[Funland] Mới lắp bệt vệ sinh mà có mùi hôi

Mr_Vit

Xe hơi
Cụ tháo bệ ra cho em thêm lần nữa, để ý cho em miệng ống thu dưới đáy bệ ( cái này do thợ nước đặt ) xem có bịt kỹ bằng xi măng không, nếu còn nham nhở không bịt kỹ quanh ống thu thì em chắc chắn nước thải của bệ ngấm ra nền nhà
Chỗ chân ống nhựa thò lên làm đẹp nuột Cụ ợ. Vừa rồi chính tay em và đứa bạn cậy lên làm lại, thay cái ống PVC dài hơn để cho miệng bệt đè chặt vào miếng cao su non như anh bảo hành của hãng bảo. Ống PVC đó nhà em làm hẳn ống 110.

Mr_Vit

Xe hơi
Nhà em hồi mới làm xong cũng bị 2 nhà vs tầng trên tầng dưới bị mùi kinh khủng, cạy lên cạy xuống vẫn bị, sau tự dưng hết, đoán là do bể phốt chưa đầy hoặc do lần cuối cùng nâng cái ống thông hơi lên cao hơn nữa, do lúc đầu thợ để ống thôi hơi bể phốt ngang mái, mà nó lại nằm ngay cạnh cửa sổ nvs :D
Nhà em cũng có hiện tượng có hôm bị mùi, hôm thì không (em đoán do thời tiết thay đổi, cụ thể là hướng gió). 2-3 ngày nay không còn mùi gì. :D

Mr_Vit

Xe hơi

Em thấy bọn Tây lông nó làm thế này mà không sợ hôi. Không biết tụi nó ngu hay khôn, em để đây cho các Cụ chém .
Cảm ơn Cụ. Em lưu lại, lúc nào rảnh ngâm cứu xem thế nào?

Mr_Vit

Xe hơi
Em đã rót đủ chỉ tiêu ngày hôm nay rồi ạ.

Mr_Vit

Xe hơi
Em nghĩ là đã hết mùi. Có thể do bể phốt đã đầy nước và nó ngập đầu ống từ bệt đổ vào bể, nên khí không lên được nữa. :D
Em sẽ theo dõi thêm.
Chân thành cảm ơn các Cụ!

Mr_Vit

Xe hơi
Chào các Cụ. Em xin cập nhật tình hình đầu năm mới là lúc mùi lúc không.
Nản toàn tập. Mấy ngày trong tết không thấy mùi, em cứ nghĩ là ổn rồi. Và em nghĩ là nước xả xuống bể phốt đã đầy nên nó ngập cái miệng ống từ bệt xuống nên mùi không bốc lên được.

trukiphulan

Xe tải
Bẩm các Cụ.

Em dọn nhà được hơn 1 tháng, nhưng khổ nỗi cái bệt vệ sinh mùi kinh quá.
Em mua bệt liền khối của Sel.ta, ban đầu thì em nghĩ là do lỗi lắp đặt, nhưng em gọi thợ làm đi làm lại gần 10 lần rồi vẫn bị.
Cá nhân em cũng tham gia trực tiếp xử lý, vì em nghĩ có thể do thợ làm không cẩn thận. Nhưng vẫn không được.
Gần đây em gọi bên hãng qua, bảo hành qua cậy lên bảo lỗi lắp đặt, xong bảo hành làm lại. Làm xong hôm sau lại đâu hoàn đấy.
Bảo hành nói nguyên nhân ra, em thấy hợp lí. Sáng qua em và đứa bạn lại cậy lên xử lí theo hướng của bảo hành hãng bảo nhưng hôm nay lại bị.
Em nghĩ có phải do bệt lỗi không?
Bệt liền khối, hở thân, nếu để lắp tuyệt đối 100% thì em nghĩ cực khó. Nhưng em xử lí nghĩ cũng phải trên 98% rồi mà vẫn bị.
Nan giải quá, không nhẽ bỏ mấy củ thay bệt mới?
Cụ nào chuyên môn mảng này cho em xin ý kiến với ạ.

Cảm ơn các Cụ.
Nhà cháu cũng bị 1 phòng, làm đi làm lại vẫn k hết, cay quá

trukiphulan

Xe tải
Cái nay em biết vì bị dính rồi. Bệt liền đời mới , đằng sau bệt ( sâu bên trong ) có 2 cái lỗ ( không biết dùng để làm gì ). Lúc lắp bệt thợ điện nước nó quên không bít bằng băng keo, hoặc xi măng trắng lên. Cụ nếu xác định là mùi bồn cầu thoát lên từ phía sau bồn cầu thì xác định là nó nhé.
2 cái lỗ để lắp vào nhà nào dùng sàn gỗ cụ ah

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có chắc cả ống chất thải vào và ống thoát đều ngập sâu trong nước không, vì cả 2 ống hở trên mặt nước thì đều gây ra nguyên nhân.
Ống chất thải vào cao thì khoảng khí trên mặt nước dội ngược lại mỗi khi xả, ống thoát bị cao thì khi nước thoát đến hết tiết diện ống khí cũng dội ra ống thoát và nếu hệ thoát sàn khác đấu chung ở ngoài bể phốt ( ga thu gom cuối cùng của cả hệ ống thoát) cũng bị dội mùi về. Cụ tham khảo kỹ cái cấu tạo này em đã post 1 lần rồi:

Dangminhquan

Xe điện
Nhà em tầng 2 thi thoảng cũng có mùi hơi hôi.Cũng không rõ do đâu, cũng sợ nứt bệt mà mình không biết.

Vova

Xe container
Em cũng đang nhức đầu vụ wc ở nhà, cả mấy tháng sau khi chuyển về không sao, giờ tự dưng hôi dã man :(.

Mr_Vit

Xe hơi
Nhà em tầng 2 thi thoảng cũng có mùi hơi hôi.Cũng không rõ do đâu, cũng sợ nứt bệt mà mình không biết.
Hóa ra cũng nhiều nhà bị Cụ nhể?
Đau đầu lắm vụ này. NVS làm rõ sạch đẹp, mà ko muốn mở ra.

MTD

Xe buýt
Cái nay em biết vì bị dính rồi. Bệt liền đời mới , đằng sau bệt ( sâu bên trong ) có 2 cái lỗ ( không biết dùng để làm gì ). Lúc lắp bệt thợ điện nước nó quên không bít bằng băng keo, hoặc xi măng trắng lên. Cụ nếu xác định là mùi bồn cầu thoát lên từ phía sau bồn cầu thì xác định là nó nhé.
Cụ chuẩn đấy, nhà em trước cũng thế

Thích Lung Tung

[Tịch thu bằng lái]
Ngăn mùi chậu rửa là cái xiphong.
Cụ xem nhà cụ có xiphong không. Có xiphong mà có mùi thì hơi lạ.

Cái thoát sàn nào cũng có lưỡi gà để ngăn mùi nhưng do nhiều nguyên nhân dẫn đến mùi vẫn trào ngược được.
Dưới thoát sàn nhà cụ bảo thợ lắp thêm 1 cái xiphong (tên gọi khác là cổ ngỗng, miền Nam gọi là con thỏ) là triệt để luôn cụ nhé.
Cái xiphong nó là cái ngay dưới đường thoát sàn ở hình của cụ dưới.

Về ngăn mùi bọn nó làm vậy là chuẩn rồi cụ.
Nguyên lý ngăn mùi rất đơn giản: ngăn khí từ đường ống thoát trào ngược hoặc rò rỉ vào nhà vệ sinh gây mùi bằng các công cụ sau:
- Xí: xiphong sứ nằm trong thân xí.
- Chậu rửa: xiphong nhựa/thép: thường là cả 1 cụm đồng bộ đấu từ lỗ thoát nước trên thân sứ chậu rửa vào đường thoát chậu rửa đặt chờ trên tường.
- Thoát sàn: thoát sàn nào cũng có lưỡi gà ngăn mùi, nhưng mực nước trong lưỡi gà quá ít nên để lâu bay hơi không ngăn được mùi hoặc lưỡi gà làm thoát nước chậm nên đôi khi ta lật lên/để kênh để dễ thoát nước dẫn đến không có tác dụng ngăn mùi. Vì vậy lắp thêm cái xiphong nhựa ngay đầu ống thoát như trong hình của cụ sẽ ngăn mùi triệt để luôn. Nhà em lắp cái này bọn nhóc đôi khi lật thoát sàn mà vệ sinh vẫn không có mùi.
Bọn này chỉ hơi khác là đường thoát nước thải, đường thoát phân đi chung vào 1 đường góp chung chảy vào bể phốt. Điều này không phù hợp ở Việt Nam vì đường thoát nước thải có nhiều hoá chất/chất tẩy rửa dẫn đến giết chết vi khuẩn kỵ khí trong bể phốt —> phân ko phân huỷ được.
Sơ đồ nguyên lý đường thoát nước thải/ thoát xí/sơ đồ cấu tạo bể phốt đều có nguyên tắc mà nói bằng lời hơi khó. Nhưng các cụ lưu ý là bể phốt/các đường thoát nước đều phải có đường thông khí kéo lên tận mái nhà để điều áp và khí thải sinh ra được thoát tự do ra bên ngoài.
Theo em thì nguyên nhân chủ yếu là chưa kết nối và đưa các đường thông khí lên trên mái nhà thôi, nhà em cũng bị và em đã làm đủ các cách, sau nghĩ lại là phía sau những chỗ ngăn mùi đó cũng là những đoạn ống chứa mùi hôi không thoát đi đâu được vì vậy khi xả nước bồn cầu và thoát sàn đều có mùi hôi.

máy cày

Xe tải
Cụ kiểm tra chỗ hở đằng sau của bệt xem nó có cái lỗ nào không, thò tay vào sờ thấy ngay ( thường có 2 cái lỗ ở mặt sàn), thì lấy xi măng trắng hoặc silicon bịt vào, nhà tôi trước cũng bị, tôi check các kiểu cuối cùng tự kiểm tra thấy có 2 cái lỗ chả biết dùng làm gì thử bịt đại vào vào thế là hết.

Chỉnh sửa cuối:

Dangminhquan

Xe điện
Chắc cuối tuần em thử sờ lại xem 2 cái lỗ đấy chỗ nào.Trước em cũng nghi ngờ thợ trét không kỹ nhưng không nghĩ có 2 cái lỗ.Nhà em cũng bệt liền.