?
Đúng đấy mợ ah. Em chụp lúc chiều. Thấy bảo lúc sáng nó màu trắng tinh. Nhìn cả rặng hoa chi chít đẹp lắm. Em thắc mắc sao hoa đẹp thế này mà ít nơi trồng.

• Vodka
Reactions: tla

LaziCat

Xe lăn
Đúng đấy mợ ah. Em chụp lúc chiều. Thấy bảo lúc sáng nó màu trắng tinh. Nhìn cả rặng hoa chi chít đẹp lắm. Em thắc mắc sao hoa đẹp thế này mà ít nơi trồng.

Hoa phù dung nó có ba màu mợ ạ, thường thì buổi sáng nó màu tím hồng đậm, đến trưa chuyển dần qua màu hồng và chiều tối màu nhạt dần thành trắng hoặc ngược lại, từ màu nhạt chuyển qua màu đậm rồi cuối ngày là... lìa cành. Tuổi thơ của em gắn liền với hàng rào phù dung, ngày nào cũng phải quét vì hoa nó rụng xuống rất dơ. Bông phù dung sẽ nở liên tục, bông này rụng xuống sáng hôm sau cây đã lại đầy những bông hoa mới đẹp.
Hoa phù dung tuy đẹp nhưng sớm nở tối tàn, phù dung là loại hoa có sắc mà không có hương, có lẽ vì vậy mà người ta ít trồng phù dung.

"Sáng trong màu nắng trưa hồng
Chiều hoàng hôn tím nhớ mong trọn đời
Vô thường là thế người ơi
Phù Dung lộng lẫy một đời kiêu sa

Tình khôn tình cũng chóng già
Qua đêm thành cội xác xơ đầu cành
Trái ngang là những chuyện tình
Hợp tan, tan hợp, phục sinh chuyện đời
"

công nông tàu

Xe container
Nhìn lan của cụ Pumzen , cụ chuot08 , cụ Đồ gỗ An Huy em chỉ muốn đem mấy chậu lan nhà em ra xào tỏi thôi :)) năm ngoái xin được mấy chậu lan nhà mợ Số, với mấy chậu nữa của ông anh, nhà em cũng treo lung lẳng trông ra gì lắm, lá cũng xanh mỡn ra nhưng hoa chưa thấy hứa hẹn gì :((

Nhìn lan của cụ Pumzen , cụ chuot08 , cụ Đồ gỗ An Huy em chỉ muốn đem mấy chậu lan nhà em ra xào tỏi thôi :)) năm ngoái xin được mấy chậu lan nhà mợ Số, với mấy chậu nữa của ông anh, nhà em cũng treo lung lẳng trông ra gì lắm, lá cũng xanh mỡn ra nhưng hoa chưa thấy hứa hẹn gì :((
Mợ ơi, chơi lan là phải củ từ đấy ạ. Lần quen khí hậu, chơi tốt sẽ ra hoa mà Mợ. Nhà em thì quá trời hoa luôn.