[Funland] Mỗi ngày 1 bức ảnh chụp bằng điện thoại - Phần 6

công nông tàu

Xe container
Ước gì em đc lên đấy 1 tuần....hix..
Hết dịch chắc em phải lên đó lâu lâu. Lên đó em vào bản ở , lên lần đầu ở nhà cô bạn người Thái, lần sau là quen hết cả dân bản , lên mấy ngày mà hết nhà nọ nhà kia mời cơm, rượu uống bằng bát luôn. Lên đó cùng đi nương, cùng sửa nhà với họ, thân thiết lắm. Cảm động nhất là lúc về, người mang sang cho mấy bơ gạo nương, người cho túm đậu đen nhà trồng, người cho ít gừng vừa thu hoạch... ai cũng nhiệt tình bắt mang về bằng được. Con người đáng yêu, thân thiện lắm ❤
Em cùng đi nương với các chị.

Nhà sàn trên nương đơn sơ lắm.

Chỉnh sửa cuối:

công nông tàu

Xe container
Em chưa đi bao giờ, có hương lá không ạ ?
Đang ở thành phố được đến chốn thoáng đãng cỏ cây thì rõ ràng thấy hương cỏ cây trong lành. Nhưng để mà nói có hương trà không thì hôm đó em không kịp thời gian để nhẩn nha hít hà.
Chúng em đi theo đoàn không có chương trình thăm đồi chè, 4h sáng hôm đó 2 vợ chồng thuê xe đến đồi chè đón bình minh. Đến nơi trời vẫn còn tối, chú lái xe bảo: họ chưa mở cửa nhưng em biết có chỗ tường đổ, anh chị có thể trèo qua đó :)
Hai đứa bọn em trèo tường vào và cứ hướng đỉnh đồi chạy thục mạng để kịp lên đến đỉnh đồi đón tia nắng đầu tiên. Lên đến nơi, nửa người từ hông xuống ướt sũng sương đêm do luồn lách trong những luống chè.

Ngắm bình minh, chụp choạch chán chê lúc đi xuống mới thấy đoạn đường khá xa, lại nhiều đoạn dốc trơn trượt mà lúc buổi sáng do mải chạy không nhận ra :)) sau đó chúng em lại phải vội về để kịp ăn sáng cùng đoàn vào lúc 7h. Về nhà mở ảnh xem tới xem lui chả thấy cái đồi chè trái tim đâu cả dù đứng trên đỉnh đồi chụp cả 4 phương 8 hướng. Vẫn còn chút nuối tiếc để làm động lực cho lần sau :D

xăng A95

Xe điện
Uống cafa thời Covid , một trải nghiệm đangs nhớ . Tình trạng này có lẽ kéo dài và phải sống chung với em nó rồi .